กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
megasunder

Re: ตามหากระทู้แนะนำตัว( ไม่ตามละ เอาที่นี่เลย)

โพสต์ โดย megasunder »

สวัสดีครับผมเด็กใหม่ :D ฝากเนื้อฝากตัวด้วยขอรับ

ผมเป็นผู้ชายขอรับ (พูดเพื่อ)
ชื่อเล่น ซัน ขอรับ เกิดวันแม่ ค.ศ. 1994
อยู่ ที่จังหวัด :arrow: :arrow: :arrow: :arrow: เขตแดนไทย
เมืองช้างใหญ่ ผ้าไหมงาม บ้านข้างๆจาพนม :^o (อยากอยู่) สุรินทร์ขอรับ 8)
กำลังศึกษาอยู่ที่ โรงเรียนสุรวิทยาคาร ม.4/3 (วิทย์ คณิตระเบิดหัวเกรียนๆ)

เริ่มชอบวาดรูปตั้งแต่ ป.2 ครับ แต่งเรื่องเจ้าเม่นสายฟ้า โซนิคแบบไร้สาระ มาเป็นเวลา 3ปี จน ป.5 รวมๆมี 15 ตอน
(เพื่อนเอาไปส่งครู 3 เล่มครับ =P~ :shock: โดนยึดแต่งในเวลาเรียน #-o ) ที่เหลือแม่ผมเผลอชั่งกิโลขาย (มีค่าจริงๆ :cry: )
เริ่มเออ ลองจริงๆ ป.6 และ จริงจังขึ้นไปอีก ม.1 จวบจนวันนี้ ม.4

ฝากตัวด้วยนะขอรับ ใครมีเทคนิคอะไรมาเล่าสู่กันฟังนะครับ [-o< [-o<

อยากให้วงการการ์ตูนไทย ก้าวไประดับโลกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก :shock: :shock: :twisted:

:evil: =D> =D> มาร่วมมือกันเถอะครับ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

00cat00

Re: ตามหากระทู้แนะนำตัว( ไม่ตามละ เอาที่นี่เลย)

โพสต์ โดย 00cat00 »

งั้นเราขอแนะนำตัวบ้างนะค่ะ เราเป็นเด็กใหม่นะค่ะ!!!

สมัครเว็บนี้ไว้นานแล้วพึ่งมาโหล่หัวก็เดือนมิถุนายนก่อนนี้เองละ- -;;

ชื่อ แค็ท ค่ะ เกิดวันที่ 25 / มิถุนายน / 2539 อายุ 14 ปี อยู่ม.2 นะค่ะ เพศ หญิงจ้า

อยู่ที่ จังหวัดหนองคาย เป็นคนอีสานเด้อออ

คติประจำใจ อย่ากลัวถ้ายังไม่ได้ทำ

ยามว่างๆก็ วาดการ์ตูน อ่านการ์ตูน ดูการ์ตูน และแต่งการ์ตูน= =

เว็บหลักที่ต้องดูทุกวันนี้ ก็เว็บนี้และค่ะ เกาะติดหนึบทนทาน= =

เหตุผลที่ชอบการ์ตูน ความจริงเราก็ไม่ค่อยชอบเท่าไรหรอกนะค่ะ แต่ว่าตั้งแต่อนุบาล พี่เราเป็นคนวาดภาพสวย เราเลยไม่ยอม อยากชนะพี่สักครั้ง จึงเริ่มฝึกๆๆๆ และก็ฝึกๆๆๆ จนเริ่มชอบการ์ตูนขึ้นมาจริงๆ ตอนป.2ได้มั้งค่ะ แต่เริ่มฝึกจริงจังก็ตอนป.5ได้อะค่ะ จนปันจุบันนี้ชอบการ์ตูนเป็นชีวิตจิตใจ-*- ขาดไม่ได้TT^TT แล้วก็มีความฝันอยากเป็นนักแต่งการ์ตูนนี้แหละค่ะ เหอๆ เล่ายาวเลย-*-

สุดท้ายนี้ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ในที่นี้ด้วยนะค่ะ พี่ๆทุกคนช่วยสอนเราด้วยนะค่ะ เรายังเป็นผู้ด้อยประสบการณ์มาก-*- และยังค้นหาประสบการณ์ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะบรรลุจุดมุ่งหมาย ขอบคุณค่ะ^^
ทำในสิ่งที่ดี ตัวเองมีความสุข ไม่มีใครเดือดร้อน!!
เพจเราน้าา : https://www.facebook.com/pages/Pu_Gun/410372845719235
รูปภาพ

BlindBoy

โพสต์ โดย BlindBoy »

หวัดดีคร้าบ

ชื่อ ต้อล คับ

เข้าออกบอร์ดนี้มาสักสองเดือนได้แล้ว ได้อะไรดีๆจากพี่ๆมาเยอะเลย
^^

ถือโอกาสนี้แนะนำตัวไปเลยละกันคับ
อายุ 17 ปี

อยู่ สมุทรปราการ แถวๆสำโรง

วาดการ์ตูนมาตั้งแต่ ป.1 (การ์ตูนก้าง555+) ก็พยายามพัฒนาตัวเองมาเรื่อยๆ ก็วาดมาเรื่อยๆจนมีการ์ตูนเรื่อง Bakuman มาลงใน Boom ถึงได้เริ่มวาดแบบจริงจัง
Bakuman เปรียบเหมือนอาจารย์ผมคนนึงเลยครับ สอนผมในหลายๆเรื่องเลยตอนนี้ผมอยู่ ม.5 ก็ยังคงวาดอยู่ (บางทีอดใจไม่ไหวนั่งวาดในคาบเรียน = = )

อุปกรณ์

ด้ามปากกา Seikai (ไม่รู้ชื่อนี้แน่หรือเปล่าเห็นเขียนอยู่ข้างปากกา)

หัว G-pen คอแร้ง (ภาษาญี่ปุ่นอ่านไม่ออก = = )

ปากกา Pigma Sakura เบอร์ 005 08

ยางลบ FOAM

กระดาษขนาด A4 120แกรม

ดินสอกดไส้ 2B

หมึกดำ Camel

ตอนนี้มีแค่นี้คับ งบจำกัด หุหุ

ยังไงฝากตัวด้วยครับไว้จะเอาภาพมาลง ช่วยคอมเม้นกันบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ ^^

pikabenz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pikabenz »

ผมว่าแล้ว ...ผมลืมมาแนะนำตัวนี่เอง

ผมชื่อ เบนซ์ ครับ อายุ 24 แล้ว

จบ ม. จากโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า

จบ ป. ตรี จากคณะจิตวิทยา จุฬาฯ และกำลังจะจบคณะนิติ ที่รามอีกอัน

จริงๆ ฝันของผมก็มีหลายอย่าง แต่ ณ ตอนนี้ คงต้องเรื่อง "การ์ตูน" มาก่อนเป็นอันดับ 1 เลย
ผมชอบวาดรูปมาตั้งแต่เด็กๆ และก็ได้เป็นตัวแทนโรงเรียนไปแข่งมาหลายรอบอยู่ แต่ไม่เคยได้ที่ 1 เลยนะ ๕๕๕ เศร้า

ปกติจะวาดภาพเหมือนอะไรทำนองนั้น แต่ช่วงม. ปลาย เพื่อนชอบแกล้งผม ผมเลยโมโหวาด Comic เป็นเรื่องเป็นราว เพื่อเอาไว้ด่าเพื่อน ชื่อเรื่องว่า "ตำรวจอวกาศ" เนื้อเรื่องก็เอาเพื่อนมาเป็นตัวละครนั่นแหละ แน่นอนว่าเอาตัวเองเป็นพระเอกนะ ๕๕ (ใน comic ตัวละครเป็นสัตว์สายพันธ์ต่างๆ) เรื่องฮามากขนาดที่ครูสอนพิเศษขอเอาไปอ่าน ด้วยเหตุการณ์นั้น เหมือนมันเป็นการเสริมแรงให้ผมชื่นชอบการวาดการ์ตูน เห็นคนอ่านสนุกแล้วมันทำให้ผมมีความสุขไปด้วยน่ะครับ

แต่เรื่องวาด หรือกีฬา (กีฬาผมก็ชอบ) เป็นธรรมดาที่พ่อแม่ในสังคมไทยจะไม่ค่อยสนับสนุน ผมก็เลยต้องเรียนต่อในทางวิชาการไป (วิชาการก็ชอบนะ แต่มันเนือยๆ ยังไงไม่รู้) แต่พอมาถึงปลายปี 51 ผมมีเวลาว่างเยอะระหว่างเรียน ปริญญาใบที่ 2 ผมก็เลยมาตั้งใจลงแรงกับการฝึกวาด comic แบบเต็มๆ ดู

มันค่อนข้างยากมาก เพราะดูเหมือนผมจะหาแหล่งให้ความรู้แบบตรงๆ เต็มๆ ไม่ค่อยเจอ ไม่แน่ใจเพราะหาไม่เจอเองรึเปล่า เพราะไม่ค่อยถูกโรคกับของไฮเทค ๕๕๕ จนแล้วจนรอด ผมก็เลยต้องวิเคราะห์ความรู้เอาจากการ์ตูนที่ขายในตลาด และนำมาฝึกวาดเอง + อ่านหนังสือที่พอมีอยู่บ้างที่สอนการทำ comic ...ทำแบบนี้อยู่เกือบปี จากนั้นจึงเริ่มทำแบบจริงจัง ส่งให้สำนักพิมพ์ต่างๆ ติ-ชมดู

เรื่องราวมาถึงตอนนี้ ผมก็ก้าวมาถึงจุดหนึ่งแล้ว เอาว่าคงวาดไม่ค่อยเพี้ยนแล้วมั้ง ๕๕ ...ผมเลยเริ่มส่งประกวด ...สุดท้ายก็มาส่งที่นี่เป็นหลักแหละครับ เพราะโครงการก้าวแรกฯ ดูเป็นทางการและเข้าถึงได้ง่ายที่สุด ผมเลยวาดผลงานหลังๆ เพื่อส่งที่บงกชโดยเฉพาะ (หวังว่าจะได้ซักรางวัล ๕๕)

สุดท้ายนี้ ผมก็คิดว่ายังคงจะพยายามด้านนี้ต่อไป ผมดื้อน่ะครับ ๕๕ เวลาตั้งเป้าแล้วผมไม่อยากเลิกกลางทาง คิดเสมอว่าซักวันต้องได้ ตอนนี้แม่รู้แต่ก็ไม่ได้กันแล้ว เอาว่าถ้าไม่หยุดเดินซักวันต้องถึงฝันแน่นอน ผมคิดงั้น ^^b

(ที่บอร์ดนี้ผมก็เห็น และได้เจอกับคนมุ่งมั่นมากมาย ...มาพยายามด้วยกันนะครับ ต้องสำเร็จซักวันแน่)

System_ES

โพสต์ โดย System_ES »

ก็ว่าอยู่ทำไม ไม่เห็นท่านเบนซ์ในกระทู้แนะนำเลย+ +
รูปภาพ

quose

โพสต์ โดย quose »

ผมเป็นเด็กใหม่ครับ
เพิ่งเจอบอร์ดนี้ วันนี้นี่แหละครับ = =ll โดนใจปั๊บ สมัครซะเลย!

ชื่อ ก็ เรียก เป็ด ก็ได้ครับ

อายุก็ อีกสองสามเดือนก็ได้ฤกษ์มีบัตรประชาชนแล้วครับ - -+ ตอนนี้อยู่ ม.4 สายลูกผสม คณิต-อิ๊ง ครับ

บ้าน... ก็อยู่ท่าพระครับผม ว่าง ๆ ก็บินไปอยู่ดาวเคโรน... = =+

เวลาว่าง ๆ ก็ อ่านการ์ตูน วาดรูป อ่านนิยาย เล่นเกมส์ ตามประสาเด็กน้อยครับ - -+
การ์ตูนที่ชอบ ก็ อายชีลด์ 21 - วันพีซ - กินทามะ - เคโรโระ - ล่าอสูรกาย
แล้วก็การ์ตูนสาวน้อยเตี้ย แบน ซึน โมเอ้ หูแมว -///-

เริ่มวาดรูปตอน ป.3 ครับผม... เผลอไปอ่านเซเลอร์มูนเข้า...
เลยติดเชื้อ บ้าจี้ซื้อเซเลอร์มูนมาดู... แล้วก็วาดมาตั้งแต่นั้นครับ... - -;;;
(จนตอนนี้ก็ยังชอบ การ์ตูนแนวแปลงร่างอยู่....)
จากก้างปลา จนมาเป็นผู้เป็นคนได้มา เจ็ดแปดปีแล้ว
แต่ผมยังต้องการพัฒนาฝีมือต่อไป !
ดังนั้น...
ผมก็ขอคำแนะนำ คำติชม แนะแนวทางให้ผมด้วยนะครับ !! :D
NOW OR NEVER!?
ความฝันน่ะมันอยู่ตรงนี้ ! ถ้าไม่ทำตอนนี้...ก็ไม่ต้องทำตลอดไป !!!

FuSenNoBi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย FuSenNoBi »

quose เขียน:ผมเป็นเด็กใหม่ครับ
เพิ่งเจอบอร์ดนี้ วันนี้นี่แหละครับ = =ll โดนใจปั๊บ สมัครซะเลย!

ชื่อ ก็ เรียก เป็ด ก็ได้ครับ

อายุก็ อีกสองสามเดือนก็ได้ฤกษ์มีบัตรประชาชนแล้วครับ - -+ ตอนนี้อยู่ ม.4 สายลูกผสม คณิต-อิ๊ง ครับ

บ้าน... ก็อยู่ท่าพระครับผม ว่าง ๆ ก็บินไปอยู่ดาวเคโรน... = =+

เวลาว่าง ๆ ก็ อ่านการ์ตูน วาดรูป อ่านนิยาย เล่นเกมส์ ตามประสาเด็กน้อยครับ - -+
การ์ตูนที่ชอบ ก็ อายชีลด์ 21 - วันพีซ - กินทามะ - เคโรโระ - ล่าอสูรกาย
แล้วก็การ์ตูนสาวน้อยเตี้ย แบน ซึน โมเอ้ หูแมว -///-

เริ่มวาดรูปตอน ป.3 ครับผม... เผลอไปอ่านเซเลอร์มูนเข้า...
เลยติดเชื้อ บ้าจี้ซื้อเซเลอร์มูนมาดู... แล้วก็วาดมาตั้งแต่นั้นครับ... - -;;;
(จนตอนนี้ก็ยังชอบ การ์ตูนแนวแปลงร่างอยู่....)
จากก้างปลา จนมาเป็นผู้เป็นคนได้มา เจ็ดแปดปีแล้ว
แต่ผมยังต้องการพัฒนาฝีมือต่อไป !
ดังนั้น...
ผมก็ขอคำแนะนำ คำติชม แนะแนวทางให้ผมด้วยนะครับ !! :D
แหมๆ อยากชวนเข้าบงกชสคูลจังเลยนะเนี่ย=A=

megasunder

ได้คนอายุเท่ากันเป็นเพื่อนแล้ววววววววววว ^/\^ สวัสดีครับ [-o<
ยินดีต้องรับครับ :D
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

quose

#FuSenNoBi
แหะ ๆ ผมก็อยากเล่นบงกชสคูลอยู่หรอกครับ แต่ว่า ผมชอบดอง น่ะครับ = = ;;;
กลัววาดไม่ทันส่งเควสบ้าง อะไรบ้าง - -lll

#megasunder
ยินดีที่ได้รู้จักครับ ซันคุง :D
วัยเดียวกันเลยครับ! 55 อยู่สายวิทย์นี่เหนื่อยไหมครับนี่?
เห็นเพื่อนผม เขาเรียนกันถึงสี่โมงแน่ะ (ผมเรียนแค่บ่ายสองครึ่ง 55)

เห็นคนอื่นอุปกรณ์กันเยอะแยะเลยแฮะ ผมแค่ ดินสอกด ยางลบ ปากกาซักแท่ง
(อ่า... G Pen ใช้ไม่เป็นครับผม = = ;; ไม่ถูกกับของแพง ๆ แต่ถ้าลูกลื่นล่ะถนัดมือ 55)
กระดาษอีกแผ่นเองครับ แหะๆ เรื่องสกรีนโทนอะไร ยังไม่รู้จักซักกะอย่าง -___- ;;;
ยังไงก็รบกวนแนะนำผมด้วยนะครับ :D
ความฝันน่ะมันอยู่ตรงนี้ ! ถ้าไม่ทำตอนนี้...ก็ไม่ต้องทำตลอดไป !!!

megasunder

เอิ่ม เรียกผมว่าซันดีกว่านะครับ ซันคุง มันไงไม่รู้ หน้าผมเขมร แฮะๆๆ
ยินดีต้อนรับนะครับ คุณเป็ด ^^ เรื่องเรียนนี่เมาค้าง 5 โมงเลยครับ
เกลียดวิชาอะไรไม่เกลียดดันมาเกลียดวิทย์ จบ ทนต่อปายยยยยยยย :(

อ้อ แล้วเรื่อง G pen สกรีนโทนก็ค่อยๆหัดไปดูครับ G pen ไม่จำป็นต้องใช้ก็ได้แล้วแต่
อย่างผมนี่อะไรรู้มั้ย มีแต่สตาบิโล่ .............................. o[]o เกรียนนนนนนนนเลย กดทีบื้มมมมมมมมมมมมมม :shock:
แล้วก็อย่ามาแวะแนะนำตัวแล้วจากไปนะครับ แฮะ.......เข้าได้ออกไม่ได้นะครับที่นี่ ......อะ ล้อเล่ง มาโพสต์บ่อยนะครับ :D

quose

ครับ ซัน :D
เรียนถึง 5 โมงนี่น่าสงสารน่าดูเลย = = ;;
สู้ ๆ นะครับ ลำบากในวันนี้ เพื่อสบายในวันหน้า >[]<

สตาบิโล่นี่ใช้แบบเมจิควาดหรือครับ
ผมมีแต่ปากกาไฮไลท์สตาบิโล่ = = ;;;

เข้าแล้วไม่หนีหรอกครับ 55 เข้ามาสิงสถิตอยู่เลยล่ะ :D

megasunder

อยู่นานนนนนนนนนนนนนๆๆๆๆๆๆๆ เด้อครับ ^v^
ใช้อะไรก็ได้สุดแต่ความถนัดล่ะครับ :)

LTup2U

Re: กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

โพสต์ โดย LTup2U »

ชื่อลูกตาล ค่า เป็นน้องใหม่ อายุ 16 อยากวาดการ์ตูนนนนนนนนนนนนนนมากกกกกกกก

InfernaDog

Re: กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

โพสต์ โดย InfernaDog »

สวัสดีครับ

N ก่อกี้
Y 18
A อยู่ อ.แม่สอด จ.ตาก แต่มาเรียนที่จ.ตาก (ราชมงคล)

P ก็ ลืมแนะนำตัวไปเลยครับพี่น้อง ก็ชอบวาดรูปมาแต่เด็กแล้ว แต่มาหัดเอาจริงๆตอนม.5ครับ
รูปภาพ

Agrippa

โพสต์ โดย Agrippa »

สวัสดีครับทุกคน

ชื่อผมในบอร์ดคือAgrippaเน่อ (อ่านว่าอะกริปป้า เพื่อนเรียกว่ากิปา- -)
ชื่อเล่น(จริงๆ)ชื่อนนท์ครับ
เกิดเดือนกรกฎา2537 อยู่ม.4(ทับ3)
อยู่จังหวัดน่านครับ(เด็กเหนือเน่อ อิอิ)

ชอบเขียนการ์ตูนมาตั้งแต่ตอนไหนก็ไม่รู้ แต่รู้ว่าวาดจริงๆจังๆตอนม.2ครับ
งานอดิเรกก็เขียนนิยาย(ให้เพื่อนอ่าน)วาดการ์ตูนแล้วก็เล่นเกมครับ ส่วนการบ้านมันคือความสุข(= ='')

ยังไงก็ฝากตัวด้วยครับผม จะพยายามเอารูปมาลงบ่อยๆ ^ ^

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”