[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Zeon »

shield เขียน:
Zeon เขียน:
shield เขียน:เอ ตกลงเรื่องผจญภัยอะไรซักอย่างของ takebayashi takeshi เล่ม5จบนี่ sic เขาจะออกรึเปล่าน่ะครับนี่
ผจญภัยทะลุมิติ HOUKAGO ADVENTURE VARIANT
ถ้าจะออกก็คงต้องเปลี่ยนปกเล่ม 5 แน่ๆ
มีตัวอย่างปกมั้ยครับ
เคยถามบก.sic เขาตอบว่าส่งปกไปตั้งนานแล้ว น่าจะออกไปตั้งนานแล้วนี่
ภาพปกครับ >> http://upload.bluegy.com/show.php?0b148 ... 724bb9.jpg
Inori เขียน:ผจญภัยทะลุมิติ เล่ม 4 ออกไปเมื่อปี 2544(ปี 2001) น่ะ คิดดูละกัน - -a

คุณ Ex-man เคยตอบ(ในบอร์ดเก่า SIC) ถ้าจำไม่ผิด เห็นว่า เรื่องนี้มันก่อนที่คุณ Ex-man จะเข้ามาซะอีกน่ะ ก็ไปถามผู้รับผิดชอบคนเก่าได้ความว่า สัญญาหมดแล้ว แล้วไม่ได้ไปต่อสัญญา แถมสัญญาก็ขาดช่วงมานานแล้วด้วย...

เอวัง...

ก็คงจะไม่ได้อ่านกันแล้วล่ะเล่มสุดท้ายเนี่ย - -"
อุ...นานมาก คงจะไม่ได้อ่านเล่มสุดท้ายจริงๆ - -"
Inori เขียน:
Zeon เขียน:หาภาพ bastard เล่ม 26 ที่ร้านขายออนไลน์ไม่เจอ ไปเจอใน blog นี้ล่ะ
แบบว่ามันนานออกมากกกกกกกก ผมเห็นแล้วยังคิดเลยว่า เล่มพิมพ์ย้อนสินะ เลยไม่ได้ซื้อมา...

/me OTL

ไม่รู้เพราะร้านคิดเหมือนผมรึเปล่าแฮะ เลยไม่ได้ลงปกไว้ - -a

ผมว่าที่ร้านน่าจะคิดว่าเป็นพิมพ์ย้อนแน่ๆ

เฮ่อ ... นานๆกว่าจะออกเล่มใหม่ซะที ทำเอาลืมไปทั้งคนขายคนอ่านเลยว่าเล่มใหม่ = =
ผมมาเพื่อพบคุณ เขียน: ไม่ค่อยรู้จัักแฮะทั้งเรื่อง ทั้งค่าย ว่าแต่ค่ายนี้มีเรื่องอะไรดังๆบ้างเหรอ

ปล.แล้วท่านเทพZeonไปทราบมาแต่ที่ไดรึท่าน
ก็รู้มาจากเพื่อนน่ะครับ

Comic High! ของ Futabasha เีรื่องที่จะรู้จักกันดีตอนนี้ก็คือ Oniichan Control
เรื่องอื่นที่น่าจะรู้จักกันก็มี Kodomo no Jikan , Hitohira , Mousou Shoujo Otakukei (เรื่องนี้ BRP ได้ LC นานแล้ว)

ตอนนี้ก็ฟังหูไว้หูก่อนน่ะ (ก็เลยบอกว่ายังไม่ยืนยัน) ถ้าได้มาจริง เดี๋ยวก็ทาง สนพ. ก็งประกาศออกมาเองล่ะนะ

[Vee]

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย [Vee] »

อืมมมม ปกมันเป็นปัญหาจริงด้วยแต่คงไม่ได้อ่านแล้วแน่ๆกี่ปีแล้วละันั้น

ปล.ใช้ffมาตั้งนานเพิ่งมาเปลี่ยนthemeเล่นหลังเจอจากtheme บิริ ฮะๆ เชยจริงๆเลยเรา
รูปภาพ
สกินชิปๆ

ผมมาเพื่อพบคุณ

โพสต์ โดย ผมมาเพื่อพบคุณ »

เรื่องปกการ์ตูนเป็นปัญหาโลกแตกจริงๆแฮะ

ว่าแต่ฟุตาบะฉะนี่แรงใช่เล่นนะ แบบนี้จะได้อ่านซักกี่เรื่องกันหว่า

Inori

โพสต์ โดย Inori »

ผมมาเพื่อพบคุณ เขียน:เรื่องปกการ์ตูนเป็นปัญหาโลกแตกจริงๆแฮะ

ว่าแต่ฟุตาบะฉะนี่แรงใช่เล่นนะ แบบนี้จะได้อ่านซักกี่เรื่องกันหว่า
ขึ้นอยู่กับนิตยสารน่ะครับ เพราะแต่ละหัว กลุ่มเป้าหมายไม่เหมือนกันน่ะ(ทุก สนพ ก็เป็นงี้น่ะ) อย่าง Comic High! นี่ ตามวิกิบอก เป็นนิตยสารการ์ตูนผู้หญิงสำหรับผู้ชายน่ะ และกลุ่มเป้าหมายจะอยู่ในช่วงอายุ 18 - 35 ปี น่ะครับ (18 - 35 ปี ก็เยาวชนที่นิติภาวะแล้ว ไปจนถึงผู้ใหญ่วัยทำงาน)

ก็ไม่ได้หมายความว่าการ์ตูนที่ลงในนิตยสารพวกนี้ จะต้องติดเรทหรือล่อแหลม แต่อย่างใดนะครับ มันอยู่ที่นักเขียนน่ะ ว่า จะนำเสนอเนื้อหาออกมาในรูปแบบไหนต่อกลุ่มเป้าหมายที่อ่านนิตยสารเล่มนั้นๆ ก็เท่านั้นน่ะ (บางเรื่องไม่มีพิษภัยเอาไปให้เด็กประถมอ่านยังได้เล้ย บางเรื่อง h มังกะแทบเรียกพี่ได้เล้ย แต่ที่ว่ามานี้อยู่ในนิตยสารเล่มเดียวกัน...)

ผมมาเพื่อพบคุณ

โพสต์ โดย ผมมาเพื่อพบคุณ »

Inori เขียน:
ผมมาเพื่อพบคุณ เขียน:เรื่องปกการ์ตูนเป็นปัญหาโลกแตกจริงๆแฮะ

ขึ้นอยู่กับนิตยสารน่ะครับ เพราะแต่ละหัว กลุ่มเป้าหมายไม่เหมือนกันน่ะ(ทุก สนพ ก็เป็นงี้น่ะ) อย่าง Comic High! นี่ ตามวิกิบอก เป็นนิตยสารการ์ตูนผู้หญิงสำหรับผู้ชายน่ะ และกลุ่มเป้าหมายจะอยู่ในช่วงอายุ 18 - 35 ปี น่ะครับ (18 - 35 ปี ก็เยาวชนที่นิติภาวะแล้ว ไปจนถึงผู้ใหญ่วัยทำงาน)

ก็ไม่ได้หมายความว่าการ์ตูนที่ลงในนิตยสารพวกนี้ จะต้องติดเรทหรือล่อแหลม แต่อย่างใดนะครับ มันอยู่ที่นักเขียนน่ะ ว่า จะนำเสนอเนื้อหาออกมาในรูปแบบไหนต่อกลุ่มเป้าหมายที่อ่านนิตยสารเล่มนั้นๆ ก็เท่านั้นน่ะ (บางเรื่องไม่มีพิษภัยเอาไปให้เด็กประถมอ่านยังได้เล้ย บางเรื่อง h มังกะแทบเรียกพี่ได้เล้ย แต่ที่ว่ามานี้อยู่ในนิตยสารเล่มเดียวกัน...)
จริงสิ ชินจังก็อยู่ในสนพ.นี้นี่นา งั้นต้องรอดูต่อไปว่าจะจริงเท็จแค่ไหน แต่ผมเชื่อว่าคนอย่างท่านZeonไม่น่าจะได้ข่าวโคมลอยมาละมั้ง

[Vee]

โหลดgundam ucมาดูสนุกมากครับ ฉากสู้ทำออกมาดีมาก นักบินธรรมดาดูเก่งกว่ายุคอื่นเยอะจัง ชอบสู้มัน

dex อย่าพลาด LCเรื่องนี้นะ ดูแล้วขนลุกเลยแฮะ(ปล.อยากบอกว่าดูยุคUC.เป็นเรื่องแรกนะครับฮะๆ)
รูปภาพ
สกินชิปๆ

shield

โพสต์ โดย shield »

แจ้งข่าว

Saijo no Meii จะเริ่มภาค2ในราวๆช่วงครึ่งหลังเดือนมีนาคม
รูปภาพ รูปภาพ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:อืมมมม ปกมันเป็นปัญหาจริงด้วยแต่คงไม่ได้อ่านแล้วแน่ๆกี่ปีแล้วละันั้น

ปล.ใช้ffมาตั้งนานเพิ่งมาเปลี่ยนthemeเล่นหลังเจอจากtheme บิริ ฮะๆ เชยจริงๆเลยเรา
ใช้ FF แต่ไม่ได้เปลี่ยนธีมเลย ^^
shield เขียน:แจ้งข่าว

Saijo no Meii จะเริ่มภาค2ในราวๆช่วงครึ่งหลังเดือนมีนาคม
อ่อ ... ยังมีต่อ
[Vee] เขียน:โหลดgundam ucมาดูสนุกมากครับ ฉากสู้ทำออกมาดีมาก นักบินธรรมดาดูเก่งกว่ายุคอื่นเยอะจัง ชอบสู้มัน

dex อย่าพลาด LCเรื่องนี้นะ ดูแล้วขนลุกเลยแฮะ(ปล.อยากบอกว่าดูยุคUC.เป็นเรื่องแรกนะครับฮะๆ)
dex คงไม่พลาดล่ะมั้ง แล้วก็น่าจะมีโอกาสเอาเข้าโรงฉายด้วยมั้ง
ซีรีย์นี้ถ้าได้เข้าโรงฉายเรื่องแรก ก็น่าจะเป็น 00 movie ล่ะมั้ง ถ้ามีในโครงการของ dex (แต่ก็น่าจะมีแหละ)

[Vee]

ดูuniconแล้วผมว่าฉากสู้ดีกว่าภาคอื่นที่ผมดูมา3ภาคนะ seed/00/x uniconดูมันกว่าเยอะเลยแฮะ
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Inori

ผมว่าเรื่องปกตินะ ภาคที่เป็น OVA เนี่ย(ไม่นับภาคที่เอาจาก tv มารวบตอน) แทบทุกภาค เนื้องานจะออกมาดูดีกว่าภาคที่เป็น TV ซีรี่ย์ อยู่แล้วน่ะ

totaro

โพสต์ โดย totaro »

ยูนิคอร์นมีกี่ตอนจบครับ? ว่าแต่ 3 ภาคที่คุณ vee ว่ามาผมชอบ x ที่สุดเลยนะดูสมัยไทก้าออกเป็น vcd กำลังรอว่าเมื่อไหร่ dex จะเอามาทำเป็น dvd ซะทีแบบว่าชอบทีฟาอ่ะ :oops: ของ dex ตอนนี้ก็เล็งอยู่หลายเรื่องเลยทั้ง G ทั้ง wing

[Vee]

รู้สคกว่าจะ6ตอนจบนิครับ

ปล.ดูkure-naiดิบแล้วสนุกดี สนพไหนมีลุ้นมั่งครับ ภาพสวยดีด้วย
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Inori

6 ตอน นี่คือ ตามที่วางแผนงานไว้น่ะครับ อาจมากหรือน้อยกว่านี้ก็ได้น่ะ ต้องรอดูกันไป - -a (แต่ส่วนใหญ่ก็จะตามแผนงานอยู่ละ)

[Vee] เขียน:ปล.ดูkure-naiดิบแล้วสนุกดี สนพไหนมีลุ้นมั่งครับ ภาพสวยดีด้วย
คุเรไน ลงอยู่ใน Jump Square

สนพ ที่มีลุ้นก็ NED กับ SIC น่ะครับ

[Vee]

ุลุ้นSICดีกว่าครับ= =
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

^
^
มีคนไปเสนอทั้ง SIC และ NED แล้วด้วยนี่นะ
แต่ก็ยังเงียบๆทั้งสองค่ายเลย
totaro เขียน:ยูนิคอร์นมีกี่ตอนจบครับ? ว่าแต่ 3 ภาคที่คุณ vee ว่ามาผมชอบ x ที่สุดเลยนะดูสมัยไทก้าออกเป็น vcd กำลังรอว่าเมื่อไหร่ dex จะเอามาทำเป็น dvd ซะทีแบบว่าชอบทีฟาอ่ะ :oops: ของ dex ตอนนี้ก็เล็งอยู่หลายเรื่องเลยทั้ง G ทั้ง wing
สำหรับผมคงเลือกซื้อ Wing มากกว่า G แน่ๆครับ เดี๋ยว X ก็คงตามมาล่ะมั้ง
ว่าแต่ Wing Box1 ยังไม่ได้ซื้อเลย เห็นว่า DEX ตัด OVA ฉบับ remaster ออกไปจากชุดนี้
ด้วยสาเหตุว่าตัว OVA ทำแยกออกมาขายแล้วก่อนนี้น่ะนะ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”