[Comicclub9/2006] สัมภาษณ์ Sy

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub9/2006] สัมภาษณ์ Sy

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะผู้อ่านทุกท่าน
ฉบับนี้ฮันนี่นัทขออู้ด้วยการเรียก Koalanui เพื่อนอีกคนมาช่วยสัมภาษณ์ค่ะ แหม... ก็ไม่เชิงอู้หรอกนะคะ แต่เพื่อความหลากหลายของคนที่จะเชิญมาให้สัมภาษณ์ด้วยล่ะ ครั้งนี้ผู้โชคดีที่ถูกสัมภาษณ์คือ SY (ทราย) ค่ะ

ประวัติส่วนตัว
ชื่อ- วาลิกา สุขชัย
อายุ- 22
การศึกษา-ปัจจุบัน ศึกษาระดับปริญญาตรี ปี 4 ณ มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย
ผลงานที่ผ่านมา- ...
? Are you ready?

? ก้นหอย

? prince of tennis

? แล้วก็มีวาดปกนิยายนิดหน่อย

เมล์- wildguard@hotmail.com

เว็บไซต์- http://satyros.exteen.com เข้าไปดูผลงานของ SY ได้ที่นี่เลยนะคะ

Koalanui : เพราะอะไรถึงเริ่มคิดที่จะวาดการ์ตูนคะ?
SY : เอ...ก็เพราะชอบน่ะค่ะ สมัยเด็กๆ ดูการ์ตูน ทั้งอนิเมแล้วก็อ่านคอมมิค รู้สึกว่าสนุกดี สวยดี อยากวาดได้แบบนี้บ้าง ก็เลยเริ่มหัดวาด ตอนนั้นก็เลียนแบบลายเส้นจากโดราเอม่อน ดราก้อนบอล รันม่า แล้วค่อยฝึก พัฒนามาเรื่อยๆ

Koalanui : เริ่มวาดการ์ตูนตั้งแต่เมื่อไหร่?
SY : อนุบาล..

Koalanui : นักเขียนในดวงใจคือใครคะ?
SY : คุซึโนกิ เค ค่า

Koalanui : โดจินชิเล่มแรกที่ทำคือ?
SY : are you ready? เป็น original ค่ะ

Koalanui : ตัดสินใจเลือกเรื่องที่จะมาออกโดจินยังไง?
SY : ถ้าตอนนั้นมีไอเดียอะไรอยู่ในหัว อยากวาด อยากทำเป็นโดจิน ก็วาดเลยค่ะ

Koalanui : ความยากง่ายในการทำ ออริจินัล กับ พาโรดี้ ต่างกันอย่างไร?
SY : สำหรับทราย ความรู้สึกในการวาดออริจินัลจะสบายๆ กว่าพาโรดี้นะ เพราะพาโรดี้นี่บางทีเราก็วาดด้วยความรู้สึกว่า มีแฟนๆ ของเรื่องนี้อยู่ เขาจะรับได้มั้ยนะที่เราเอาเรื่องมายำแบบนี้ เอาตัวละครมาทำแบบนี้ อีกอย่างคือไม่ใช่ออริจินัลคาแรคเตอร์ของเรา บางครั้งเราก็กลัววาดผิด กลัวทำอิมเมจดั้งเดิมพังทลาย ก็เลยจะเกร็งกว่าตอนที่วาดออริจินัลนิดหน่อยค่ะ

Koalanui : อุปกรณ์ที่ใช้ในการวาดรูป?
SY : ดินสอ HB/ pigma / หัวปากกา sajipen, g-pen, marupen

Koalanui : อยากให้เปรียบเทียบการออกโดจินเป็นกลุ่มกับโดจินเดี่ยวหน่อยค่ะ?
SY : พูดง่ายๆ ก็เหมือนทำงานเดี่ยวกับทำงานกลุ่มน่ะค่ะ การทำโดจินคนเดียว มันก็ดีตรงที่เราทำโดจินได้ตามความสะดวกของเรา แต่ก็จะเหนื่อยหนักกว่าทำโดจินเป็นกลุ่ม ส่วนการทำโดจินเป็นกลุ่มก็จะดีตรงที่เราได้ทำงานร่วมกันกับคนอื่น ได้แชร์ความคิดและประสบการณ์ร่วมกัน แต่ไม่ว่าจะทำโดจินเดี่ยวหรือเป็นกลุ่มก็สนุกและได้ประสบการณ์เหมือนกันค่ะ

Koalanui : แก้ปัญหาเวลาคิดมุกการ์ตูนไม่ออกยังไงคะ?
SY : ปรึกษาเพื่อนค่ะ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

Koalanui : เคยโดนทางบ้านห้ามเขียนการ์ตูนรึเปล่า? ทำยังไงให้พ่อแม่ยอมรับ?
SY : ไม่เคยค่ะ เพราะว่าเราแยกแยะเวลาเรียนกับเวลาเล่นได้ เวลาทำโดจินนี่ก็มักจะทำตอนปิดเทอม ไม่ส่งผลกระทบกับการเรียนค่ะ พ่อแม่ก็ยอมรับว่าการวาดการ์ตูนเป็นสิ่งที่เราสามารถทำได้ ก็จะสนับสนุนด้วยซ้ำไปค่ะ

Koalanui : เคยส่งประกวดกับสำนักพิมพ์ต่างๆ มาบ้างรึเปล่า?
SY : ถ้าส่งเป็นรูปวาดธรรมดาก็มีบ้างค่ะ แต่ส่งคอมมิคเป็นเรื่องเลยนี่ยังไม่เคยเลยค่ะ

Koalanui : คิดยังไงกับวงการการ์ตูนในปัจจุบัน?
SY : ปัจจุบันนี้วงการการ์ตูนเติบโตและเปิดกว้างขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นด้านการวาด การแปล หรือ งานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง อีกทั้งผู้ใหญ่ก็เริ่มให้การยอมรับในการ์ตูนมากขึ้นกว่าแต่ก่อน นับว่าวงการในปัจจุบันนี้มีแนวโน้มที่ดีขึ้นค่ะ

Koalanui : สุดท้ายแล้ว ฝากคำแนะนำให้น้องๆ ที่กำลังอยากทำโดจินหรือว่าเริ่มวาดการ์ตูนหน่อยจ้า
SY : สำหรับน้องๆ ที่เพิ่งเริ่มต้น ลองสังเกตวิธีการวาดจากนักเขียนที่เราชอบก็ได้ ถึงบางครั้งอาจจะมีเวลาที่ท้อแท้ วาดไม่ได้ดั่งใจ ก็ขอให้พยายามฝึกฝนต่อไปนะคะ ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่กำลังใจของเราเองค่ะ ถ้าเราอดทนฝึกฝน ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ แล้วก็จะวาดได้เองค่ะ สู้ๆ นะคะทุกคน

ขอบคุณ SY ที่ให้สัมภาษณ์และ Koalnui ที่มาช่วยสัมภาษณ์ด้วยนะคะ หวังว่าบทสัมภาษณ์นี้จะเป็นแรงบันดาลใจให้กับน้องๆ ที่กำลังฝึกวาดการ์ตูนได้นะคะ ฉบับหน้าจะเป็นใครก็ต้องรอลุ้นกันต่อไปค่ะ ฉบับนี้ก็ขอลาไปก่อนนะคะ สวัสดีค่ะ

รูปภาพ
กันยายน 2549
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”