[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
[Vee]

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย [Vee] »

สงสัยถ้าอยากอ่านคงต้องBKC เพราะSICติดต่อลำบาก= =
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Zeon »

แจ้งข่าวการ์ตูน Moe Works : ความคืบหน้าเกี่ยวกับ Nanoha A's & Nanoha StrikerS [Update #3]

จากการที่ผมไปตั้งกระทู้แจ้งข่าวไว้ที่ pantip ...
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 47264.html

ทีมงานของ Moe Works ก็แวะเข้ามาตอบเพิ่มตามนี้

======================================================================

1.ก็อธิบายล่ะกันว่าทำไมมันช้า ก็อนึ่ง กว่าจะหาพนักงานได้ก็นานพอสมควร โดยเฉพาะพนักงานแต่งภาพนั้นหายากมากๆ
คือไฟล์ภาพของนาโนฮะัชุดนี้ทำโดยคอมพิวเตอร์ ตัวเสียงแอฟเฟคจะฝังบนตัวเนื้องานและเนื้อด้วยแบ็คกราวน์เรื่องนี้
ไม่ได้ใช่สกรีนแต่เป็นการเทสีในโปรโต้ช็อปทำให้การแก้แอฟเฟคภาษาญี่ปุ่นให้เป็นภาษาไทยนั้นยากมากๆครับ
แต่งภาพอย่างเดียวใช้เวลาไปก็2เดือนต่้อ1เล่ม ถ้าใครมีฝีมืออยากลองเมลมาถามได้เลยครับ พร้อมรับพิจารณาเสมอ

2.มีปัญหา กับโรงพิมพ์ คือ งานเก่าที่พิมพ์ออกมานั้นแย่มากจนเป็นปัญหาคาราคาซังไม่จบสักที(นาโนฮะ ตัวที่เป็นโดจิน)
ส่งแก้กี่ทีก็เจอแต่แก้ตัว ส่วนนาโนฮะอันนี้โชคดีว่าไม่ได้เป็นโรงพิมพ์นี้ อีกอย่างถ้าจำกันได้ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
วิกฤตเศรษฐกิจมันทำให้แย่หลายๆ อย่างครับ แจ็กพ๊อตแตกยอมรับครับ

3.คนทำ้เว็บก็อยากรับสมัครน่ะครับ คือพูดง่ายๆงานสำนักพิมพ์นี้ไม่ใช่งานหลักครับ
เลยไม่ค่อยมีเวลาทำเอง ใครสนใจส่งเมลมาคุยได้เลยครับไม่รังเกียจ

4.ไม่เกี่ยวกับรอดไม่รอดครับ อันนี้ทำเพราะใจรักน่ะครับ คือไม่เน้นกำไรครับ
ถ้าจะทำกำไรเรื่องนี้ไม่ซื้อหรอกครับ ค่าลิขสิทธิ์+ค่าไฟล์งานแท้ไม่ต้องสแกนสูงมากๆครับ
เงินที่ใช้ซื้อมาจากเงินส่วนตัวครับ+เงินเืดือน ไม่รักวงการนี้จริงไม่ทำหรอกครับ
ราคา่คงเป็นเหตุผลที่บริษัทอื่นไม่้เข้าไปซื้อกันครับ ขอบอกว่าช้าหน่อยแต่ออกแน่ครับ
ไม่อดอ่านแน่นอนซื้อลิขสิทธิ์แล้วยังไงก็ดันออก แต่ก็ต้องเน้นว่าออกต้องมีคุึณภาพด้วยครับ

5.ก็รับสมัครผ่านทางนี้ล่ะกันครับ สำหรับคนทำเว็บกับพนักงานแต่งภาพ
ส่วนนักแปลไม่รับน่ะครับทางนี้ล้นครับ มีแต่นักแปล มีไรก็เมลมาสอบถามได้เลยพร้อมตอบครับ

ก็หวังว่าทุกท่านคงหายสงสัยและอุดหนุนครับ

จากคุณ : moe-works - [ 7 มิ.ย. 52 18:11:27 A:124.120.167.61 X: TicketID:055342 ]

======================================================================

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ อาทิตย์ 07 มิ.ย. 2009 6:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:สงสัยถ้าอยากอ่านคงต้องBKC เพราะSICติดต่อลำบาก= =
ก็ลองเสนอให้ BKC ให้พิจารณาดูก็ได้ครับ

shield

โพสต์ โดย shield »

อืม วันนี้ลองสอบถามร้านคิโนะคุนิยะเรื่องcomics To Love Ru เล่ม14 ที่ออกที่ญี่ปุ่นเมื่อวันที่4ที่ผ่านมา ทางร้านเขาพูดเป็นทำนองว่าเป็นเล่มLimitedรึเปล่า เลยสงสัยน่ะครับว่าเล่มLimitedนี่มันฉบับ13ไม่ใช่เหรอ รึว่าเขาทำกับเล่ม14ด้วยน่ะครับ และถ้าใช้เล่มนี้เขาแถมอะไรมากับหนังสือน่ะครับ OADอีกรึเปล่า เพราะผมไม่ได้ข่าวคราวเลยว่าเล่ม14นี่ทางญี่ปุ่นจะทำเล่มLimitedอีกน่ะ :shock:
รูปภาพ รูปภาพ

Zeon
ติดต่อ:

shield เขียน:อืม วันนี้ลองสอบถามร้านคิโนะคุนิยะเรื่องcomics To Love Ru เล่ม14 ที่ออกที่ญี่ปุ่นเมื่อวันที่4ที่ผ่านมา ทางร้านเขาพูดเป็นทำนองว่าเป็นเล่มLimitedรึเปล่า เลยสงสัยน่ะครับว่าเล่มLimitedนี่มันฉบับ13ไม่ใช่เหรอ รึว่าเขาทำกับเล่ม14ด้วยน่ะครับ และถ้าใช้เล่มนี้เขาแถมอะไรมากับหนังสือน่ะครับ OADอีกรึเปล่า เพราะผมไม่ได้ข่าวคราวเลยว่าเล่ม14นี่ทางญี่ปุ่นจะทำเล่มLimitedอีกน่ะ :shock:
เล่ม 13-14 ก็มีข่าวว่าจะมี OAD ติดมาด้วยน่ะครับ
เคยมีข่้าวว่าเรื่องนี้จะมี OAD 3 ตอน รึไงเนี่ยล่ะ

[Vee]

ทำออกมาสู้กับฝาฝแดที่"ดี"ใช่มั้ยครับ ฮะๆ
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:ทำออกมาสู้กับฝาฝแดที่"ดี"ใช่มั้ยครับ ฮะๆ
คงไม่หรอก แต่... ออกมาช่วยกันทำสิ่ง"ดี" ล่ะมั้ง 555+

[Vee]

2พลังสร้างความ"ดี"สินะครับ 555
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:2พลังสร้างความ"ดี"สินะครับ 555
แท็คทีมแบบร่วมด้วยช่วยกัน"ดี" 555+

พี่บี รับเรื่อง Nanoha Vivid ไปพิจารณาแล้ว ก็คอยลุ้นกันต่อไป :D

[Vee]

หุหุ แบบนี้ค่อยมีลุ้นหน่อยนะครับ
รูปภาพ
สกินชิปๆ

shield

โพสต์ โดย shield »

มาคิดๆดู เร็วๆนี้ในบูมจะมีเรื่องหนึ่งจบ ในพันทิปเชียร์เรื่อง Medaka Box กับ Beelzebub แต่ผมสงสัยว่าเรื่องที่บูมจะเอามาแทนคือ Prince of Tennis ภาค2 แฮะ เรื่องนี้ความนิยมในไทยสูงแค่ไหนน่ะครับ :roll:
รูปภาพ รูปภาพ

ผมมาเพื่อพบคุณ

โพสต์ โดย ผมมาเพื่อพบคุณ »

ตอบตรงๆถ้าไม่ใช่บงกชก็ยากครับเพราะสยามไม่

[Vee]

eyeshield ก็ใกล้จบแล้วเหมือนกันอยากเชียร์medaka boxอยู่แต่อยากให้SICได้ไปมากกว่า ฮะๆ

อันนี้ไปเจอมาในพันทิพ

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 48696.html

เจ็บปวดมั้ยครับVBK
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

กำหนดการ์ตูนวางแผง สำหรับวันจันทร์ที่ 8 มิถุนายน 2552
"อย่าเพิ่งเชื่อจนกว่าจะเห็นของ"
อาจมีลดหรือเพิ่มจากรายการก็ได้

<<< วิบูลย์กิจ >>>
นัมบะ MG5 เล่ม 17
โอเคะ โนะ มอนโช เล่ม 8
Tribal12 เล่ม 3 (จบ)
Punisher เล่ม 1 ( เรื่องใหม่ของคนวาด สาวน้อยต่อยหนัก )

** ตุ๊กตาเทวะ Kamisama Dolls เล่ม 3 ***
อันนี้ไม่แน่ใจว่าออกวันนี้หรือเปล่า มีย้อน 1-2 แต่ไม่มีลงเล่มใหม่

Viva! Friday No.27/2009
KC Trio No 12/2009

*** ย้อนมาให้ตามเก็บสำำหรับคนที่พลาด ***
เห็นทีต้องติดไว้ตลอดเพราะมีหลายๆคนยังเข้าใจผิดอยู่
ส่วน ย้อน นี่ไม่ได้หมายความว่าต้อง พิมพ์ใหม่ ทุกเรื่องแต่ส่วนใหญ่เป็นการเอา
ของที่อยู่ในสต็อกกลับออกมาวางขายใหม่ เพื่อความสะดวกในการตาม

Tribal12 เล่ม 1-2
นัมบะ MG5 เล่ม 15-16
เค็นอิจิ ลูกแกะพันธุ์เสือ เล่ม 11-12
Zipang เล่ม 11-12
คินดะอิจิกับคดีฆาตกรรมปริศนา เล่ม 1-2
ตุ๊กตาเทวะ เล่ม 1-2
3 พลัง(ป่วน)พิทักษ์โลก เล่ม 1-2-3
The Accidents ปมมฤตยู เล่ม 4-5-6
ดาวเทพพิทักษ์ธรรม เล่ม 1-2
ฯลฯ

<<< สยาม >>>
Adrenalin เล่ม 1
อ้อมกอดแห่งแสงจันทร์ เล่ม 2
Room Mate เพื่อนร่วมห้องฯ (เล่มเดียวจบ) (ไทย)
D.Gray-man เล่ม 5 (พิมพ์ใหม่)

<<< บูรพัฒน์ >>>
อุ้ยเสี่ยวป้อ เล่ม 14
8 เทพอสูรมังกรฟ้า เล่ม 6 (collector version)

<<< บงกช >>>
มิโดริจังกับเจ้าชายทั้ง 11 เล่ม 4
มนต์รัก! สาวลอลลี่ป๊อป return เล่ม 6 (เล่มจบ)
รักวุ่นๆ ของสาวใช้กับคุณชายหนุ่ม เล่ม 3
ปริศนารัก สลักแค้นข้ามภพ เล่ม 2
Shugo-Chara! คาแรคเตอร์ผู้พิทักษ์! เล่ม 5
Zeroin ตำรวจสาว ดีเดือด เล่ม 6
Pokemon DP เล่ม 3

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 49577.html

Zeon
ติดต่อ:

:: อัพเดท การ์ตูนลิขสิทธิ์ ใหม่แกะซอง <ถ้าสนใจก็แวะ ซื้อ/เช่า ได้เลย> ::

@VBK

PUNISHER พันนิชเชอร์ เล่ม 1

รูปภาพ

ผลงานของ SADOGAWA Jun
ลงใน Weekly Shonen Champion (Akita Shoten) ... ต้นฉบับออกถึงเล่ม 7 ยังไม่จบ

เรื่องย่อ : คนหนึ่งชื่อ อัลด์ พกดาบใหญ่ออกพเนจรเรื่อยไป อีกคนหนึ่งชื่อ มิลกี้ นิสัย ร่าเริง ต้องการเป็นยมทูต
เมื่อทั้งสองมาพบกันขณะออกเดินทางก็ได้ร่วมทางไปด้วยกันเพราะต่างก็มีความต้องการอยู่ในใจ
หนึ่งชายหนุ่มหนึ่งหญิงสาวออกเดินทางร่วมกันโดยไม่รู้ว่าโชคชะตาจะพาไปในทิศทางใด...
shield เขียน:มาคิดๆดู เร็วๆนี้ในบูมจะมีเรื่องหนึ่งจบ ในพันทิปเชียร์เรื่อง Medaka Box กับ Beelzebub แต่ผมสงสัยว่าเรื่องที่บูมจะเอามาแทนคือ Prince of Tennis ภาค2 แฮะ เรื่องนี้ความนิยมในไทยสูงแค่ไหนน่ะครับ :roll:
ขอบอกว่าความนิยมในไทยสูงมาก แต่คนที่บ่นก็เยอะไม่แพ้กัน
แล้วเรื่องนี้ก็เป็นหนึ่งในเรื่องที่ยอดขายของ NED ค่อนข้างดีด้วย
(ผมหยุดอ่านไปตั้งแต่เป็น ซุปเปอร์ไซย่าร่างแรก แล้วล่ะ - -)
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ จันทร์ 08 มิ.ย. 2009 7:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”