[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Zeon »

spiral เขียน:หน้าปกที่ผมเห็นไม่ใช่แบบนั้นนะครับ เป็นรูปในชุดอัศวินเซเลอร์คู่กันเลย ตกลงมันคือภาคอะไรกันแน่ครับ??ย
เช็คกับทาง Kodansha ก็หาภาพปกรูปที่ว่าไม่เจอเลย ... ไม่คุ้นจริงๆครับ #_#;

ป.ล. ถ้าสมมติว่า Sailor Moon มีภาคต่อจริงๆ ... Sailor Pluto จะถูกตัดออกจากกลุ่มมั๊ยนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ เสาร์ 04 ก.ค. 2009 8:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

[Vee]

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย [Vee] »

medaka ตอนที่9เจ๋งอีกแล้วSIC LCทีเตอะT T

anedokiก็เจ๋งดีแต่ไม่รู้จะดีเกินไปมั้ยน้า 555
รูปภาพ
สกินชิปๆ

[Vee]

kyoani ทำไรเนี้ย endless eight3รอบแล้วยังไม่จบอีกหวังว่าจะไม่มีรอบที่5นะครับนั้น= =a
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:medaka ตอนที่9เจ๋งอีกแล้วSIC LCทีเตอะT T

anedokiก็เจ๋งดีแต่ไม่รู้จะดีเกินไปมั้ยน้า 555
ไม่รู้ว่า SIC ไปติดต่อซื้อ LC บ้างรึยังนะ
รีบๆหน่อยก็ดี ... ตอนนี้ NED ยังสนใจแต่ Akaboshi กะ POT ภาคใหม่
[Vee] เขียน:kyoani ทำไรเนี้ย endless eight3รอบแล้วยังไม่จบอีกหวังว่าจะไม่มีรอบที่5นะครับนั้น= =a
เป็นแผนของ Kadokawa อีกรึเปล่าก็ไม่รู้สินะ ...

ป.ล.1 FMA#19 หน้า 181 ฝ่ายพิสูจน์อักษรพลาดแบบไม่น่าให้อภัยเลย ต้อง "ประกาศสงคราม" ไม่ใช่้ "ประเทศสงคราม"
แล้วก็ font บอกเลขเล่มยังไม่เหมือนต้นฉบับเช่นเดิม SIC นึกอยากจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนซะง่ายๆไม่ค่อยจะดีเลยนะ กินทามะ ก็อยู่ในกรณีนี้ด้วย

ป.ล.2 เห็นคุณ tare ไปโผล่ที่บอร์ด TKO วันนี้นะ (ไม่เห็นมาที่นี่เลย)
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ เสาร์ 04 ก.ค. 2009 7:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

[Vee]

คุณtare มาบอร์ดนี้เตอะ หุหุ

to love ru ตอนนี้จะสงสารริโตะดีรึป่าวนั้น 5555 ขนาดนอนอยู่เฉยๆยังมีคนสร้างเรื่องดีๆให้
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:คุณtare มาบอร์ดนี้เตอะ หุหุ
นั่นสิ ... บ.ก. Lucky ยังโผล่มา surprise ถึงที่นี่ได้เลย
[Vee] เขียน:to love ru ตอนนี้จะสงสารริโตะดีรึป่าวนั้น 5555 ขนาดนอนอยู่เฉยๆยังมีคนสร้างเรื่องดีๆให้
จะมีคนแอบแช่งเจ้าริโตะมั่งมั๊ยนะ 555+
โทษฐานเก็บสิ่งดีๆเข้าตัวซะหมด

ป.ล. SIC ได้ลิขสิทธิ์ Bamboo Blade ไปแล้ว
http://www.tkocomics.co.th/webboard/ind ... en#msg1378

[Vee]

โอ ได้อ่านbamboo bladeแล้วสินะ
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:โอ ได้อ่านbamboo bladeแล้วสินะ
คุณ tare มาบอกเองเลยครับ แต่... อีกนานกว่าจะได้ออกมั้ง

หลังๆมานี้การ์ตูนจาก Square-Enix กลายเป็นศึกระหว่าง SIC กับ NED ไปแล้วล่ะมั้ง
(มี VBK ยืนอยู่ห่างค่อนข้างจะมาก)

ป.ล.1 คาโนค่อน (การ์ตูน) #6 ... มีข่าวว่าจะออกปลายปี 2552 นี้

ป.ล.2 TIGA บอก "EVANGELION 2.0" เข้าไทยประมาณต้นปี 2553
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 44070.html
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ เสาร์ 04 ก.ค. 2009 8:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

solid_chok

โพสต์ โดย solid_chok »

TriageX กับ Map เรื่องเป็นไงอะคับ

มีหน้าปกให้ดูหน่อยมั้ยคับ พอดีเซิทกูเกิ้ล ไม่เห็นรัยที่ดูเป็นการ์ตูนเลยอะ

To-love-ru ได้ยินว่า สยามได้ลิขสิทไปแล้วหรอคับ แล้วเค้าจะออกเล่ม1ตอนไหนละเนี่ย

Chaos head มีเป็นมังงะยังอะงับ เห็นรูปแล้วน่าอ่านดี

Zeon
ติดต่อ:

solid_chok เขียน:TriageX กับ Map เรื่องเป็นไงอะคับ
มีหน้าปกให้ดูหน่อยมั้ยคับ พอดีเซิทกูเกิ้ล ไม่เห็นรัยที่ดูเป็นการ์ตูนเลยอะ
MAPS ไปตามนี้
ปก : http://www.comtoon.com/v3/bd/frmPCover.aspx?ID=si000040
เรื่องย่อ : http://www.comtoon.com/v2/bd/pdetail.as ... cchk=False

มีภาคต่อด้วยนะ The Next Sheet of Maps
ปก : http://www.comtoon.com/v3/bd/frmPCover.aspx?ID=mg000013
เรื่องย่อ : http://www.luckpim.com/license_detail.asp?lid=8

Triage X by SATOU Shouji ... รวมเล่มของญี่ปุ่นยังไม่ออกเลยครับ (แนว Action นะ)
solid_chok เขียน: To-love-ru ได้ยินว่า สยามได้ลิขสิทไปแล้วหรอคับ แล้วเค้าจะออกเล่ม1ตอนไหนละเนี่ย
SIC ไม่มีโครงการจะพิมพ์เรื่องนี้แบบลิขสิทธิ์ครับ
solid_chok เขียน: Chaos head มีเป็นมังงะยังอะงับ เห็นรูปแล้วน่าอ่านดี
Luckpim ได้ลิขสิทธิ์ไปแล้วครับ แต่ยังไม่ได้พิมพ์ออกมา

[Vee]

คาโนค่อน (การ์ตูน) #6<<<<<< หึหึ รอดูอยู่เลย

to love ru ไม่มีใครกล้าหรอกครับ คุณEXman เค้าเคยบอกว่าSICไม่คิดจะซื้อ(คงไม่กล้าซื้อมากกว่า)

ปล.ดูendlees eightไป3ตอนเริ่มจะเบื่อ ชักเข้าใจความรู้สึกนางาโตะแฮะ เราเจอไป3รอบยังเริ่มเบื่อแต่เธอเจอตั้ง15499รอบ-*-a
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน: ปล.ดูendlees eightไป3ตอนเริ่มจะเบื่อ ชักเข้าใจความรู้สึกนางาโตะแฮะ เราเจอไป3รอบยังเริ่มเบื่อแต่เธอเจอตั้ง15499รอบ-*-a
เอาจริงๆแค่ 5 รอบ ก็แย่เต็มทีแล้วล่ะครับ วนเป็นหมื่นรอบ เครียดจริง - -
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ เสาร์ 04 ก.ค. 2009 9:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

solid_chok

โพสต์ โดย solid_chok »

to-love-ru ก็มีแค่แอ๊นสำนักเดียวใช่ป่าวงับที่ออกเรื่องนี้มา

ผมมาเพื่อพบคุณ

โพสต์ โดย ผมมาเพื่อพบคุณ »

Zeon เขียน:
[Vee] เขียน:คุณtare มาบอร์ดนี้เตอะ หุหุ
นั่นสิ ... บ.ก. Lucky ยังโผล่มา surprise ถึงที่นี่ได้เลย
อย่าทักสิของเขาแรง ว่าแต่เดี๋ยวนี้สนพ.ต่างแอ๊กทีพจังนะ เดี๋ยวคนนู้นแวะบอร์ดนี้ เดี๋ยวคนนี้แวะบอร์ดนั้น น่าจะทำแบบนี้ตั้งนานแล้ว

ที่สำคัญหลังๆประกาศลิขสิทธิ์ถี่ดีจะได้มีทางเลือกเยอะๆ

Zeon
ติดต่อ:

solid_chok เขียน:to-love-ru ก็มีแค่แอ๊นสำนักเดียวใช่ป่าวงับที่ออกเรื่องนี้มา
Ant ไม่ได้พิมพ์เรื่องนี้ครับ (จริงๆก็เคยออกนะ แต่ออกมาแค่ 2-3 เล่มมั้ง แล้วก็ไม่ออกอีกเลย เนื่องด้วยเหตุการณ์หลุมดำ)
ตอนนี้ก็เลยมีแต่ vi ที่พิมพ์ออกมาครับ แต่แพงนะ เล่มละ 50 บาท เมื่อเทียบกับการ์ตูนที่จำนวนหน้าเท่ากันๆทั้งลิขสิทธิ์และไพเรท
ผมมาเพื่อพบคุณ เขียน: อย่าทักสิของเขาแรง ว่าแต่เดี๋ยวนี้สนพ.ต่างแอ๊กทีพจังนะ เดี๋ยวคนนู้นแวะบอร์ดนี้ เดี๋ยวคนนี้แวะบอร์ดนั้น น่าจะทำแบบนี้ตั้งนานแล้ว

ที่สำคัญหลังๆประกาศลิขสิทธิ์ถี่ดีจะได้มีทางเลือกเยอะๆ
ก็เป็นเรื่องดีนะ เดี๋ยวนี้มีทีมงานของแต่ละค่้ายแวะตามบอร์ดการ์ตูนเพื่อเช็คความนิยม
รวมถึงข้อติต่างๆมากขึ้น (แต่มีอยู่ค่ายเดียวที่เงียบได้ตลอด)

ค่ายที่ประกาศบ่อยสุดก็คงเป็น BKC นะ (ทุกเดือนจะต้องมีลิขสิทธิ์ใหม่เข้ามา)
ประกาศลิขสิทธิ์ก็ดีกับทาง สนพ. นะ รักษาผลประโยชน์ของ สนพ.เอง
แล้วก็ดีสำหรับนักอ่านด้วย ได้ทราบว่าเรื่องใดที่มีลิขสิทธิ์แล้ว จะได้รอติดตาม (หรือจะอ่าน scan ต่อไปดี)

ป.ล. รู้ราคาปลอกหมอนนาโนฮะ ที่มากับ Nanoha StrikerS แบบ Limited ของ TIGA แล้ว ... 300 บาทถ้วน
http://www.dexclub.com/webboard/show.ph ... al&No=9837

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”