กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Butaazobi

Re: กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

โพสต์ โดย Butaazobi »

สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาใหม่ค่ะ พอดีเพิ่งรู้จักวงการการ์ตูนเมื่อไม่นานมานี้เอง
แต่ว่า อ่านการ์ตูนมาตั้งแต่ ป.หนึ่งแล้วล่ะค่ะ
ตอนนี้ อยู่ ม.ห้า สายวิทย์ โรงเรียน....ตื้ด.....(ขอละไว้ในฐานที่เข้าใจ เอ๊ยไม่ใช่ แห่ะๆ ขอละไว้ละกันค่ะ)
ชื่อ Butaazobi นะคะ
วาดรูปมาตั้งแต่สามขวบแล้วค่ะ(ก้างๆ วาดมั่วๆน่ะนะ)
เพิ่งมาเป็นตัวเป็นตนตอน ป.สาม แล้ว วาดแนวการ์ตูนญี่ปุ่นตอน ม.หนึ่งค่ะ
ตอนนี้สนใจการ์ตูนแนว แอคชั่น แล้วก็ยังทำอนิเมชั่นสั้นๆด้วย
อุปกรณ์
ก้อ ดินสอ ยางลบสเตดเลอร์ มาร์กเกอร์ไว้ถมดำ ปากกาตัดเส้นยูนิพิน ลามี่
เวลาลงสี ก็ใช้สีไม้บ้าง PS บ้าง เมาส์ปากกาใช้ของจีเนียสค่ะ
ผลงานค่ะ
https://www.facebook.com/photo.php?v=51 ... =2&theater
รูปภาพ

SpadeofAce

Re: กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่

โพสต์ โดย SpadeofAce »

วาดรูปการ์ตูนมาสักพักแล้วครับทำเป็นงานอดิเรกตอนนี้น่าจะเกิน 25 ปีแล้ว
ตอนนี้ทำบนคอมเป็นส่วนใหญ่ ความสามารถด้านการใช้ปากกาจริงๆจึงไม่มีเลย :oops:
โปรแกรมส่วนใหญ่ที่ใช้คือ 3D Studio Max / Photoshop ตอนนี้เพิ่งได้ WACOM Bamboo มาเลยคึกกับของเล่นใหม่น่าดูครับ

งานแนวที่ถนัดคือเครื่องจักรทั้งหลายแหล่ครับ ส่วนใหญ่เป็นงานที่ตัวเองออกแบบเอง ไม่ค่อยได้ทำ Fan Art หรือ Doujin เท่าไหร่

งานวาดเส้น + 3D เท่าที่พอจะอวดชาวบ้านได้ดูที่นี่ครับ

http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 241&type=3

รูปภาพ

Croissant

โพสต์ โดย Croissant »

Butaazobi เขียน:สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาใหม่ค่ะ พอดีเพิ่งรู้จักวงการการ์ตูนเมื่อไม่นานมานี้เอง
แต่ว่า อ่านการ์ตูนมาตั้งแต่ ป.หนึ่งแล้วล่ะค่ะ
ตอนนี้ อยู่ ม.ห้า สายวิทย์ โรงเรียน....ตื้ด.....(ขอละไว้ในฐานที่เข้าใจ เอ๊ยไม่ใช่ แห่ะๆ ขอละไว้ละกันค่ะ)
ชื่อ Butaazobi นะคะ
วาดรูปมาตั้งแต่สามขวบแล้วค่ะ(ก้างๆ วาดมั่วๆน่ะนะ)
เพิ่งมาเป็นตัวเป็นตนตอน ป.สาม แล้ว วาดแนวการ์ตูนญี่ปุ่นตอน ม.หนึ่งค่ะ
ตอนนี้สนใจการ์ตูนแนว แอคชั่น แล้วก็ยังทำอนิเมชั่นสั้นๆด้วย
อุปกรณ์
ก้อ ดินสอ ยางลบสเตดเลอร์ มาร์กเกอร์ไว้ถมดำ ปากกาตัดเส้นยูนิพิน ลามี่
เวลาลงสี ก็ใช้สีไม้บ้าง PS บ้าง เมาส์ปากกาใช้ของจีเนียสค่ะ
ผลงานค่ะ
https://www.facebook.com/photo.php?v=51 ... =2&theater
รูปภาพ
เห็นงาน แล้ว ชักอยากทำบางจังเบย = =
รูปภาพ
=3= เป เป้ ค่ะ...

หนุ่มน้อยๆ

โพสต์ โดย หนุ่มน้อยๆ »

สวัสดีคับ ผมชื่อ หนุ่ม อายุ 14 อยู่จ.นครราชสีมา ตอนนี้ศึกษาอยู่ที่ รร.ราชสีมาวิทยาลัย
เพิ่งเข้ามาใหม่ ขอฝากตัวด้วยคับ เรื่องการวาดภาพผมยังห่วยอยู่ สนใจการวาดภาพมาตั้งเเต่ ป.3
อุปกรณ์ที่ใช้ ดินสอ 2 b ยางลบ มีเท่านี้เเหละคับบ้านยากจน 5555
ความฝัน อยากเป็นนักวาดการ์ตูน (ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า)
งานอดิเรก อ่านการ์ตูน ฟังเพลงอนิเมะ วาดรูป ร้องเพลง
นี้เป็นการเล่นบอร์ด ครั้งเเรก ของผม ผิดพลาดประการใดขออภัย.
เรามาเป็นนักวาดการ์ตูนด้วยกันเถอะ Fight Together #-o

ภาพประจำตัวสมาชิก
prigpon

โพสต์ โดย prigpon »

สวัสดีค่ะ
Prigpon ค่ะ

อายุ 21 ปี ใกล้จะ 22 เดือนช่วงปลายเดือนมกราคมนี้

อาวุธที่ใช้ : ดินสอกด PYRAMID 0.3 mm. แท่งนี้รักมาก
มีแท่งเดียว เพื่อนรักให้มา

บ้านอยู่ที่ สัตหีบค่ะ ค่ายพระหมาเจษฎาราชเจ้า
(มาเที่ยวกันได้นะคะ มีที่พักติดทะเลในค่ายด้วย)

การศึกษา : ผ่านจากรั้วเทคนิคมา ปัจจุบัน ม.บูรพาค่ะ คณะวิศวกรรมฯ

สนใจการ์ตูนตั้งแต่เด็ก จำความไม่ได้อ่ะค่ะว่ากี่ขวบ รู้ต่ว่าบ้าเซเลอร์มูนมากๆ
แต่เพิ่งวาดเมื่อประมาณตอน ปอ 5 วาดเป็นแต่ยูิกิโอ
ส่วนตอนนี้ชอบการตูนแนวแอ็คชั่นแฟนตาซี ตลก ฯลฯ

อยากให้บ้านมีสมาชิกเพิ่มพูน และอบอุ่นตลอดไป^^
รูปภาพ

ford41238

โพสต์ โดย ford41238 »

สวัสดีครับ

ชื่อฟอร์ด อายุ17ปี พึ่งจะจับปากกาวาการ์ตูนไ้ด้ไม่กี่เดือน

ฝากตัวด้วยครับ

wasanyoyo

โพสต์ โดย wasanyoyo »

สวัสดีครับทุกคน ^w^

crowblood

โพสต์ โดย crowblood »

ผมชื่อ นามปากกาredcrow
อายุ26ปี

เคยฝันว่าอยากเป็นนักวาดการ์ตูน ร่วมกับกลุ่มนักวาดเล็กๆ ที่แยกกลุ่มไปแล้ว
ต่อมาล้มเลิกความคิดเก่าไป เพราะอยากมีอาชีพที่มั่นคงสามารถเลี้ยงครอบครัวได้ จึงเรียนสายอื่นและทำงานอื่น
แต่แล้วผมก็ป่วยหนักจนต้องออกจากงานประจำ
เลยพยายามที่จะเขียนการ์ตูนขาย เพื่อนำเงินมาใช้จ่ายในบ้านบ้างแต่ยังหาลู่ทางไม่ได้

อุปกรณ์ที่ผมใช้ในการวาดรูป คือมือถือของผม วาคอมกราฟิค4 ผมมีปัญหาบางอย่างทำให้ไม่สามารถวาดลงบนกระดาษจริงๆได้ วาดได้แต่กับคอมพิวเตอร์เท่านั้น

ปัจจุบันอยู่อน่างคนไร้ค่า รอความตายไปวันๆ

นี่คือผลงานปัจจุบัน[วาดบนมือถือ]
รูปภาพ

issara

โพสต์ โดย issara »

ดีคับสมาชิคใหม่คับผมชื่อ Fluke ฟลุ๊ค คับอายุ14จะ15ปีคับ
ผมอยากลองวาดการ์ตูนดูชอบการ์ตูนมากคับเลยลองมาหา
ความรู้เกี่ยวกับการ์ตูนเยอะๆคับ
ผมอยู่ จ.เชียงใหม่นะคับ อยากส่งการ์ตูนที่จะวาดมากเลยยคับ
------------------------------------------------------------------
-----------------------------------------------------------------

mickybluefaith
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mickybluefaith »

สวัสดีค่า! เป็นสมาชิกใหม่นะ เราชื่อ มิคกี้ เกิดปี 1995
ตอนนี้จบมอหกแล้ว กำลังจะเป็นนักศึกษาล่ะ! 55555
งานอดิเรก : วาดการ์ตูน อ่านมังงะ ดูอนิเมะ ฟังเพลง ดูหนัง แชทกับเพื่อน ฯลฯ
ความสามารถ : ภาษา กับ วาดรูป
ชอบการ์ตูนมาตั้งแต่เด็กๆ จำไม่ได้เหมือนกันว่าตั้งแต่เมื่อไหร่ จำความได้ก็สนใจมาโดยตลอด (ถามแม่แม่บอกว่าตั้งแต่เกิดเลย!)
เรามีพรสวรรค์นะ ถ้าตั้งใจทำจริงก็ทำได้ แต่พ่อบอกว่าเรามักขาดพรแสวง
พูดง่ายๆเป็นคนสบายๆ เรียบๆ ตอนนี้ก็เลยวาดการ์ตูนได้แต่ไม่สามารถเป็นมืออาชีพได้ T^T
เรามีพ่อเป็นมืออาชีพเรื่องศิลปะ ก็เลยมักจจะถูกว่าบ่อยๆ 555555
ด้วยความที่ว่ามีความฝันอันหนึ่งเดียวตั้งแต่เกิดมา เราอยากจะเป็นนักเขียนการ์ตูนล่ะ!
โตมาความฝันก็เริ่มชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้เราตั้งใจอย่างจริงจัง จะพัฒนาฝีมือให้มากๆ
ก็เป็นเรื่องราวสั้นๆเกี่ยวกับตัวเรา ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะ!! >O</

*ปล. เราชอบการ์ตูนแอคชั่น ตลกซีเรียส แล้วก็โยไคล่ะ!

L-Moli

โพสต์ โดย L-Moli »

สวัสดีค่า ก็เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ฝากตัวด้วยนะคะ
ชื่อเรียก มายด์ ตอนนี้อายุก็ 16 ปีกำลังจะขึ้นม.5ค่ะ เกิดปี2540 ส่วนชื่อL-Moli เรามาจากชื่อจีนน่ะค่ะ

อยู่ ราชบุรีค่ะ (รู้สึกว่าจะมีเพื่อนอยู่ราชบุรีในนี้เหมือนกันด้วย ฮ่าๆๆ)

ปกติจะวาดพวกภาพธรรมดามากกว่าการ์ตูนค่ะ แทบไม่เคยวาดการ์ตูนเลย^ ^; ปกติใช้sai กับเมาส์ปากกา แล้วก็psค่ะ บางครั้งก็ดินสอ กระดาษ

สีน้ำบ้างค่ะ สีน้ำนี่ชอบนะคะแต่ไม่ค่อยเก่งเลยง่ะT[]T

ชอบวาดรูปมาตั้งแต่ตอนไหนก็ไม่รู้ค่ะ จำได้ว่าเด็กๆนั่งวาดฝาผนังบ้าน=-=; ตอนนี้ติดการ์ตูนเรื่อง Magi ชอบแนวแฟนตาซี แนวผู้ชายๆ ดราม่า

สืบสวน แล้วก็ตลกๆค่ะ (แนวรักเราชอบนะคะ แต่ชอบอ่านแบบเป็นนิยายมากกว่า แต่ถ้าเป็นyaoiนี่เราเหมาทั้งการ์ตูนทั้งนิยายค่ะ เอิ๊ก เราสาววาย

ค่ะ ฮ่าๆๆๆ=W=)

ก็...เริ่มนึกอย่างอื่นไม่ค่อยออกแล้วสิ ฝากตัวด้วยนะคะทุกคน>O<
รูปภาพ

มายด์ค่ะ เพจhttps://www.facebook.com/pages/L-Moli/418111714943970?ref=hl

Choco_Minto

โพสต์ โดย Choco_Minto »

L-Moli เขียน:สวัสดีค่า ก็เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ฝากตัวด้วยนะคะ
ชื่อเรียก มายด์ ตอนนี้อายุก็ 16 ปีกำลังจะขึ้นม.5ค่ะ เกิดปี2540 ส่วนชื่อL-Moli เรามาจากชื่อจีนน่ะค่ะ

อยู่ ราชบุรีค่ะ (รู้สึกว่าจะมีเพื่อนอยู่ราชบุรีในนี้เหมือนกันด้วย ฮ่าๆๆ)

ปกติจะวาดพวกภาพธรรมดามากกว่าการ์ตูนค่ะ แทบไม่เคยวาดการ์ตูนเลย^ ^; ปกติใช้sai กับเมาส์ปากกา แล้วก็psค่ะ บางครั้งก็ดินสอ กระดาษ

สีน้ำบ้างค่ะ สีน้ำนี่ชอบนะคะแต่ไม่ค่อยเก่งเลยง่ะT[]T

ชอบวาดรูปมาตั้งแต่ตอนไหนก็ไม่รู้ค่ะ จำได้ว่าเด็กๆนั่งวาดฝาผนังบ้าน=-=; ตอนนี้ติดการ์ตูนเรื่อง Magi ชอบแนวแฟนตาซี แนวผู้ชายๆ ดราม่า

สืบสวน แล้วก็ตลกๆค่ะ (แนวรักเราชอบนะคะ แต่ชอบอ่านแบบเป็นนิยายมากกว่า แต่ถ้าเป็นyaoiนี่เราเหมาทั้งการ์ตูนทั้งนิยายค่ะ เอิ๊ก เราสาววาย

ค่ะ ฮ่าๆๆๆ=W=)

ก็...เริ่มนึกอย่างอื่นไม่ค่อยออกแล้วสิ ฝากตัวด้วยนะคะทุกคน>O<
อ๊าาาาา มายด์นี่นา *0* ยินดีต้อนรับจ้าาาา 5555
ไม่รู้ว่าจำเราได้มั้ย ที่อยู่กลุ่ม"ชมรมคนรักการวาดการ์ตูนและคนที่ต้องการพัฒนาฝีมือ"ด้วยกันไง
แต่เราไม่ค่อยได้คุยกันเลยเนอะ 555555
ถ้าไปส่องรูปในกระทู้เรา อาจจะจำเราได้นะ แฮ่ๆๆๆ =w=
มายด์ลงงสีสวยมากเลย เราชอบมากๆๆๆๆๆ ><
รูปภาพ

parasol

โพสต์ โดย parasol »

สวัสดีค่ะ sol นะคะ
อายุ 19
เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรก >____< ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย
ยินดีที่ได้รูกจักทุกคนนะ
ฝากตัวด้วย

แล้วก็ขอถามหน่อยว่า ทำไมตั้งกระทู้แล้วลงรูปไม่ได้อ่ะค่ะ T___T
เหมือนพอกดส่งไฟล์ที่เลือก มันไม่ขึ้นอ่าค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ ^^

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

หาเวปฝากรูปครับ..แล้วก๊อป URL มาโพสในข้อความตามปกติก้ได้ละงับ
รูปภาพ

toritewa
ติดต่อ:

สวสดีค่ะ;'-';

โพสต์ โดย toritewa »

สวัสดีค่ะ
เราชื่อ - นก นะค่ะ>3

อายุ 19

ของใช้วาด ๆ : ดินสอกด และ เมาท์ปากกาแบมบูคุง โปรแกรมก็Sai /โฟโต้ชีอบแค่ปรับสี...(เราอยากใช้โฟโต้มาก แต่เมาท์ปากกาเป็นอะไรไม่รู้ค่ะ ลงไดรเวอร์ใหม่ก็แล้วบลาๆก็แล้ว เมาทืไม่ยอมรับโฟโต้)

บลาๆ - ตอนนี้วาดไปเลื่อยๆค่ะ แต่อยากจะวาดปกนิยายมาก พยายามมาตลอด /แบบ...เรื่อยๆ5555+T^T

ส่วนผลงาน - http://www.facebook.com/pages/Pius33/16 ... 786?ref=hl

ขอบคุณค่ะ <3
ผลงานเด็กน้อย~ - http://www.facebook.com/pages/Pius33/16 ... 786?ref=hl

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”