มีโอกาศที่จะได้ลงซีรีย์ไหมน้า(ความฝันของใครหลายๆคน)

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
nanayuni

มีโอกาศที่จะได้ลงซีรีย์ไหมน้า(ความฝันของใครหลายๆคน)

โพสต์ โดย nanayuni »

พออ่านเรื่อง BAKUMAN แล้ว ผมรู้สึกชีวิตนักเขียนการ์ตูนมันชั่งช้าเหลือเกิน รอกันเป็นเดือนกว่าจะรู้ผล ถึงจะได้ลงซีรีย์ก็ต้องเสี่ยงกับการโดนตัดจบอีกที่ นิตสาร จั้ม ของ ซูเอฉะ นี่เข้มงวดจังเลย(ไม่รู้ว่าเค้าเอาแบบมาจากคนจริงๆหรือเปล่าน้า) ที่บ้านเราเอาแบบมาตราฐานแบบ นิตรสาร จั้ม กันหรือเปล่า หรือไม่เหมือนกัน อยากให้คนไทยส่งเสริมเรื่องการ์ตูนของไทยเองอยากให้มีการ์ตูนของคนไทยออกมาเยอะๆ สู้ๆๆเพื่อวันพรุ้งนี้ของพวกเราชาวนักสร้างโลกแห่งความฝันด้วยกระดาษ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: มีโอกาศที่จะได้ลงซีรีย์ไหมน้า(ความฝันของใครหลายๆคน)

โพสต์ โดย Yoziila~* »

เรื่องจริงครับ แต่รูปแบบของไทยต่างกันออกไปครับ ไม่เหมือนกับของ จั้ม เลยครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ภาพประจำตัวสมาชิก
Elma

Re: มีโอกาศที่จะได้ลงซีรีย์ไหมน้า(ความฝันของใครหลายๆคน)

โพสต์ โดย Elma »

^
รูปแบบของไทยนี่เป็นยังไงเหรอคะ อยากรู้เพิ่มเติมๆ 8)

ภาพประจำตัวสมาชิก
KINGFREEDOM

โพสต์ โดย KINGFREEDOM »

อยากรู้ด้วยจัง

ฮ่ะ ฮ่าๆๆๆๆ

Formthejok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Formthejok »

Bakuman เขาพูดถึงวงการการ์ตูนในญี่ปุ่นครับ ซึ่งเป็นแบบนั้นจริงๆ เพราะประเทศเขามีการแข่งขันสูง

ส่วนการตัดจบของญี่ปุ่น หากเรตติ้งไม่ดี ตัดจบสูงแน่นอน

ชูเอฉะเข้มงวดอยู่แล้วครับ ถือว่าเป็นบริษัทชั้นนำ หมายเลข 1 ของเขาเลยทีเดียว - -)b

( ไม่ว่าจะเป็น One piece , Bleach , Naruto ที่ลงในนิตยสารบูม หรือ ซีคิดส์ ทั้งหลายแหล่นี่คือของชูเอฉะ )

ส่วนมาตรฐาน แน่นอนครับ ว่าบ้านเราไม่เหมือนญี่ปุ่นครับ

เดี่ยวนี้ ถ้าติดตามในวงการการ์ตูนในบ้านเราอยู่ตลอด จะรู้ว่า ถ้าเทียบกับเมื่อก่อน มีการ์ตูนไทยออกมาเยอะมากครับ

รูปแบบของประเทศเรา ไม่เข้มงวดมากครับ ถ้าเทียบกับที่ญี่ปุ่นแล้ว พูดตรงๆ ว่ามันคนละโลกกันเลยฮะ - -'')

ไม่ว่าจะเป็นการทำงาน ยันเงินที่ได้รับ ไม่เหมือนกันซักนิด

ตอนนี้ บริษัทที่รับเสนองาน มีเยอะครับ

ทั้ง Siam inter comic รับทุกแนว ทุกเรื่อง

บงกช ก็คือที่นี่ ส่วนมากจะสร้างนักเขียนหญิงมากกว่า ( ใครอยากเขียนแนวนี้ ผมแนะนำที่นี่เลย )

และ NED หรือ เนชั่นฯ คิดว่าน่าจะยังรับอยู่ เพราะที่นี่ ผมไม่ค่อยรู้ข่าวคราวเท่าไหร่ฮะ

ปล. ตอนนี้ เริ่มเปิดกว้างแล้ว คิดว่าอีกไม่นานก็พัฒนาได้ครับ
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ตามความเห็นผม การ์ตูนไทยเขียนยากนะครับ เพราะ ขนบธรรมเนียมประเพณีเราค่อนข้างจำกัด ไม่ใช่แค่ว่าวาดผมจุกผมแกะก็จะเป็นการ์ตูนไทย
อันนั้นมันเป็นเพียงรูปลัะกษณ์ครับ การจะวาดการ์ูตูนไทยมันต้อง ผนวกหลายๆอย่างเข้าไป เพื่อเิอาเอกลักษณ์ที่เราสามารถรับรู้ได้ทันทีที่อ่าน

แต่สมัยนี้ยึดหลักสากลกันครับ การ์ตูนไทยจึงมีแนวทางไปตามการ์ตูนญี่ปุ่นมากขึ้น เพราะความชื่นชอบในลายเส้นของคนญี่ปุ่นมีผลมากกับคนไทย
แต่ถ้าเปรียบเทียบกับการ์ตูนฝรั่ง หลายๆคนมองข้ามไปกันหมดครับ

การ์ตูนไทยเป็นยังไง ผมให้ลองนึกถึงเรื่องเหล่านี้ครับ ขายหัวเราะ หนังสือการ์ตูนเล่มละ 2 บาท(สมัยก่อน) เป็นต้นครับ แต่เพราะความเป็นสากลมากขึ้น
รูปลักษณ์ภายนอกจึงเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เพื่อดึงดูดผู้อ่าน โดยใช้แนวคิด จินตนาการ คล้ายคลึงกับ การ์ตูน ญี่ปุ่นครับ จะผิดก็ที่ ชื่อตัวละคร ที่เด่นชัดที่สุด

แต่ถ้าใครคิดจะวาดการ์ตูนอย่างจริงๆจัง การ์ตูนญี่ปุ่นนี่แหล่ะครับ มีเยอะมาก ให้เราใช้เป็นต้นแบบเพื่อพัฒนาฝีมือ ซึ่งเราอาจจะพบลายเส้นที่เป็นเอกลักษณ์ของตนเองได้ครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”