[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Zeon »

[Vee] เขียน:เชิญครับ NED อย่า LC medakaเป็นพอ ท่านประธานคนนี้ปล่อยให้SICไปเตอะ 555
ถ้าเป็นงั้นได้ก็ดี :D

Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

แจ้งข่าวไลท์โนเวล Bliss : งานเทศกาลหนังสือเด็กและเยาวชน ครั้งที่ 7

งานเทศกาลหนังสือเด็กและเยาวชน ครั้งที่ 7
ระหว่างวันที่ 8-12 กรกฎาคม 2552 ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

รายชื่อไลท์โนเวลเล่มใหม่ที่ออกในงาน ก็ตามนี้ครับ

01. EMP โรงเรียนพลังจิต #2 I-My-Me- (125 บาท)
รูปภาพ

02. ชานะ นักรบเนตรอัคคี #8 (115 บาท)
รูปภาพ

03. การเดินทางของคิโนะ #4 (110 บาท)
รูปภาพ

04. ใต้ฟ้าจันทร์ครึ่งดวง #4 (115 บาท)
รูปภาพ

05. โชเน็น อนเมียวจิ จอมเวทปราบมาร #9 ตอน เพรียกคืนความทรงจำ (115 บาท)
รูปภาพ

หนังสือใหม่ภายในงานลด 20% สำหรับบุคคลทั่วไป และลด 30% สำหรับสมาชิกของสำนักพิมพ์บลิส
(ใครเป็นสมาชิกอ่านลืมนำหมายเลขสมาชิกไปด้วยนะครับ)

แล้วพบกันที่ บูธสำนักพิมพ์บลิส โซน C2 บูธ G23 นะครับ

รูปภาพ

ที่มา http://www.jlightbook.com/news/news_ins ... news&id=57

[Vee]

โพสต์ โดย [Vee] »

ชานะเล่ม8 หุหุ รอนอกงานอีกเหมือนเดิม= =a

ปล.Cruel Angel's Thesis Ver.ฮินะทำไมรู้สึกว่ามันเพราะดีหรือว่าผมแพ้ทางสาวซึน!!

ปล.ดูharuhi ตอน13(endless eight)แล้ว ยู ยู คาตะมันเด้งได้!!! เรื่องนี้สงสาร Minori Chihara อย่างคนอื่นเค้าพูดได้เธอไม่ค่อยได้พูด พอเวลาจะพูดทีก็ต้องพูดยาวๆน้ำไหลไฟดับเสียงเรียบ= =a ฮะๆ Yuko Goto ก็เหมือนกันรายนี้บทร้องไห้มีบ่อย แต่เสียงร้องไห้เธอน่ารักดี
รูปภาพ
สกินชิปๆ

spiral
ที่อยู่: ตรงข้ามสน.สุทธิสารฯ แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย spiral »

อืม... งานจะเริ่มในอีก2อาทิตย์นี้สินะ
ที่ศูนย์สิริกิต์วันนี้กลุ่มสหพัฒน์ฯจองจัดงานขายสินค้าล้างสต็อกประจำปี จัดมา13ปี คนก็เยอะไม่แพ้งานคอมฯกับงานหนังสือ
อาทิตย์หน้าก็งานคอมมาร์ทประจำไตรมาศ
และอาทิตย์ต่อไปก็เป็นงานหนังสือเด็กที่รอคอย

รู้สึกว่าหลายท่านนี่จะเก็บกันหลายเรื่องมากจริงๆ อาจจะเป็นว่าช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้เช่าการ์ตูนเรื่องใหม่ๆมาอ่าน เพราะแค่เน็ตกับการ์ตูนซื้อมาดองนี่ก็เกินพอแล้วววว...
กรรมกรกระทู้สาระ(แนว)@PANTIP.COM สามัญชนคนเหมือนกัน(Normal all Human)กับWeblogดองๆทำเล่นไปเรื่อยแหละน่า
http://spiral.bloggang.com
http://spiral.exteen.com
http://twitter.com/spiralthai
http://www.facebook.com/spiralthai
http://my.dek-d.com/spiral

[Vee]

ผมเพิ่งจะขยายที่เก็บการ์ตูนเองวันนี้ เลาะการ์ตูนไม่ค่อยได้ดูลงกล่อง หุหุ

มีที่เก็บเพิ่มซะที
รูปภาพ
สกินชิปๆ

shield

โพสต์ โดย shield »

Zeon เขียน:ข่าวล่าสุด เห็นว่า NED กำลังติดต่อเรื่อง Akaboshi เพื่อที่จะเอามาลงใน BooM นะ
http://www.ned-comics.com/webboard_view.php?postid=977
แทงผิดแฮะ งานนี้ นึกว่าเจ้าชายนอนมาซะอีก :shock:

เห็นเนชั่นได้LCของ Square-Enix ไปหลายเรื่อง อยากให้ได้เรื่อง Kamui ไปเหลือเกิน VBKน่าจะหมดหวังแล้ว SICได้ไปก็คงดูไม่จืด [-o<

ว่าแต่อยากได้ความเห็นหน่อยครับ ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมรายชื่อนักเขียนที่เคยมีลิขสิทธิ์ในไทย และเคยเขียนแนว Hentai รึหันไปเขียน กำลังคิดอยู่ว่าจะไปโพสที่พันทิปดีรึเปล่า กลัวว่าอาจจะทำให้ Log in หาย แต่ไปโพสที่อื่นก็คงไม่ใคร่มีใครมาดู คิดว่าจะโพสที่ไหนดีน่ะครับรึว่าที่พันทิปก็โอเคแล้ว :o
รูปภาพ รูปภาพ

Inori

โพสต์ โดย Inori »

มีเหตุผลอะไรถึงต้องเอามาโพสต์บอกหรือเปล่าน่ะครับ?

คือ ตามความเห็นผม ถ้าจะทำแบบนั้นมันจะดูเหมือนเป็นการแนะนำกลายๆนะ ยิ่งไปโพสต์ในพันทิพด้วย เพราะคิดว่าบางคน(หรือไม่ก็ส่วนใหญ่)คงไม่รู้ว่านักเขียนบางท่านก็เขียนแนวนั้นน่ะ(ไม่มีคนไหนหันจากจากสว่างไปมืดนะ เพราะมาจากมืดมาก่อนแทบทั้งนั้น) แล้วถึงแม้จะไม่บอกว่าเคยเขียนหรือเขียนแนวนั้นเรื่องอะไรก็ตาม แต่พอทราบยังไงก็ต้องมีคนกระเสือกกระสนค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมหรือไม่ก็หาโหลดอยู่ดีแน่ๆล่ะ ซึ่งพอมองตรงนี้แล้ว มันดูไม่เป็นการดีนักน่ะ

ถ้าให้แนะนำเรื่องที่โพสต์เนี่ย ผมว่าเอาไปลงบล็อคน่าจะดีกว่าอ่ะนะ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรน่ะ

[Vee]

ผมว่าอย่าเลยครับ มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เด๋วจะหายว่าเราไปชี้โพรงให้กระรอกให้คนไปหาด้านมืดมาดูป่าวๆครับ

เพราะแค่กดหาชื่อคนวาดก็ได้มาแล้ว= =
รูปภาพ
สกินชิปๆ

shield

ถึงคุณInori จากสว่างไปมืดก็มีครับ ถึงจะไม่น่าเชื่อ แต่ผมก็ค้นเจอมาหลายคนแล้ว

ลงบล็อกเหรอ ของลงบล็อกคุณZeonรึคุณSpiralได้มั้ยนี่ :lol: :lol: :lol:

[Vee]

เจ้าริโตะนี้มันลูกรักของพระเจ้ารึป่าวเนี้ยทำไมมันโชคดีตลอด 555
รูปภาพ
สกินชิปๆ

solid_chok

โพสต์ โดย solid_chok »

[Vee] เขียน:เจ้าริโตะนี้มันลูกรักของพระเจ้ารึป่าวเนี้ยทำไมมันโชคดีตลอด 555
น่านจิ อิจฉาชิมิ ผมก็ด้วย555

ผมมาเพื่อพบคุณ

โพสต์ โดย ผมมาเพื่อพบคุณ »

เรื่อง สว่างไปมืด มืดไปสว่าง นี่พูดเป็นข้อมูลพอได้ แต่อย่าเอาชื่อเรื่องมาลงแล้วกัน ไม่งั้นซวย

shield

ผมมาเพื่อพบคุณ เขียน:เรื่อง สว่างไปมืด มืดไปสว่าง นี่พูดเป็นข้อมูลพอได้ แต่อย่าเอาชื่อเรื่องมาลงแล้วกัน ไม่งั้นซวย

ผมก็ไม่ได้คิดจะเอาชื่อเรื่องโพสลงอยู่แล้วล่ะครับ แค่จะบอกในแนวว่าอ.คนนี้เคยทำรึหันไปทำกับแนะนำคร่าวๆเท่านั้นแหละ [-X

[Vee]

ฮะๆ แค่ชื่อคนวาดบางทีก็หาได้แล้วนะครับ เว้นแต่อ.แกจะใช้อีกชื่อวาดน่ะครับ
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

:: อัพเดท การ์ตูนลิขสิทธิ์ ใหม่แกะซอง <ถ้าสนใจก็แวะ ซื้อ/เช่า ได้เลย> ::

@BKC

Devil With Flower (Hana to Akuma) เล่ม 1

รูปภาพ

ผลงานของ OTO Hisamu
ลงใน Hana to Yume (Hakusensha) ... ต้นฉบับออกถึงเล่ม 5 ยังไม่จบ

เรื่องย่อ : ในฤดูหนาวครั้งที่ 2 หลังย้ายจากโลกปีศาจมาอาศัยบนโลกมนุษย์ได้ 1 ปี
วีวี่ จอมปีศาจพบทารกมนุษย์คนหนึ่งที่ถูกทิ้งไว้ที่หน้าปราสาท เขาจึงตัดสินใจเก็บเด็กคนนั้นมาเลี้ยงและตั้งชื่อให้ว่า ฮานะ ...

@SIC

PANDORA HEARTS เล่ม 1

รูปภาพ

ผลงานของ MOCHIZUKI Jun
ลงใน GFantasy (Square Enix) ... ต้นฉบับออกถึงเล่ม 8 ยังไม่จบ

เรื่องย่อ : กาลกิณี สีเลือดที่มาเยือนในพิธีบรรลุนิติภาวะตอนอายุ 15 ปี
บาปที่ล่วงรู้ได้ผลักเขาตกขุมนรกชั่วนิรันดร์ที่นั่นเอง ออซ เบซาริอุส ได้พบกับ อลิซ ราวกับโชคชะตาชักนำให้ได้พบกัน...

@LPP

สะดุดรักคุณภูติ OMAKASE SEIREI เล่ม 1

รูปภาพ

ผลงานของ Moa Aomoto
ลงใน Comic Alive (Media Factory) ... ต้นฉบับออกถึงเล่ม 4 ยังไม่จบ

เรื่องย่อ : เข้าชุมนุมวิจัยภูติมั้ย นี่คือคำชวนของหญิงสาวปริศนานางหนึ่ง ถึง โทวดะ เด็กม.ปลายขี้เบื่อ
ก่อนที่เขาจะได้พบกับรุ่นพี่อาสึมะผู้นำเขาเข้าสู่โลกพิสดารของเหล่าภูติ...
spiral เขียน: รู้สึกว่าหลายท่านนี่จะเก็บกันหลายเรื่องมากจริงๆ อาจจะเป็นว่าช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้เช่าการ์ตูนเรื่องใหม่ๆมาอ่าน เพราะแค่เน็ตกับการ์ตูนซื้อมาดองนี่ก็เกินพอแล้วววว...
ของผมยังดองไว้อีกอื้อเลย ทั้ง การ์ตูน , อนิเม , ไลท์โนเวล เลย

อ่านยังไงก็ไม่ทัน แต่ก็ขอซื้อไว้ก่อนน่ะนะ ^^a
shield เขียน:แทงผิดแฮะ งานนี้ นึกว่าเจ้าชายนอนมาซะอีก :shock:
POT ภาคใหม่ NED ก็ติดต่อขอมาลง BooM ด้วยครับ
แต่เพราะลงใน Jump Square ขั้นตอนก็เลยมากขึ้นหน่อยล่ะมั้ง
shield เขียน: เห็นเนชั่นได้LCของ Square-Enix ไปหลายเรื่อง อยากให้ได้เรื่อง Kamui ไปเหลือเกิน VBKน่าจะหมดหวังแล้ว SICได้ไปก็คงดูไม่จืด [-o<
NED เป็นค่ายที่มองงานใหม่ล่าสุดของแต่ละนักเขียนเป็นหลักก่อนครับ

ถ้าเรื่องที่ซื้อมาทำกำไรดีพอ ... NED ถึงจะมองงานเก่าๆของนักเขียนคนเดียวกันมาพิมพ์ครับ
หลังๆ SIC ก็เน้นงานใหม่ๆของแต่ละนักเขียนเป็นหลักบ้างแล้ว
ที่ยังซื้อ LC แบบทั้งงานเก่าและใหม่เหลือแค่ VBK กับ บงกช (ถ้าอยู่ในข่ายที่มีโอกาสซื้อ LC ได้น่ะนะ)
shield เขียน: ว่าแต่อยากได้ความเห็นหน่อยครับ ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมรายชื่อนักเขียนที่เคยมีลิขสิทธิ์ในไทย และเคยเขียนแนว Hentai รึหันไปเขียน กำลังคิดอยู่ว่าจะไปโพสที่พันทิปดีรึเปล่า กลัวว่าอาจจะทำให้ Log in หาย แต่ไปโพสที่อื่นก็คงไม่ใคร่มีใครมาดู คิดว่าจะโพสที่ไหนดีน่ะครับรึว่าที่พันทิปก็โอเคแล้ว :o
เห็นด้วยกับคุณ Inori และ [V] ครับ

แต่ถ้าจะทำจริงๆ ทำลง Blog ไม่ก็เว็บส่วนตัว แบบนี้จะดีกว่าครับ
[Vee] เขียน:เจ้าริโตะนี้มันลูกรักของพระเจ้ารึป่าวเนี้ยทำไมมันโชคดีตลอด 555
ค่า Luck ของเจ้าริโตะ คงเป็น Infinity แหงๆ :D
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ อาทิตย์ 28 มิ.ย. 2009 1:17 am, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”