[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
shield

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงกา

โพสต์ โดย shield »

กลายเป็นว่าคนแปลเครียดไปตามๆกัน ชักรู้สึกผิดที่เอามาให้ดูซะแล้วสิ :(

คงบอกได้แค่ว่า คนเรามันหลบหนีเรื่องการถูกนินทาว่าร้ายไปไม่ได้ครับ แม้แต่พระพุทธองค์ก็หนีเรื่องนี้ไปไม่พ้นเช่นกัน คงได้แต่ทำใจ

ถ้ายังไงแนะนำว่าแปลปล้วมีตรงไหนติดขัด+ไม่แน่ใจ ลองเอามาถามที่นี่ก็ได้ครับ มีหลายคนช่วยกันคิด ข้อมูลที่ได้น่าจะมากกว่า ดีกว่านะ

ยกตัวอย่าง
1 อย่างตัวผมพอจะถนัดพวกบาลี-สันสกฤต และเทพทางฮินดู ถ้ามีปัญหาการแปลแนวนี้ ก็พอจะให้คำตอบได้ครับ
2 อย่างเรื่องวันพีซ ก็พอจะแนะนำคนที่เชี่ยวชาญทางนี้ให้ได้ครับ คนที่เชี่ยวชาญนี่ ขนาดที่ว่ามุขเล็กมุขน้อยในเรื่องล้ออะไร เขาเข้าใจหมด
รูปภาพ รูปภาพ

Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงกา

โพสต์ โดย Zeon »

จริงๆเรื่องแปลก็ถ้าทำถูกตามบทแปลต้นฉบับแล้วก็ไม่ต้องสนใจมากครับ สำนวนแปลที่เรียบเรียงออกมาคงทำให้ถูกใจทุกคนไม่ได้แน่
ไม่งั้นนักแปลคงเหนื่อยจนไม่เป็นอันทำงาน เพราะต้องมาคอยแคร์ความรู้สึกนักอ่านทุกคน
ส่วนที่ไม่ถูกก็แนะนำกันดีๆก็เข้าใจกันได้ แต่ความจริงมักจะออกมาสับด้วยอารมณ์กันซะมากกว่าเหตุผล
แล้วก็ชอบที่จะเอาของไพเรทมาอ้างอิงกันจังนะ ทั้งที่ควรจะยกมาอ้างอันควรจะเป็นต้นฉบับมากกว่าว่าผิดตรงไหน

ส่วนที่ NED ไม่ค่อยมีคนติมากนักที่ pantip (ค่ายอื่นโดนกันอ่วม) เพราะที่นั่นสาวกเยอะ หน้าม้าเพียบ มีบุคคลพร้อมจะแก้ต่างให้
[Vee] เขียน: เพิ่มหน่วยพิทักษธรณินเล่ม7 1เล่มครับ จากเวบcomtoon(พอดีพี่ชายsmsมาว่าซื้อแล้วเลยลองเช็คดูอีกทีปรากฎว่ามีจริงๆ)
ขอบคุณครับ โดนเพิ่มอีกเล่ม (เล่ม 5-6 ยังดองไว้อยู่เลย - -a)

Zeon
ติดต่อ:

แจ้งข่าวการ์ตูน TKO : 26 เมษายน 2553

===========================================

" เอ็มม่า ลำนำรักข้ามวรรณะ เล่ม 4 Mori Kaoru (50 บาท) "

รูปภาพ

ตามเรื่องนี้อยู่ก็แวะตามแผงในวันจันทร์ที่ 26 เม.ย. นี้ครับ

===========================================
ที่มา http://www.tkocomics.co.th/

totaro

โพสต์ โดย totaro »

shield เขียน:กลายเป็นว่าคนแปลเครียดไปตามๆกัน ชักรู้สึกผิดที่เอามาให้ดูซะแล้วสิ :(

คงบอกได้แค่ว่า คนเรามันหลบหนีเรื่องการถูกนินทาว่าร้ายไปไม่ได้ครับ แม้แต่พระพุทธองค์ก็หนีเรื่องนี้ไปไม่พ้นเช่นกัน คงได้แต่ทำใจ

ถ้ายังไงแนะนำว่าแปลปล้วมีตรงไหนติดขัด+ไม่แน่ใจ ลองเอามาถามที่นี่ก็ได้ครับ มีหลายคนช่วยกันคิด ข้อมูลที่ได้น่าจะมากกว่า ดีกว่านะ

ยกตัวอย่าง
1 อย่างตัวผมพอจะถนัดพวกบาลี-สันสกฤต และเทพทางฮินดู ถ้ามีปัญหาการแปลแนวนี้ ก็พอจะให้คำตอบได้ครับ
2 อย่างเรื่องวันพีซ ก็พอจะแนะนำคนที่เชี่ยวชาญทางนี้ให้ได้ครับ คนที่เชี่ยวชาญนี่ ขนาดที่ว่ามุขเล็กมุขน้อยในเรื่องล้ออะไร เขาเข้าใจหมด
ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ เอามาให้อ่านน่ะดีแล้วจะได้รับรู้เอาไว้เพราะผมไม่ค่อยเข้าไปในพันทิพย์เท่าไหร่ สำหรับเรื่องวันพีซก็ทำใจไว้แล้วว่าคงต้องโดนกันอีกนานแต่ก็จะตามแก้ไขไปเรื่อยๆ ครับ อ้อ เรื่องวันพีซนี่บอกไว้ตรงนี้เลยนะครับจะได้ไม่เข้าใจผิดตั้งแต่เล่ม 1-54 ใช้คนแปลอยู่แค่ 2 คนครับ ขอบคุณคุณ neozero สำหรับลิ๊งค์และประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันในวิกิผมเองก็ใช้บริการค่อนข้างบ่อยนะเรียกได้ว่าประจำเลยเพราะสะดวกดี :oops:

shield

พึ่งนึกได้ วันพีซใน c-kids เล่มนี้ มีตัวละครหนึ่ง แปลชื่อว่า คาทาริน่า เดวอน ไม่ใช่ แคทเธอริน่า เดวอน เหรอครับ

Chiuchanlover

โพสต์ โดย Chiuchanlover »

ตอน ant บูม น่าจะมีกระทู้แฉ ant ว่าแปลผิดเยอะยังไง

ส่วนที่ NED ไม่ค่อยมีคนติมากนักที่ pantip (ค่ายอื่นโดนกันอ่วม) เพราะที่นั่นสาวกเยอะ หน้าม้าเพียบ มีบุคคลพร้อมจะแก้ต่างให้
ผมรอคนเอาเอลเฟ่น ลีด ของ ant มาเทียบในพันทิปอยู่ เพราะอยากรู้ว่าการดริฟตกเขาของหน้าม้า ant มันเป็นอย่างไง อ่อ Rec ก็อีกเรื่อง =D>
ไม่มีอะไรสบายใจได้

shield

เจอบทความเรื่อง ญี่ปุ่นดัน manga สู้กับของเกาหลีและจีน ใครสนใจก็ลองหาอ่านดูนะ

แต่การ์ตูนเกาหลีกับจีนมันมีผลกับ manga ขนาดนั้นเชียว

ในบทความมีข้อมูลว่า คนญี่ปุ่น120ล้านคน เฉลี่ยแล้ว ใช้เงินกับวงการ manga และสิ่งเกี่ยวข้อง 2000Y ต่อคนต่อปี ไม่น้อยเลย

Zeon
ติดต่อ:

Chiuchanlover เขียน:ตอน ant บูม น่าจะมีกระทู้แฉ ant ว่าแปลผิดเยอะยังไง
ตอนที่มดรุ่งๆ มีแต่กระทู้อวยเพียบเลย ไม่เคยเจอกระทู้ต่อว่าเลย
Chiuchanlover เขียน: ผมรอคนเอาเอลเฟ่น ลีด ของ ant มาเทียบในพันทิปอยู่ เพราะอยากรู้ว่าการดริฟตกเขาของหน้าม้า ant มันเป็นอย่างไง อ่อ Rec ก็อีกเรื่อง =D>
REC นี่เกรงว่า NED จะดองยาวจนหมดสัญญาลิขสิทธิ์
Zeon เขียน:
shield เขียน:จะว่าไป บงกชเขาจะดอง อาณาจักรลับแลทมิฬ ไว้อีกนนมั้ยเนี่ย ไม่ยอมออกซักที
อาณาจักรลับแลทมิฬ SHINKIROU TEIKOKU (JIVE)
ออกเล่ม 2 ค้างมาตั้งแต่ 18/2/2550 เหลืออีกเล่มเดียวเอง
http://www.comtoon.com/v3/bd/frmPCover. ... D=bk001052
http://ja.wikipedia.org/wiki/%E8%9C%83% ... D%E5%9B%BD
อาณาจักรลับแลทมิฬ SHINKIROU TEIKOKU เล่ม 3 - ติดขัดปัญหาบางประการ แต่พยายามจะออกต่อให้จบ
shield เขียน:เจอบทความเรื่อง ญี่ปุ่นดัน manga สู้กับของเกาหลีและจีน ใครสนใจก็ลองหาอ่านดูนะ
แต่การ์ตูนเกาหลีกับจีนมันมีผลกับ manga ขนาดนั้นเชียว
ในบทความมีข้อมูลว่า คนญี่ปุ่น120ล้านคน เฉลี่ยแล้ว ใช้เงินกับวงการ manga และสิ่งเกี่ยวข้อง 2000Y ต่อคนต่อปี ไม่น้อยเลย
ขอ link บทความหน่อยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ ศุกร์ 23 เม.ย. 2010 7:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

shield

Zeon เขียน:
shield เขียน:เจอบทความเรื่อง ญี่ปุ่นดัน manga สู้กับของเกาหลีและจีน ใครสนใจก็ลองหาอ่านดูนะ
ขอ link บทความหน่อยครับ

เอ่อ ผมอ่านจากเป็นฉบับน่ะครับ เลยไม่รู้จะหาลิงค์ที่ไหน แต่แนะนำว่าลองดูที่เวบมติชนน่ะ น่าจะมีลิงค์ให้ไปต่อได้ ดูที่มติชนรายสัปดาห์นะ

shield

เจอแล้ว อยู่หน้านี้ http://info.matichon.co.th/weekly/ จากญี่ปุ่น นกุล ว่องฐิติวงศ์ / ญี่ปุ่นเข็น"Manga"สู้กับซีรี่ส์เกาหลี

แต่ผมเข้าไม่ได้ มันบอกต้องจ่ายเงิน :shock:

Zeon
ติดต่อ:

shield เขียน:เจอแล้ว อยู่หน้านี้ http://info.matichon.co.th/weekly/ จากญี่ปุ่น นกุล ว่องฐิติวงศ์ / ญี่ปุ่นเข็น"Manga"สู้กับซีรี่ส์เกาหลี

แต่ผมเข้าไม่ได้ มันบอกต้องจ่ายเงิน :shock:
ใช่ครับ มติชนรายสัปดาห์ เก็บค่าเข้าดูบทความมาเป็นปีแล้วครับ

สงสังคงต้องไปหาอ่านแบบเป็นเล่มๆแทนซะแล้ว สมัครสมาชิกเพื่ออ่านบทความเดียวคงไม่คุ้ม - -

shield

แบบเป็นเล่ม40บาทมั้ง บทความในเล่มมีปกฮารุฮิประกอบซะด้วย ไม่รู้ขอบงกชรึยัง

Zeon
ติดต่อ:

ู^
^
มีแววว่าจะไม่ได้ขอทาง บงกช ล่ะมั้ง
แต่ลงปกภาพปกหนังสือก็เหมือนกับโฆษณาหนังสือให้กลายๆน่ะนะ
ถ้าเอาภาพกับข้อความในเล่มไปใช้ประโยชน์ทางการค้าแบบนี้ไม่ได้แน่ๆ

shield

เอ ตกลงเรื่อง Koe de Oshigoto! นี่มีค่ายไหนได้ไปทำรึยังครับนี่

Zeon
ติดต่อ:

^
^
เรื่องนี้ของ Wani Books ยังไม่มีลิขสิทธิ์นะ ถ้าจะมีก็ SIC เท่านั้นล่ะครับ (แต่คงไม่ง่าย)

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”