[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Zeon »

[Vee] เขียน:ฮะๆ แค่้ปกติก็เรทอยู่แล้วนะครับOVAนี้คงกระจาย

ว่าจะอ่านนิยายเรื่องนี้ยังไม่ได้ซื้อมาเลยซื้อมาคงได้ดองเค็มแน่ๆ = =a
ผมก็ดองนิยายไว้เหมือนกัน อ่านไปได้เล่มเดียวเอง - -a

แต่เนื้อเรื่องในนิยายเล่ม 4 ที่จะออกวันที่ 10/7/2552 นี้ ไม่มีเขียนในแบบการ์ตูนนะครับ

ป.ล. กระทู้นี้เข้าสู่หน้าที่ 100 แล้วครับ =D>

solid_chok

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย solid_chok »

เอ่อ มีใครพอจะแนะนำหนังสือแนวเลือดสาด

กับแนวสยองๆกับแนวที่มันไซโคๆนิดนึงบ้างอะงับ

แนวๆmirai-nikki หรือdoubt หรือliar game ไรพวกนี้อะงับ

โดยส่วนตัว ชอบมาก นางเอกแบบยันๆนี่ โมเอะสุดๆเลยอะงับ-.-"

[Vee]

โพสต์ โดย [Vee] »

solid_chok เขียน:เอ่อ มีใครพอจะแนะนำหนังสือแนวเลือดสาด

กับแนวสยองๆกับแนวที่มันไซโคๆนิดนึงบ้างอะงับ

แนวๆmirai-nikki หรือdoubt หรือliar game ไรพวกนี้อะงับ

โดยส่วนตัว ชอบมาก นางเอกแบบยันๆนี่ โมเอะสุดๆเลยอะงับ-.-"
เออแนวนี้ต้องแววเสียงเรไรแล้วละครับ เห็นเค้าว่างั้นนะผมไม่ได้อ่านแนวนี้ซะด้วย สยองๆhight school of deadน่าจะพอไหว

ปล.อยากอ่านnagasarate airantouแบบLCจังเคยเสนอSICไปทีแต่สงสัยจะไม่มีหวัง= =
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

solid_chok เขียน:เอ่อ มีใครพอจะแนะนำหนังสือแนวเลือดสาด

- Higurashi
- Ghost Hunt

ลองดูแล้วกันนะ
[Vee] เขียน: ปล.อยากอ่านnagasarate airantouแบบLCจังเคยเสนอSICไปทีแต่สงสัยจะไม่มีหวัง= =
ได้ Bamboo Blade มาแล้ว ก็น่าจะมีหวังนะ

Review : ผีน้อยคิทาโร่ ฉบับเล่ม 250 [Text only เพราะัมีผี เอ๊ย พนักงานอยู่ข้างหลัง]
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 48406.html

[Vee]

แต่ตอนนี้ไม่มีที่ให้ไปเสนออีกรอบแล้วสิครับ= =a
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:แต่ตอนนี้ไม่มีที่ให้ไปเสนออีกรอบแล้วสิครับ= =a
ก็ยังพอมีนะ เมล์ไปเสนอ ไม่ก็โทรไปน่ะ แต่เขาจะรับเรื่องตามเรื่องให้ได้แค่ไหนอันนี้ค่อนข้างลำบากอยู่

เว็บ SIC เลิกไปแล้ว ยังไม่เอา URL ออกจากหนังสือเลย - -
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.ค. 2009 8:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

Chiuchanlover

โพสต์ โดย Chiuchanlover »

Zeon เขียน:
[Vee] เขียน:แต่ตอนนี้ไม่มีที่ให้ไปเสนออีกรอบแล้วสิครับ= =a
ก็ยังพอมีนะ เมล์ไปเสนอน่ะ แต่เขาจะรับเรื่องตามเรื่องให้ได้แค่ไหนอันนี้ค่อนข้างลำบาก

เว็บ SIC เลิกไปแล้ว ยังไม่เอา URL ออกจากหนังสือเลย - -
มีอีกวิธีคือส่ง SMS ไปบอกในรายการวิทยุของค่ายสยาม แต่ผมยังไม่เคยลองเลยนะ
ไม่มีอะไรสบายใจได้

Zeon
ติดต่อ:

Chiuchanlover เขียน:มีอีกวิธีคือส่ง SMS ไปบอกในรายการวิทยุของค่ายสยาม แต่ผมยังไม่เคยลองเลยนะ
แบบนี้ต้องเขียนชื่อเรื่องให้ถูกต้องด้วยสินะนี่ ... ยังไม่ว่างจะฟังรายการวิทยุของ SIC ซะทีเลย

ป.ล. Dorohedoro #7 ทาง TMCX ต่อสัญญาเรียบร้อย อยู่ในช่วงจัดทำ

[Vee]

จริงๆบอร์ดSICไม่น่าปิดเลย เมื่อก่อนยังมีช่องติดต่อได้ง่ายๆ ตอนนี้ที่ติดต่อได้ง่ายสุดก็BKCoี้แหละครับ
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:จริงๆบอร์ดSICไม่น่าปิดเลย เมื่อก่อนยังมีช่องติดต่อได้ง่ายๆ ตอนนี้ที่ติดต่อได้ง่ายสุดก็BKCoี้แหละครับ
ถ้า SIC ขี้เกียจดูแลเว็บมากนัก เปลี่ยนไปใช้ Blog , Hi5 , Facebook , twitter พวกนี้แทนก็ได้นะ ไม่ต้องมาลงทุนค่านั่นนี่ให้มากมายเลย

เห็น TMCX ที่ปิดบอร์ดตัวเองไปแล้ว (แต่เว็บยังใช้อยู่นะ) เปลี่ยนไปใช้ twitter รายงานความเคลื่อนไหวแทน

spiral
ที่อยู่: ตรงข้ามสน.สุทธิสารฯ แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย spiral »

Hi5นี่ ผมเปิดแล้วก็ดองยาวเลย ไม่รู้ว่าจะเอามาใช้ให้มันเกิดประโยชน์ตรงไหน Blogมันก็มีให้ติดต่อให้ระบายอยู่แล้ว
สงสัยผมคงต้องศึกษาประโยชน์และวิธีใช้งานHi5,FacebookหรือTwitterให้มากกว่านี้หน่อยแล้วมั๊ง แต่ผมไม่อยากเสียตังค์ซื้อหนังสือหาข้อมูลเลยพับผ่า
หนังสือพวกนี้ขึ้นชื่อว่าเป็นหนังสือระยะสั้น หมดอายุการใช้งานเร็วมากๆ ค่าเสื่อมราคาก็สูงกว่าหนังสือหัวอื่นๆ
หนังสือที่ผมชอบสะสมนี่ ผมเน้นพวกหนังสือสาระที่ค่าเสื่อมราคาค่อนข้างต่ำอ่ะนะ หาซื้อมือสองก็ยาก เพราะมันพิมพ์มาน้อยแถมคนซื้อ ซื้อเพราะว่าต้องใช้งานจริงๆหรือเก็บไว้ในห้องสมุดไว้ค้นคว้า ก็ผมชอบหนังสือแบบนี้นะ
ส่วนหนังสือนิยาย ไลท์โนเวลตามกระแส ผมกำลังคิดอยู่ว่าคงมีเอามาปล่อยมือสองกันไม่ใช่น้อยเลย โดยเฉพาะที่จตุจักร เก็บมาอ่านทีหลังก็ยังไม่สาย(มั๊ง)

แต่ก็มียอดคนมาแอดของผมพอใช้ได้อยู่นะ
http://spiralhead.hi5.com
กรรมกรกระทู้สาระ(แนว)@PANTIP.COM สามัญชนคนเหมือนกัน(Normal all Human)กับWeblogดองๆทำเล่นไปเรื่อยแหละน่า
http://spiral.bloggang.com
http://spiral.exteen.com
http://twitter.com/spiralthai
http://www.facebook.com/spiralthai
http://my.dek-d.com/spiral

ผมมาเพื่อพบคุณ

โพสต์ โดย ผมมาเพื่อพบคุณ »

Zeon เขียน:
[Vee] เขียน:รู้สึกอ.คนวาดแกจะติดใจคาโอรุผมยาวนะครับ ฮะๆ ทั้งๆที่ตอนวาดแรกๆในอนาคตยังวาดทรงเดียวกับตอนเด็กอยู่เลย
คงชอบผมยาวเป็นการส่วนตัวด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้นะ

ป.ล. Shana 3 กับ Kanokon 2 จะออกมาแบบ OVA นะ (เรื่องหลังนี่คงเรทได้เต็มที่กันเลยล่ะมั้ง :lol: )
ชาน่า3ไม่ทราบ แต่ คาโนค่อนเห็นในเว็บยังไม่ประกาศ ดังนั้นเปอร์เซ็นจะออกเป็นTVก็ยังมี เพราะอย่างน้อยๆก็มีช่องหนึ่งให้ฉาย

ปล.ขอร่วมหน้าที่100ด้วยคน

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

อยากอ่านสึกิฮิเมะแล้วสิ จะจบมั้ยเนี่ยชาติเนี้ย

เนกิโบสเคยบอกว่าจะเร่งอกใช่มั้ยนะ ตามที่คุณ ซีออง เอาเมลมาให้ดู
จำเนื่อหาในเมลไม่ได้ละ
H?agen-Dazs?

Zeon
ติดต่อ:

armadewlo เขียน:อยากอ่านสึกิฮิเมะแล้วสิ จะจบมั้ยเนี่ยชาติเนี้ย

เนกิโบสเคยบอกว่าจะเร่งอกใช่มั้ยนะ ตามที่คุณ ซีออง เอาเมลมาให้ดู
จำเนื่อหาในเมลไม่ได้ละ
ทาง NGB ตั้งใจพิมพ์ Shana & Tsukihime ให้จบครับ แต่เรื่องเร่งนี่ทำใจ
เพราะไม่มีกำหนดการอะไรที่แน่ชัด ต้องคอยลุ้นเอาตอนที่ NGB จัด Comics Party นั่นล่ะ
ว่าจะออก Shana หรือ Tsukihime บ้างมั๊ย ส่วนเรื่องอื่นๆที่ NGB ออกค้างไว้ แล้วก็
เรื่องที่ประกาศลิขสิทธิ์แล้วยังไม่ได้พิมพ์ออกมา ก็ไม่ต้องหวังแล้วว่าจะได้อ่านแบบลิขสิทธิ์นะ

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

เรื่องอะไรบ้างครับ ที่ประกาศลิขสิทธิ์
H?agen-Dazs?

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”