[ก้าวแรก] การส่งงานเป็นไฟล์คอม (UPDATED!)

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

ขอบคุณพี่จันทร์มากๆเลยค่ะ

กราบ... ^/l\^
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

ภาพประจำตัวสมาชิก
littleyoon

โพสต์ โดย littleyoon »

ขนาดไฟล์ และ การติดสกรีน ตามนี้นะโน้งแนน

น้องอิน ไปถาม พี่ฮันนี่ มาและ ^^

http://www.comicclubmag.com/cgi-bin/bkb ... php?t=9538
ยินดีที่ได้เจอผู้มีใจรักในการวาดการ์ตูนค่า

งานท่วมหัว =[]="""

ติเพื่อก่อ นะทุกคน ^w^

BolG YooN เองคร่า

รูปภาพ>>> http://littleyoon.exteen.com/

yasu

โพสต์ โดย yasu »

ฮู้...คอมมิคน่าสนใจมั๊กเลย...เป็นเรื่องเกี่ยวกับอะไรน้อ...แต่งตัวน่ารักจังเยย
ตอบกระทู้นี้..ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเป็นกองเลยแฮะ...
ตอนที่พี่ทำเรื่องแรกก็เจอปัญหาเรื่องแสกนออกมาแล้วไฟล์ใหญ่ประมาณนั้นเหมือนกัน..
แต่พอ save เป็น JPG ก็เหลือประมาณ 10 MB กว่าๆ...
ก็ส่งมันไปทั้งอย่างนั้นแหละ..ฮ้าๆๆๆ

อืม...พี่ก็ใช้ PIGMA ตัดเล้นเหมือนกัน...เส้นแตกชะมัดเรยอ่ะ...ยังใช้ G-PEN ไม่เป็นเลย
แต่ก็ซื้อมาแล้วหละ..หัดตัดไปครั้ง สองครั้ง...ยากมั๊กๆอ่ะ...

อิอิ..ใกล้เสร็จแล้วซินะ..อยากเห็นเวลาลงโทนแล้วจังเลย
ของพี่ยังตัดเส้นไม่เสร็จเลยอ่ะ...ถ้าเสร็จแล้วจาเอามาให้ดูมั่งดีกว่า...อิอิ

เรื่องเครื่อง scan นะพี่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องร้านเท่าไหร่เลย...แต่ตามสำนักงานน่ะเค้าจะมีใช้กัน...
If life is so short...^_^

fahjung
ติดต่อ:

โพสต์ โดย fahjung »

เราก็อยากมีเครื่องสแกนใหญ่ๆ เหมือนกัน เหอๆ
รอเก็บตังค์ให้รวยก่อน แล้วมันจะได้เมื่อไรล่ะ!!!!!

ชอบภาพปกจังเส้นพริ้ว เชียว ถมดำเนียนซะด้วยโอ้ววว
ตัดเส้นผมแล้วถมดำ เส้นคมมากคะ ชอบๆ
เป็นการ์ตูนเรื่อง น่าอ่านๆ อิอิ

ความละเอียดภาพ600 dpi ยิ่งมากกก็ยิ่งสแกนละเอียด
แต่พื้นที่ก็จะยิ่งใหญ่เช่นกัน ส่วนมากที่เค้านิยามอยู่ค่ากลางๆที่
300dpi แต่ไม่รู้บงกชกำหนดไว้เท่าไร แต่เราสแกนมาแล้ว
สามารถเปลี่ยนตัวเลขที่ Image Size ได้คะ
สวัสดีเพื่อนๆ
http://fahjung77nuttawadee.spaces.live.com

Formthejok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Formthejok »

สวัสดีครับ พี่แนน........

เรื่องเครื่องสแกนที่บ้านผมมันสแกนได้ใหญ่กว่า A4 อ่ะครับ
ผมเลยไม่รู้ว่ามันจะได้หรือเปล่าครับ เหอๆ ( จะว่าไปผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องมันนักหรอกครับ หุ หุ )

ส่วนเรื่องปากกาเหรอครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้พิกม่านะครับ
รับรองเลยครับถ้า A4 ธรรมดาละก็เส้นแตกแน่ๆครับ :shock:
ตอนนั้นผมเลยหันไปลองใช้กระดาษ 180 แกรมขึ้นไปก็ไม่แตกแล้วครับ
( รู้สึกว่าที่ Cartoonthai studio ของสยามอินเตอร์ ส่วนใหญ่ก็ใช้พิกม่านา แต่ว่าเขาวาดออกมา
ดูดีมากๆ เลยอ่ะ )
ถ้าจะถมดำให้เนียนก็นี่เลยครับ ใช้พู่กันเลยครับ ผมเองก็ฝึกอยู่นะ ถ้าชำนาญแล้วจะถมดำได้สวยน่า
ดูเลยล่ะครับ ( ที่ญี่ปุ่นเขามีปากกาพู่กันอ่ะ >< ใช้ง่ายแถมสะดวกอีกตะหาก )
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

MyO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MyO »

โอ้ว...เห็นพวีวิวแล้ว...ทำเราเครียดเลย
งานงามมากเลยอ่ะ...
ชอบแนนถมดำอ่ะ...สวยมากกกกก
อยากทำแบบนี้ได้จัง...
ถ้าตื่นขึ้นมาแล้ว...ลืมทุกอย่างได้หมด...ก็คงดี!

ติดต่อ:

Myo << ขอบคุณค้าบ >_<

Formthejok << บ้านอยู่ไหนอ่าจะบุกไปสแกน ฮ่าๆ ล้อเล่นๆๆๆ

fahjung << ขอบคุณนะคะ!! เราเพิ่งเห็นว่ามันปรับresolutionที่หลังได้นี่แหละ > <
ตอนแรกนึกว่าต้องปรับตอนสแกนเท่านั้น แป่ว...

พี่ภัค << สู้ๆกับงานนะค้า! :x ย้ากกก

พี่พลอย << ขอบคุณค่า... ขอบคุุณน้อง(?)อินด้วยนะ (เป็นน้องเราด้วยป่าวอ่าคะ เหอๆ)

มาอัพเดตเรื่องสแกนเครื่องใหญ่หน่อยละกัน

ร้านที่เราบอกว่าเซนทรัลลาดพร้าวชั้นBตรงข้ามบอดี้เชพอะค่ะ
ที่บอกเค้าคิดเผ่นละ25ถ้าเอาไปหลายเผ่นเค้าอาจจะลดให้(นิดหน่อย= =)นะคะ
ของเรา24แผ่นเฉลี่ยแล้วตกอยู่แผ่นละ20ค่ะ (ฝีมือต่อราคาแม่ข้าพเจ้า!!)
เราไม่รู้ว่ามันถูกรึยังอ่า ไม่รู้ถูกสุดมันจะได้เท่าไหร่(ถ้าไปที่อื่น)

เมื่อวานเราไปซื้อชุดนิสิตที่มาบุญครองมาก็เลยถามราคามาได้2ร้าน...
(ท่าทางมาบุญครองจะมีร้านสแกนได้เยอะเลย) ประกฏว่าร้านนึงเค้าคิดแผ่นละ 50!! อีกร้าน 40 ค่ะ
TT_TT

แต่ยังไงเราก็ว่าน่าจะมีถูกกว่าแผ่นละ20อะ

แต่ถ้าไปที่เซนทรัลอย่าลืมต่อให้เหลือ20ล่ะ!!
(แต่อย่าบอกว่าเพราะเราได้20น้า พี่เค้าจำเราได้ เหอๆ คนอะไรไปสแกนการ์ตูน แปลกดี)
บอกเค้าว่ามาสแกนตั้งหลายหน้า ขนาดก็ใหญ่กว่าA4นิดเดียว อะไรก็ว่าไปค่ะ ^^
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

MyO
ติดต่อ:

เด๊ยวนะ..ที่บอกแผ่นละ20 หมายถึง ไปสแกนที่ร้าน แล้วเค้าคิดแผ่นละ20เหรอ...
ถ้าใช่ ขอช็อคก่อน...ทำไมแพงจังเลยอ่ะ เราว่าแถวบ้านเราแพงแล้วนะ แผ่นละ5บาท
มีแผ่นละ50ด้วย
มันเกี่ยวกับความละเอียดของเครื่องอ่ะเปล่าอ่ะ..แอบงง?
ถ้าตื่นขึ้นมาแล้ว...ลืมทุกอย่างได้หมด...ก็คงดี!

becassine

โพสต์ โดย becassine »

อุ แพงนรกแตกเช่นกัน
ที่เชียงใหม่นี่พี่แสกนเป็นA4แผ่นละ5บาทเอง!?
แค่ใหญ่กว่านิดเดียวทำไมมันแพงหูฉีกขนาดนั้นเนี่ย? หรือว่าเครื่องใหญ่เลยกินไฟมากกว่า!? อุอุอุ

MyO
ติดต่อ:

จัมมือเลยเบ...อิอิ
แต่แถวม.เรา แผ่นละ3
แต่มาคิดค่าเดินทางรวมไปด้วยแล้ว...สแกรแถวบ้านอ่ะดีแล้ว...เฮะๆ

จันทรากัสมา

โพสต์ โดย จันทรากัสมา »

ราคาขึ้นห้างก็แบบนี้ล่ะนะคะ

จันทรากัสมา

โพสต์ โดย จันทรากัสมา »

ราคาขึ้นห้างก็แบบนี้ล่ะนะคะ

cotorikamui

โพสต์ โดย cotorikamui »

พรีวิวงามสุด ๆ เลยค่ะ

แต่ว่ายังไม่รู้เลยว่าเป็นเรื่องแบบไหน.. :roll:

แบบว่าเดาไม่ออกเลยค่ะ จะรออ่านเต็ม ๆ ในหนังสือน้า...
ww ชอบการ์ตูนแนวอาจารย์หนุ่มกับลูกศิษย์จัง แต่ทำไมไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่เลย ตอนนี้เรื่องที่ชอบมากคือเรื่อง คู่วิวาห์มหาป่วนล่ะww
รูปภาพ

อย่าว่ากันเลย หากไม่ค่อยได้เข้ามา เอิงเงย T_T

ติดต่อ:

อ๊า ขอบคุณจ้า

(เปนกระทู้ที่ถูกลืมไปแล้ว ฮ่าๆ)

ง่ะ ตกลงเรื่องร้านสแกนนั่นอย่าไปทำร้านขึ้นห้างเชียวนา = ="

ประสบการณ์สยองเลยล่ะ ฮะๆ จ่ายค่าโง่เพื่อน้องๆและลูกหลานนนน

ออรินั่นกระทู้ที่เสดเเล้วก้อมีน้า

http://www.comicclubmag.com/cgi-bin/bkb ... php?t=9921

ฮ่าๆ ไรเนี่ยเรา
รูปภาพ

cheese_cake

โพสต์ โดย cheese_cake »

เอ่อ สรุปแล้วแผ่นละ20 เนี่ย

มันถูกหรือแพงกันแน่เหรอค่ะ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”