[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
shield

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงกา

โพสต์ โดย shield »

หมู่นี้งานยุ่งเหรอครับ งานแปลเยอะเรอะ 8)
รูปภาพ รูปภาพ

monboy01

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงกา

โพสต์ โดย monboy01 »

shield เขียน:หมู่นี้งานยุ่งเหรอครับ งานแปลเยอะเรอะ 8)
งานแปลผมไม่เคยเยอะหรอกครับ

...ดองตลอด :lol:

เพียงแต่ใช้เวลาทำเรื่องไร้สาระเยอะแยะมากขึ้น (จากเดิมที่ไร้สาระอยู่แล้ว)

เลยไม่ได้แวะเข้ามานานไปหน่อยน่ะครับ

shield

ตอนนี้ส่งอะไรไปมั่งแล้วละครับ และกำลังแปลอะไรมั่ง

หน้าก่อนมีที่ผมพูดถึงแปล Ubel Blatt เรื่องหน้าไม้ - บาลลิสต้านะครับ 8)

Saikin, Imouto no Yousuga Chotto Okashii n da ga งานใหม่ของ Matsuzawa Mari ที่ลงตอนแรกใน Dragon Age ช่างเป็นงานที่ดีจริงๆ ลายเส้นอ.ก็สวยดีอยู่แล้ว มาเล่นแนวนี้อีก ต้องติดตามต่อไปซะแล้ว :D

[Vee]

โพสต์ โดย [Vee] »

อ่านฮารุฮิเล่ม5จบซะที ชอบคุณวรุยะขึ้นเยอะเลยจริงๆ คนธรรมดาไม่ไม่ธรรมดาจริงๆเธอคนนี้

เล่มหลังจากนี้มีเฉลยเหตการณืตอนสุดท้ายของเล่มนี้มั้ยครับว่าเกิดจากฝีมือใคร
รูปภาพ
สกินชิปๆ

shield

วันแรก ไทยยังไม่ได้เหรียญทองเลยแฮะ สงสัยจะไปเน้นเอาหลายๆเหรียญแค่กีฬาบางชนิด

กำลังคิดอยู่ ว่าจะซื้องานใหม่ของคนเขียนเดวิลปริ๊นเซสดีมั้ย คิโนะมีขายอยู่แล้วด้วย

วันนี้ไปไหนกันหมดเนี่ย :shock:

Chiuchanlover

โพสต์ โดย Chiuchanlover »

บ่นหน่อย จับผิดได้
ไฟล์เพลงจำพวก Lossless ที่แจกในเน็ต ส่วนใหญ่ที่ผมเห็น
มัน rip มาเป็นก้อน พร้อมไฟล์ .cue ใช่ไหมครับ
แต่หารู้ไม่ ไฟล์ .cue ตัวดี ชอบทำเวลาเริ่ม - จบ ของเพลงเพี้ยนไปไม่นิดเลย
เมื่อเทียบจากการเล่นเพลงจากแผ่นโดยตรง และ rip แยก track
แต่ว่าผมไม่รู้สาเหตุที่ไฟล์ .cue เพี้ยน คงเป็นแผนดักของค่ายเพลงละมั้งครับ
เพราะตอน rip ผมไม่รู้จะปรับอย่างไรเหมือนกัน ตัวโปรแกรมมันทำไฟล์ .cue ออกมาแบบนั้นเอง
ทว่า ถ้าเราอยากแก้ไขเองล่ะ ก็ต้องแก้ที่ไฟล์ .cue (ในไฟล์ .cue มันเกี่ยวกับเวลา เริ่ม - จบ)
ซึ่งเช็คเวลาเพลงได้ในโปรแกรมเล่นเพลง แล้วแก้เวลาในไฟล์ .cue และใช้โปรแกรมแก้ไขกราฟเสียงเอา
อย่างเช่น โกลด์เวฟ เป็นต้น ยุ่งยากหน่อย แต่ถ้ามีแผ่น ผมแนะนำ rip แยก track ดีกว่า แบบนี้เหมือนต้นฉบับชัวร์ครับ
ไม่มีอะไรสบายใจได้

Zeon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Zeon »

ู^
^
เห็นด้วยนะ rip แยก track ดีกว่าเยอะ แต่เดี๋ยวนี้ขี้เกียจทำ เฮ่อๆ

Black Rock Shooter ประกาศทำ OVA ตอน 2 แล้ว
http://www.moetron.com/2010/11/13/black ... announced/

shield เขียน: กำลังคิดอยู่ ว่าจะซื้องานใหม่ของคนเขียนเดวิลปริ๊นเซสดีมั้ย คิโนะมีขายอยู่แล้วด้วย

วันนี้ไปไหนกันหมดเนี่ย :shock:
ถ้าเป็นแฟนผลงานจริงๆก็ซื้อเก็บไปเถอะครับ

วันนี้ล้างเครื่องเลยยุ่งเอาเรื่อง กว่าจะลงนั่นนี่เซ็ตอัพอัพเดทอะไรสารพัดให้เสร็จ เหนื่อยหลับไปเลย
[Vee] เขียน:อ่านฮารุฮิเล่ม5จบซะที ชอบคุณวรุยะขึ้นเยอะเลยจริงๆ คนธรรมดาไม่ไม่ธรรมดาจริงๆเธอคนนี้

เล่มหลังจากนี้มีเฉลยเหตการณืตอนสุดท้ายของเล่มนี้มั้ยครับว่าเกิดจากฝีมือใคร << ก็คงจะมีล่ะครับ เล่มหลังๆจะมีตัวละครเพิ่มอีก
เล่มนี้ก็ได้รู้จักมากขึ้นหน่อย ตัวละครธรรมดาแต่มีความไม่ธรรมดา

Inori

โพสต์ โดย Inori »

พวกไฟล์ Lossless ที่โหลดมาบางทีมันจะมี log ไฟล์มาด้วยนี่ครับ เคยเปิดดูเอาจากในนั้น ก็จะมีบอกรายละเอียดทั้งหมดนะครับ พวกเวลาเพลงมันเริ่ม-จบ ตรงไหน รวมไปถึงตำแหน่งเริ่ม-จบของเซ็คเตอร์ของเพลงนั้นๆ เป็นต้น น่ะ บางทีเวลามันดูเหมือนจะเพี้ยน แต่ตอนเปิดฟังมันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนี่ครับ? - -a

แต่ผมไม่เคยริปจากแผ่นโดยตรงอ่ะนะ เลยไม่รู้อะไรเป็นยังไง ส่วนใหญ่ก็โหลดแต่ mp3 ด้วยสิ พวก Lossless โหลดมาก็ริปเป็น mp3 หมด - -

solid_chok

โพสต์ โดย solid_chok »

เอเอ อยากทราบว่าเรื่องThey are my noble master นี่ซับไทย มันมีแบบบลูเรย์หรือป่าวอะคับ แบบDVD ก็ได้มั้ง

พอดี มีของเก่าอยู่ ดูๆแล้วภาพมันไม่ค่อยชัดเลยอะงับ

ซื้อคอมใหม่ฮาร์ดดิส2 TB ตอนนี้ เหลือแค่500GB เองแฮะ

Inori

They are my noble master เรื่องนี้ทำออกมาแต่ DVD น่ะครับ ส่วนซับไทย ผมไม่เคยเห็นแบบ DVD อ่ะนะ - -a

solid_chok

โพสต์ โดย solid_chok »

Inori เขียน:They are my noble master เรื่องนี้ทำออกมาแต่ DVD น่ะครับ ส่วนซับไทย ผมไม่เคยเห็นแบบ DVD อ่ะนะ - -a
พอจะหาได้ที่ไหนป่าวอะงับ หลังไมค์ก็ได้คับ

Inori

ถ้า dvd แบบดิบๆ ก็คงต้องตามเว็บบิทนน่ะครับ แต่ถ้าหมายถึงซับไทยก็ตุรกีโลดเลยครับ มีทำอยู่ 2 ค่ายน่ะ

Chiuchanlover

โพสต์ โดย Chiuchanlover »

วกไฟล์ Lossless ที่โหลดมาบางทีมันจะมี log ไฟล์มาด้วยนี่ครับ เคยเปิดดูเอาจากในนั้น ก็จะมีบอกรายละเอียดทั้งหมดนะครับ พวกเวลาเพลงมันเริ่ม-จบ ตรงไหน รวมไปถึงตำแหน่งเริ่ม-จบของเซ็คเตอร์ของเพลงนั้นๆ เป็นต้น น่ะ บางทีเวลามันดูเหมือนจะเพี้ยน แต่ตอนเปิดฟังมันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนี่ครับ? - -a
ไม่มีปัญหาตอนเปิดฟังหรอกครับ แต่เป็นตอนที่อยากไรท์แผ่นให้เหมือนต้นฉบับนี่สิ
พอมาฟังจับแผ่นจริงแล้ว ผมน่าจะรู้หลักพวกอ้างเป็นหูทอง
ที่สามารถหลับตาฟังเพลงจากแผ่น แล้วรู้ว่ามาจากแผ่นไหนได้เลย

ยกตัวอย่างให้
รูปภาพ เวลาแบบปัดเศษ 4.136
รูปภาพ เวลาแบบปัดเศษ 4.146

Track | Start | Length | Start sector | End sector
2 | 4:02.31 | 4:13.46 | 18181 | 37201

โดยใช้โปรแกรม EAC ริบทั้งหมด ดูจากรูปแล้วจะเห็นเวลาเริ่มต้น-จบเพลง ไม่เท่ากันนะ ปัญหาคือทำให้เพลงเริ่มช้ากว่าปกติ
แต่แก้โดยใช้ Goldwave ตัดๆ เพิ่มๆ จากเวลาที่ระบุไว้ใน detail ครับ
ไม่มีอะไรสบายใจได้

Zeon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Zeon »

โอ้...อ่านบรรทัดล่างสุดของบัตร VK Fanclub แล้ว :o

รูปภาพ

Inori

Chiuchanlover เขียน:
วกไฟล์ Lossless ที่โหลดมาบางทีมันจะมี log ไฟล์มาด้วยนี่ครับ เคยเปิดดูเอาจากในนั้น ก็จะมีบอกรายละเอียดทั้งหมดนะครับ พวกเวลาเพลงมันเริ่ม-จบ ตรงไหน รวมไปถึงตำแหน่งเริ่ม-จบของเซ็คเตอร์ของเพลงนั้นๆ เป็นต้น น่ะ บางทีเวลามันดูเหมือนจะเพี้ยน แต่ตอนเปิดฟังมันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนี่ครับ? - -a
ไม่มีปัญหาตอนเปิดฟังหรอกครับ แต่เป็นตอนที่อยากไรท์แผ่นให้เหมือนต้นฉบับนี่สิ
พอมาฟังจับแผ่นจริงแล้ว ผมน่าจะรู้หลักพวกอ้างเป็นหูทอง
ที่สามารถหลับตาฟังเพลงจากแผ่น แล้วรู้ว่ามาจากแผ่นไหนได้เลย

ยกตัวอย่างให้
รูปภาพ เวลาแบบปัดเศษ 4.136
รูปภาพ เวลาแบบปัดเศษ 4.146

Track | Start | Length | Start sector | End sector
2 | 4:02.31 | 4:13.46 | 18181 | 37201

โดยใช้โปรแกรม EAC ริบทั้งหมด ดูจากรูปแล้วจะเห็นเวลาเริ่มต้น-จบเพลง ไม่เท่ากันนะ ปัญหาคือทำให้เพลงเริ่มช้ากว่าปกติ
แต่แก้โดยใช้ Goldwave ตัดๆ เพิ่มๆ จากเวลาที่ระบุไว้ใน detail ครับ
่อ่อ ครับ

แต่แบบนี้ถ้ามาแบบทั้งแผ่นเลย(เป็นไฟล์อิมเมจ) ก็คงจะไม่มีปัญหาล่ะนะ แต่ก็ไม่เห็นแบบนั้นมานานละ(คงเพราะขนาดไฟล์มันใหญ่ แถมต้องเสียเวลามาใส่แท็กเองทีหลังอีก)

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”