[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
shield

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงกา

โพสต์ โดย shield »

สงสัยว่าไปงานหนังสือก็เจอที่sicแพคขายด้วยซ้ำนะ
รูปภาพ รูปภาพ

Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงกา

โพสต์ โดย Zeon »

armadewlo เขียน:มีใครอ่านจ๊อกกี้สาวมั่งมั้ยครับ สนุกมั้ย
ลายเส้นถูกใจผมจริงๆ
อ่านครับ ลายเส้นสวยดี แข่งม้าแบบบู๊ๆอัดแหลกในสนามแข่ง
แต่เรื่องนี้ไม่ยาวเท่าไร 3 เล่มจบเอง
shield เขียน:สงสัยว่าไปงานหนังสือก็เจอที่sicแพคขายด้วยซ้ำนะ
SIC ยังมีเหลือมาขายในงานหนังสืออีกรึ ... ออกจบไปนานมากแล้วนะนี่ :shock:

shield

เรื่องอาราตะนี่สนุกดีแฮะ อ่านเพลินจนจบอย่างรวดเร็วเลย และก็นั่งอยากอ่านเล่มต่อไป :lol:

โอ๊ะ ศุกร์นี้ hakoiri devil princess ออกเล่ม2แล้ว ต้องหาโอกาสไปเก็บ

Zeon
ติดต่อ:

ูDevil Princess นี่ ผมรอไปซื้อยกแพ๊คในงานหนังสือเลยนะนี่ เฮ่อๆ

shield

shana ญี่ปุ่นไปเล่ม8แล้ว ของไทยจะมีโอกาสได้อ่านมั้ยนะ

Zeon
ติดต่อ:

ชานะ ของ NGB กว่าจะถึงเล่ม 8 คงอีกนานมาก (เกิน 5-6 ปีแน่)
สนับสนุนให้ไปอ่านนิยายของบลิสจะดีกว่าครับ

shield

สงสัยว่าสนพ.นี้เลิกทำแล้วมากกว่าครับ หลังจากออกเล่มสุดท้ายมา นี่น่าจะเกิน2ปีแล้วนะ

Zeon
ติดต่อ:

เคยถามทาง NGB ไปเมื่อ 2-3 เดือนก่อน บอกว่ายังทำ Tsukihime & Shana อยู่
แต่กำหนดออกเล่มต่อไปยังไม่แน่นอน - -

Inori

โพสต์ โดย Inori »

ไม่รู้ได้เคยอ่้านกันรึยัง
เกี่ยวกับหนังสือการ์ตูนของNegiboseที่ ไม่ได้พิมพ์ออกมาครับ

เรื่องยกเลิกสัญญาคงเป็นไปไม่ได้ครับ
เพราะสัญญาเขียนไว้แค่ได้รับสิทธิ์ทางเราไม่มีสิทธิ์ไปต่อรองหรือยกเลิกนะ ครับ
หลังจากทำสัญญาไปแล้ว
คงได้แต่รอให้หมดสัญญาครับถ้าจะให้ทางสำนักพิมพ์อื่นพิมพ์
เรื่องจะพิมพ์ต่อหรือไม่นั้น กำลังคุยในกลุ่มที่ทำกันอยู่ครับ
เพราะยอดขายมันทำให้ตอนนี้เงินที่สำรองไว้เกลี้ยงไปแล้วนะครับ

แต่แปลและแต่งภาพอะไรเสร็จหมดไป ไกลแล้วครับ ขาดแต่ทุนทรัพย์นี่แหละ
ส่วนหนึ่งเป็นเพราะพวกผม คิดว่ามันน่าจะไม่ยากเลยลงมาทำกันเองด้วย

เป็นความอ่อนหัดและมองโลกในแง่ดีเกินไปของพวกผมเองครับต้องขอโทษด้วย

อธิบายเพิ่มเติมให้ครับ
ทั้งสองเรื่องนั้นผู้ถือลิขสิ?ไม่ใช่บริษัทเนกิโบสนะครับ
แต่เป็ฯพวกผมที่รวมเงินและทำกันเอง
แต่ที่ใช้ชื่อเนกิโบสอยู่เพราะ
1.พวกผมเป็พนักงานที่นี่นะครับใช้ชื่อต่อไปแล้วซื้อลิขสิทธิ์ได้ง่ายกว่า
2.ทางญี่ปุ่นเองก็อยากจะให้ใชชื่อสำนักพิมพ์ต่อไปนะครคับจะได้เรื่องภาพพจน์ ด้วย(อันนี้ผมก็ไมเข้าใจไอ้คนที่มันคุยมันยังบอกงงๆอยู่เลย)
เพราะฉะนั้นแล้วมันต้องแยกกันนะครับงานหลักกับงานรอง

ส่วนเรื่องสำนักพิมพ์เนกิโบสนั้นมันไม่มีมานานแล้วละครับ
เพระท่านหัวหน้าแกยอมแพ้ไปตั้งแต่โดนโกงครั้งใหญ่นั่นแล้วละครับ
พวกผมมาต่อกันเองเพราะเสียดายนะครับ

(นี่ไม่ใช่คำพูดของผมแต่เป็นของพี่ที่เค้าทำหนังสือการ์ตูนนะครับ)
ที่มา: http://www.dexclub.com/webboard/show.ph ... l&No=13947

จริงๆ เคยอ่านมาอีกต่อนึงในตุรกี แต่หากระทู้ไม่เจอ แต่จำได้ว่าที่มามันมาจากบอร์ด dex เลยไปค้นแป๊บเดียวเจอเลย...(แล้วตูเสียเวลาไปหาในตุรกีทำไมเนี่ย - -")

shield

ตกลงว่ารอนายทุนสินะ

ว่าแต่ขอความเห็นหน่อยครับ ว่าควรสมัครสมาชิกเวบ mangaupdates ไว้รึเปล่าน่ะ กติกายุ่งยากมั้ย

yukino

โพสต์ โดย yukino »

ที่ดีใจที่สุดก็เรื่องkingdom hearts ภาค 358/2 days นี่แหละ ^O^ ปลื้มสุดๆค่า
พรุ่งนี้ก็เหมือนอีกวันหนึ่ง Tomorrow is another Day.

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

จากข้อความ ก็เข้าใจได้ว่า ต้องรอลิขสิทธิ์หลุดจริงๆ (ณ ปัจจุบัน คงยังไม่หลุด)
หรืออาจจะให้ทางเขาเก็บเงินทุนได้เยอะๆแล้วค่อยออก ไม่รู้ว่าได้เงินจากงานอีเว้นต์ด้วยรึเปล่า

ผมไม่คิดเลยนะว่าจะขาดทุน สิ่งหนึ่งที่ทำให้ต้นทุนสูงก็คือ ไท่ทีโรงพิมพ์เป็นของตัวเองละมั้ง
น่าเสียดายนะทำไปเยอะแล้วด้วย
H?agen-Dazs?

ผมมาเพื่อพบคุณ

โพสต์ โดย ผมมาเพื่อพบคุณ »

Zeon เขียน:เร็วๆนี้ทาง Luckpim จะมีลิขสิทธิ์จาก Ichijinsha กับ Houbunsha ออกมาให้เห็นแน่ๆ

จะมีเรื่องอะไรบ้างกันนะ
ข่าวจากไหนอ่ะครับ ผมเข้าเว็บเขาบ่อยๆยังไม่เห็นมีมาประกาศเลย

Zeon
ติดต่อ:

อาโซ OVA2 เปลี่ยนนักพากย์ยกชุดเลยแฮะ

ในวงเล็บ คือคนเดิม

Aoi Sora: Shiroi Kumo (Kinoshita Sayaka)
Aoi Aki: Natsuno Kohri (Kawaragi Shiho)
Aoi Nami: Shirayuki Modori (Ueda Kana)
Sumiya Kana: Gogyo Nazuna (Okajima Tae)
ผมมาเพื่อพบคุณ เขียน: ข่าวจากไหนอ่ะครับ ผมเข้าเว็บเขาบ่อยๆยังไม่เห็นมีมาประกาศเลย
เมื่อวานนี้ผมเห็นอยู่ในช่องประกาศลิขสิทธิ์นะ อยู่ใต้ Takeshobo แต่ตอนนี้เอาออกไปแล้ว

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

ไม่รอช้าเมล์ไปถามเนกิโบส ซ้ำร้ายหนักเข้าไปอีกครับ
เป็นยังไงไปดูกัน
ไม่ได้พูดครับ
แต่เป็นข้อความที่พิมพ์ตอบ เมล์ไป
พิมพ์จริงครับ เพราะเรื่องมันดองมานานแล้วคนก็ไปถล่มทางเนกิโบสเยอะ
เลยคิดว่าน่าจะบอกความจริงไปว่ามันไม่ใช่ของคุณ คอนโดะแล้วนะครับ
ไอ้เรื่องพิมพ์หนังสือเนี่ย แค่ยืมชื่อแกใช้อย่างเดียว

เรื่องเล่มใหม่ตอนนี้บอกตรงๆเลยว่าคงอีกสักพักเลยละครับ
เพราะทั้งสต๊อกเก็บของเก่าของใหม่และต้นฉบับ โดนเผาเรียบหมดแล้วครับ
เรื่องยังคิดออกต่อไหมนี่ยังประชุมกันอยู่ครับ(เพราะเรื่องเมื่อเดือนทื่ผ ่านมาทำให้ทุกอย่างหายวับไปกับตา)

เรื่องสัญญาหมดปีไหนนั้น
บอกได้อยู่ครับแต่จริงๆแล้วมันเป็นเรื่องของคู่สัญญาตามมารยาทก็ไม่ควรบอกคน อื่นนะครับ
ถึงจะพิมพ์ไปอย่างนั้นแต่ตัวผมเองคนเดียวนี่แหละ(คนอื่นและบริษัทไม่เกี่ยว)
ที่ไม่ยอมบอกเพราะรออะไรบางอย่างอยู่นะครับ

ส่วนถ้าสำนักพิมพ์ที่ถูกลิขสิทธิ์จะเอาไปทำต่อนั้น
ทางนั้นน่าจะมีคอนเนคชั่นในการติดต่องานและรู้ได้อยู่แล้วครับ
ว่าทางผมจะหมดสัญญาในปีไหน
โดนเผา!
H?agen-Dazs?

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”