[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
Inori

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Inori »

[Vee] เขียน:ฮะๆ แค่ชื่อคนวาดบางทีก็หาได้แล้วนะครับ เว้นแต่อ.แกจะใช้อีกชื่อวาดน่ะครับ
เดี๋ยวนี้พวกเว็บที่ทำฐานข้อมูลเนี่ย ก็ใส่ข้อมูลตรงนั้นไปเกือบหมดแหละครับ บอกหมดว่า อ. ท่านนั้นนี้ มีนามแฝงนามปากกาอะไรมั่งล่ะ วาดโดอยู่เซอร์เคิลไหนมั่งล่ะ อะไรอีก บลาๆๆ - -a

armadewlo

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย armadewlo »

เรื่องของคุณ sheild น่าสนใจดีนะครับ ไปลงไว้ที่ไหน บอกกันมั่งนะครับ :D :D

อุตส่าห์ไปหาข้อมูลมา

**ถ้าเป็นบล็อคสามารถ ลงข้อมูลได้ แบบไม่มีกั๊กเลยเหรอครับ
H?agen-Dazs?

Inori

โพสต์ โดย Inori »

ถ้าลงอะไรแบบอล่างฉ่างไอ้แบบนี้ ก็โดนลบแน่ๆล่ะครับ หรือไม่ก็พวกเนื้อหาข้อความที่ดูเข้าข่ายไม่เหมาะไม่ควร ก็จะโดนแจ้งลบก็มีน่ะครับ ขึ้นอยู่กับความเหมาะสม หรือใครจะเห็นแล้วคิดยังไงน่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Inori เมื่อ อาทิตย์ 28 มิ.ย. 2009 8:48 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

[Vee]

โพสต์ โดย [Vee] »

อ่านmedaka ตอนล่าสุดmedakaเธอจะเอาสวยหรือเธอจะเอาฮาเนี้ย

แต่แบบนี้ท่าทางไปรุ่งนะ 555
รูปภาพ
สกินชิปๆ

spiral
ที่อยู่: ตรงข้ามสน.สุทธิสารฯ แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย spiral »

shield เขียน:ว่าแต่อยากได้ความเห็นหน่อยครับ ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมรายชื่อนักเขียนที่เคยมีลิขสิทธิ์ในไทย และเคยเขียนแนว Hentai รึหันไปเขียน กำลังคิดอยู่ว่าจะไปโพสที่พันทิปดีรึเปล่า กลัวว่าอาจจะทำให้ Log in หาย แต่ไปโพสที่อื่นก็คงไม่ใคร่มีใครมาดู คิดว่าจะโพสที่ไหนดีน่ะครับรึว่าที่พันทิปก็โอเคแล้ว :o
shield เขียน:ถึงคุณInori จากสว่างไปมืดก็มีครับ ถึงจะไม่น่าเชื่อ แต่ผมก็ค้นเจอมาหลายคนแล้ว

ลงบล็อกเหรอ ของลงบล็อกคุณZeonรึคุณSpiralได้มั้ยนี่ :lol: :lol: :lol:
อืม... อนุญาตให้มาลงที่Blogผมได้ครับ แต่ต้องเป็นที่กล่องปีศาจนะ หลังไมค์มาให้ผมโพสต์สิครับ แล้วผมจะส่งPassword กล่องปีศาจที่ว่านั้นไปให้ ฮา.....
เพราะรู้สึกข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องมืดๆนี่ผมจะมีเก็บไว้เยอะในกล่องปีศาจนี่แหละ
armadewlo เขียน:เรื่องของคุณ sheild น่าสนใจดีนะครับ ไปลงไว้ที่ไหน บอกกันมั่งนะครับ :D :D

**ถ้าเป็นบล็อคสามารถ ลงข้อมูลได้ แบบไม่มีกั๊กเลยเหรอครับ
เชิญ ๆ ๆ เชิญๆ เร่เข้ามา สองมือล้วงกระเป๋า สองเท้าก็ก้าวเข้ามา... เอ้า เชิญๆ เร่เข้ามา ฮา.... 555555555....
กรรมกรกระทู้สาระ(แนว)@PANTIP.COM สามัญชนคนเหมือนกัน(Normal all Human)กับWeblogดองๆทำเล่นไปเรื่อยแหละน่า
http://spiral.bloggang.com
http://spiral.exteen.com
http://twitter.com/spiralthai
http://www.facebook.com/spiralthai
http://my.dek-d.com/spiral

Zeon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Zeon »

armadewlo เขียน:เรื่องของคุณ sheild น่าสนใจดีนะครับ ไปลงไว้ที่ไหน บอกกันมั่งนะครับ :D :D

ทำเป็นเว็บส่วนตัวจะยืดหยุ่นสูงกว่า Blog ที่มีเงื่อนไขบางอย่างที่ไม่อนุญาต

สำหรับทำเว็บส่วนตัวนั้น จะมี Free Host ที่ไม่กำหนดเงื่อนไขมากมายเกี่ยวกับการใช้งานด้วย

ผมเคยทำเว็บส่วนตัวไว้เหมือนกัน แต่ตอนนี้ Free Host ที่ใช้ล่มไปแล้ว
Free Host ที่มีให้ Upload ก็มี แต่ไม่ค่อยจะว่าง Upload ข้อมูลเท่าไรเลยแฮะ - -a
(ทำเว็บมันเหนื่อยตอนอัพข้อมูลกว่าอัพข้อมูล Blog เนี่ยล่ะนะ)

ป.ล. [Spoil] Transformer2 ... Optimus เด่นสุดๆจริงๆ ภาคนี้ให้ 7.5/10 ละกัน (ชอบภาคแรกมากกว่า)

[Vee]

umi no misaki ที่เคยเสนอLC VBKได้มาแล้วคราวนี้ลุ้นkimi no iru machiต่อดีกว่า 555
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:umi no misaki ที่เคยเสนอLC VBKได้มาแล้วคราวนี้ลุ้นkimi no iru machiต่อดีกว่า 555
kimi no iru machi by koji seo ...VBK คงไม่น่าพลาดล่ะมั้งนะ
ถ้าได้มา คงไม่น่าจะได้เอาลง KCW แล้วล่ะ เพราะเพิ่งจะลง code breaker ไป คงไม่มีที่ว่างแล้ว
แต่น่าจะออกมาให้อ่านแบบรวมเล่ม อย่างที่เคยทำกับ suzuka , crossover น่ะนะ :D

ตอนนี้อยากให้มี สนพ.ไทย เข้าไปติดต่อกับทาง houbunsha ซะจริงๆเลย ...
NGB ก็เคยติดต่อกับ houbunsha น่ะนะ แต่ออกมาเล่มเดียวแล้วหายไปเลย ทั้งที่ก็แค่ 2 เล่มจบเท่านั้นเอง = ="

[Vee]

แต่เอ KC จบไป2เรื่องนะครับ overdriveกับทคคิว ผมนึกว่าจะมีอีกที่1ซะอีก T T

(เหมือนจะว่าบก.ยูตะเคยบอกว่าจะลงเรื่องใหม่2เรื่อง1CBอีกเรื่องเป็นแนวที่ไม่เคยลงในKC. หรือว่าเราจำผิดหวา= =aอายะเพิ่มขึ้นแต่ความจำน้อยลง 555)

เอาน่ะรวมเล่มก็ยังดี
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:แต่เอ KC จบไป2เรื่องนะครับ overdriveกับทคคิว ผมนึกว่าจะมีอีกที่1ซะอีก T T

(เหมือนจะว่าบก.ยูตะเคยบอกว่าจะลงเรื่องใหม่2เรื่อง1CBอีกเรื่องเป็นแนวที่ไม่เคยลงในKC. หรือว่าเราจำผิดหวา= =aอายะเพิ่มขึ้นแต่ความจำน้อยลง 555)

เอาน่ะรวมเล่มก็ยังดี
แต่ถึงจบไป 2 เรื่อง ตอนนี้ใน KCW ก็แน่นมากอยู่ดีครับ
อยากให้ VBK เร่ง School Rumble ใน KCW ให้เร็วกว่านี้ก็คงจะดี

แนวที่ไม่เคยลงมาก่อน แนวไหนเนี่ย สืบสวนก็มีแล้ว หมอก็มีแล้ว แฟนตาซีก็มีแล้ว เฮฮาก็มีแล้ว
กีฬาก็มีแล้ว ..... ไม่มีแนวผีๆใน KCW ตอนนี้เลยนี่ แต่แนวผีๆก็เคยลงใน KCW ด้วยนะ นานแล้วล่้ะ

อืม.... น่าจะเป็นแนว sci-fi นะ ถ้าจำไม่ผิดไม่เคยมีแนวนี้เคยลงใน KCW เลย

[Vee]

ฮะๆ แบบนี้KCคงไม่มีอะไรมาลงแล้วมั่งครับ รอแบบรวมเล่มT T แต่รวมเล่มVBKก็นะ ฮะๆบางทีรอจนลืม
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:ฮะๆ แบบนี้KCคงไม่มีอะไรมาลงแล้วมั่งครับ รอแบบรวมเล่มT T แต่รวมเล่มVBKก็นะ ฮะๆบางทีรอจนลืม
ก็นานแน่ครับ ....
ลิขสิทธิ์ของ VBK เยอะมาก แต่ออกได้ประมาณ 30-40 เล่มต่อเดือน
(10 เล่มต่อสัปดาห์ คือมากสุดที่ VBK เคยทำได้)

รอจนลืม เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่ปฎิเสธไม่ได้ = ="
มีหลายเรื่องเลย เรื่องไหนทันญี่ปุ่นแล้วก็ปล่อยไปเถอะ แต่เรื่องที่ยังตามต้นฉบับเยอะ
แต่หายไปกว่าจะออกมาให้เห็นสักเล่มแทบลืมไปเลยว่าเคยซื้อเรื่องนี้ด้วย

[Vee]

แบบเคนอิจิกับไอคอลล์น่ะครับ รอ รอ รอจนลืมว่ามันถึงตอนไหนแล้ว= =a
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:แบบเคนอิจิกับไอคอลล์น่ะครับ รอ รอ รอจนลืมว่ามันถึงตอนไหนแล้ว= =a
2 เรื่องนี้ส่วนนึงก็เกี่ยวกับ Shogakukan เรื่องขออนุมัติพิมพ์รวมเล่มน่ะนะ
เพราะอย่าง เคนอิจิ ก็ยังลงใน Neoz ได้ตลอดทุกสัปดาห์เลย
(สัญญาลิขสิทธิ์ที่ลงใน Neoz กะ รวมเล่ม เป็นคนละฉบับกัน)

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

spiral เขียน:เชิญ ๆ ๆ เชิญๆ เร่เข้ามา สองมือล้วงกระเป๋า สองเท้าก็ก้าวเข้ามา... เอ้า เชิญๆ เร่เข้ามา ฮา.... 555555555....
คุณสไปรัล พูดอย่างนี้แสดงว่าคอเดียวกัน :D

เรื่องใหม่ลงเคซี ผมว่า เดี๋ยวก็มีแหละอย่างที่ บก.ยูตะบอกไว้ คงจะเอามาสลับมาลงเหมือนก่อนหน้าละมั้ง
ก็ดีได้อ่านหลายๆเรื่องนะ
H?agen-Dazs?

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”