[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
tare

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย tare »

Inori เขียน:Railgun เป็นไซด์สตอรี่ปลีกแยกเป็นเนื้อเรื่องนึงเลยนะครับ ถึงจะไม่อ่านอินเด็กซ์ ก็อ่านเรลกันรู้เรื่องครับ แค่ทั้งสองเรื่องมีจุดร่วมซึ่งทำให้เนื้อเรื่องเชื่อมถึงกันได้ก็เท่านั้นเองน่ะ

ออกช่วงอนิเมยังฉายกระแสดีนี่แหละครับ จะได้ช่วยดันยอดขายไปยิ่งๆขึ้น :wink: (แต่ขออย่าเป็นอย่างโทระโดระ เล่มแรกล็อตแรกละกัน -_-")
คงยังไม่ได้อ่านกันในเร็ววันนี้แน่ครับ เพราะ
1. ต้นฉบับยังไม่มา
2. คนที่จะแปล...เหมือนจะหาอยู่
3. ถ้าสยามจะบ้าเร่งออกคงไม่มีนักแปลคนไหนอยากรับด้วย
4. เกิดมันดันมาตกที่ผม(อีก)ก็โดนจับดองยาวแน่ครับ

ช่วงนี้งานใหม่ๆของสยามมาเยอะเหลือเกิน ผมอยากให้มีนักแปลเพิ่มแต่เพื่อนบอกไม่อยากรับเพิ่มแล้วเพราะมีเยอะแล้วมันยุ่ง...เอากะมันสิ
นักแปลแว่นผู้ชื่นชอบแกงกะหรี่ญี่ปุ่นเผ็ดๆเป็นที่สุด

Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Zeon »

:: อัพเดท การ์ตูนลิขสิทธิ์ ใหม่แกะซอง <ถ้าสนใจก็แวะ ซื้อ/เช่า ได้เลย> ::

@BKC

1. แอร์สาวห้าวเกินพิกัด Bucchigiri Cabin Attendant by HIDEKI OHWADA เล่ม 1 (4 เล่มจบ)

รูปภาพ

รอยยิ้มที่สดใสและการบริการด้วยใจจริง ทำให้ฮานะโซโนะ ฮินาโกะ แอร์โฮสเตสสายการบินฟูจิแอร์ไลน์สเป็นที่ชื่นชมอย่างมากในหมู่ผู้โดยสาร
ทว่า แท้จริงแล้ว เธอคืออดีตอันธพาลตัวแม่ที่ทุกคนต้องเกรง! ใครก็ตามที่ก่อความวุ่นวายบนเครื่องบินเป็นต้องถูกจัดการทุกราย!
วีรกรรมโหดมันฮาของเธอผู้มีรอยยิ้มของนางฟ้า และคมเขี้ยวของซาตานอยู่ในตัว ผู้นี้จะเป็นอย่างไร
พลิกอ่านด้านในได้เลย! ผลงานสุดฮาของผู้วาด "สน.ป่วน 24 ชั่วโมง" และ "ปุนิเอะ แม่มดสาวจอมพลัง"

2. เจ้าสาวซาตาน The bride of the demon -บทอวสาน- ASHIBE Yuuho / IKEDA Etsuko เล่ม 1 (ต้นฉบับ เล่ม 2 ยังไม่ออกเลย)

รูปภาพ

"เวียนว่ายอยู่ในห้วงเวลาอันหลากหลาย ใช้ชีวิตพลางแบกรับโทษที่ก่อขึ้น นามของข้านั้นคือเดมอส ที่ต้องการเพียงแค่หัวใจของเจ้า...."
เดมอสเริ่มเคลื่อนไหวอีกครั้งเพื่อช่วงชิงดวงใจของมินาโกะ! พบกับเรื่องราวของภาพของโอโนโนะโคะมาจิอันน่าหวาดหวั่น
และชะตาชีวิตของผู้คนที่เกี่ยวข้องกับมันได้ในบท "จุดจบของดอกไม้" และเรื่องราวความลับในอดีตอันน่าเศร้า
และน่าหวาดหวั่นของนักสเกตน้ำแข็งลีลา ในบท "ซากศพมีปีก"

3. ผู้ส่งวิญญาณ Soraoto by TAKAMIYA Satoru เล่ม 1 (2 เล่มจบ)

รูปภาพ

"สวรรค์" คือบริษัท โดยมีพนักงานที่เรียกว่า "ผู้ส่งวิญญาณ" ทำหน้าที่ส่งวิญญาณคนตายสู่ท้องฟ้า อุคะ ผู้ส่งวิญญาณ "ระดับ C" ตลอดกาล
ใช้ชีวิตเหมือนเด็กนักเรียนหญิงม.ปลายทั่วไป วันหนึ่ง จับพลัดจับผลูต้องมาจับคู่กับ ทสึมุกิ ผู้ส่งวิญญาณ "ระดับ A" ที่เอาตัวเองเป็นใหญ่!?
รวมงานของ TAKAMIYA WORLD พร้อมให้แฟนๆ ที่รอคอยได้สนุกกับเล่ม 1 แล้ว!!

4. First Love ~รักแรกมิอาจลืม~ (เล่มเดียวจบ) by MINO Nozomi

รูปภาพ

"ถ้าฉันจะมีความรัก ก็คงเป็นความฝันที่ซ้อนฝัน...." ชินเป็นสาวน้อยที่ใฝ่ฝันอยากจะมีความรัก
แต่ในความเป็นจริงแค่เพื่อนเธอก็ยังไม่มี อยู่มาวันหนึ่งเธอก็ได้พบกับ ฮารุมิ รุ่นพี่ผู้เป็นที่ชื่นชอบในหมู่สาวๆ
และมีข่าวลือออกมาอย่างไม่หยุดหย่อนโดยบังเอิญ แม้เธอจะสัมผัสได้ถึงกลิ่นอายความอันตราย
แต่ยิ่งนับวันชินก็ยิ่งหลงใหลในตัวเขา.... และนี่เองคือจุดเริ่มต้นของความรักอันแสนเศร้า

Inori

โพสต์ โดย Inori »

tare เขียน:
Inori เขียน:Railgun เป็นไซด์สตอรี่ปลีกแยกเป็นเนื้อเรื่องนึงเลยนะครับ ถึงจะไม่อ่านอินเด็กซ์ ก็อ่านเรลกันรู้เรื่องครับ แค่ทั้งสองเรื่องมีจุดร่วมซึ่งทำให้เนื้อเรื่องเชื่อมถึงกันได้ก็เท่านั้นเองน่ะ

ออกช่วงอนิเมยังฉายกระแสดีนี่แหละครับ จะได้ช่วยดันยอดขายไปยิ่งๆขึ้น :wink: (แต่ขออย่าเป็นอย่างโทระโดระ เล่มแรกล็อตแรกละกัน -_-")
คงยังไม่ได้อ่านกันในเร็ววันนี้แน่ครับ เพราะ
2. คนที่จะแปล...เหมือนจะหาอยู่
3. ถ้าสยามจะบ้าเร่งออกคงไม่มีนักแปลคนไหนอยากรับด้วย
4. เกิดมันดันมาตกที่ผม(อีก)ก็โดนจับดองยาวแน่ครับ

ช่วงนี้งานใหม่ๆของสยามมาเยอะเหลือเกิน ผมอยากให้มีนักแปลเพิ่มแต่เพื่อนบอกไม่อยากรับเพิ่มแล้วเพราะมีเยอะแล้วมันยุ่ง...เอากะมันสิ
ปัญหาหลักอยู่ที่ บุคลากร(นักแปล)ไม่พอสินะ - -a

[Vee]

โพสต์ โดย [Vee] »

tare เขียน:

ฮา สู้ๆครับคุณtare เราไปเรียนภาษาแล้วไปเป็นนักแปลมั่งดีมั้ยนะฮ่าไปช่วยคุณtare
รูปภาพ
สกินชิปๆ

spiral
ที่อยู่: ตรงข้ามสน.สุทธิสารฯ แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย spiral »

หนังสือClamp20ปีนี่อยากได้เหมือนกันแฮะ ต้องลองไปลุ้นกับนิตยสารBoomเอาละ
กรรมกรกระทู้สาระ(แนว)@PANTIP.COM สามัญชนคนเหมือนกัน(Normal all Human)กับWeblogดองๆทำเล่นไปเรื่อยแหละน่า
http://spiral.bloggang.com
http://spiral.exteen.com
http://twitter.com/spiralthai
http://www.facebook.com/spiralthai
http://my.dek-d.com/spiral

A-Zero

โพสต์ โดย A-Zero »

tare เขียน:

งานเยอะแต่คนไม่พอก็เหนื่อยหน่อยละครับ = ="
ทางนี้ก็งานรัดตัวแน่นเหมือนกัน พอจะเข้าใจอยู่ เหอๆ

shield

โพสต์ โดย shield »

tare เขียน:
shield เขียน:รบกวนหน่อยครับ ใครพอจะทราบบ้างว่าหนังสือของSugisaki Yukiruเล่มนี้ เป็นmanga รึnovel และสนพ.อะไร
ถ้าจำไม่ผิดเป็นซีรี่ส์หนังสืออ่านนอกเวลาสำหรับเด็กครับ ก็แค่เอานักวาดการ์ตูนไม่ก็นักวาดภาพประกอบที่ดังๆมาวาดปกใหม่ให้ ของสนพ.คาโดคาวะ จ้า

ตกลงไม่ใช่comicsเล่มใหม่สินะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาหา [-o<

หนังสือclamp20ปีผมวางใจแล้ว บังเอิญเป็นสมาชิกหนังสือเล่มหนึ่งของvbk เดี๋ยวเขาก็ส่งมาพร้อมกัน 8)
รูปภาพ รูปภาพ

shield

เอ ว่าแต่kiss x sis เล่ม5นี่เขาไม่แถมOADเหรอครับ เว้นไปเล่ม6เลย

RZD

โพสต์ โดย RZD »

วันนี้ไปเดอะมอล์งามวงศ์วานพอดี เลยแวะไปร้านวิบูลย์กิจมาด้วย
เห็นซากุระฉบับพิมพ์ใหม่เล่ม 1 มีหนังสือ 20 ปีแคลมป์ใส่อยู่ในซองพลาสติกเลย
ตัวหนังสือเล่มบางนิดเดียว+เย็บแม็กธรรมดา (ก็มีแค่ 8 หน้าเองนี่นะ)

สงสัยอย่างนึงว่า ทำไมฉบับพิมพ์ใหม่มันแพงจังคะ 60 แน่ะ - -'
เท่าที่ลองส่องๆ ดูจากภายนอก ดูไม่ต่างจากฉบับเก่าเลย แค่พิมพ์แบบญี่ปุ่น + ตัวเล่มหนากว่าฉบับเก่านิดหน่อยเท่านั้นเอง
(หรือจะเป็นเพราะคุณภาพกระดาษดีกว่าฉบับเก่า?)

สรุปเรื่องหนังสือแถม เจอฉบับพิมพ์ใหม่แพงอย่างนี้ + มีของเก่าอยู่แล้วด้วย เราคงตัดใจแล้วล่ะค่ะ
ไว้ยืมเพื่อนอ่านเอา หรือถ้าอยากได้จริงๆ ซื้อบูมท่าจะคุ้มกว่า - -"
แก้ไขล่าสุดโดย RZD เมื่อ จันทร์ 23 พ.ย. 2009 11:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
??????~

shield

ดูเหมือนเขาอ้าง+แก้ตัวว่าใช้กระดาษอย่างดีถนอมสายตาน่ะครับ card cature sakuraผมก็มีฉบับเก่าแถมยังสมบูรณ์ดีด้วย คงไม่สนใจฉบับพิมพ์ใหม่แล้วล่ะ [-X

solid_chok

โพสต์ โดย solid_chok »

shield เขียน:เอ ว่าแต่kiss x sis เล่ม5นี่เขาไม่แถมOADเหรอครับ เว้นไปเล่ม6เลย
งิงิเรื่องนี้ผมดูไปแค่ตอน 00-01 เองงะ ดูซับไทยนะงับ

ตอน02 ซับไทย ใครรู้ ช่วยไขความกระจ่างหน่อยเถอะงับ

อยากเก็บเรื่องนี้ >w<

shield

กลุ่มที่ทำบอกงานเข้าครับ คิวเลยช้าหน่อย แต่น่าจะออกวันพุธ

[Vee]

โพสต์ โดย [Vee] »

ลืมถามคุณtareไปเลย ว่าจะถามตั้งแต่เห็นตารางเมื่อวานแล้ว

สงครามอสูรอมตะ นี้มันเรื่องอะไรหรอครับ ชื่อเรื่องมันน่าสนใจดี
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Zeon »

ฺBRP ข่าวอัพเดท

เปลวฟ้า ผ่าวิญญาณ มหาสงครามปราสาทศักดิ์สิทธิ์ #11- มีกำหนดออก 4/12/2552

NED ข่าวอัพเดท

Bakuman วัยซนคนการ์ตูน #2
>> ยังไม่มีกำหนดออกครับ เพราะปกของเล่ม 2 ยังไม่ผ่านการพิจารณาจากทางญี่ปุ่นเลย
ส่วนต้นฉบับมาถึงเล่ม 5 แล้วครับ แต่กว่าจะออกแต่ละเล่มก็ต้องรอทางญี่ปุ่นพิจารณาปกไทยเสียก่อนถึงจะออกได้ครับ

Moe Works ข่าวอัพเดท

์สาวน้อยจอมเวทย์นาโนฮะ StrikerS #1 - คาดว่าจะวางแผงเดือน มกราคม 2553

:: อัพเดท การ์ตูนลิขสิทธิ์ ใหม่แกะซอง <ถ้าสนใจก็แวะ ซื้อ/เช่า ได้เลย> ::

@SIC

หน้ากากดอกไม้นายเคนโตะ Hana Yori mo Hana no Gotoku by NARITA Minako เล่ม 1
ลงใน Melody (Hakusensha) ... ต้นฉบับออกถึงเล่ม 7

รูปภาพ

เคนโตะ นักแสดงละครโนฝึกหัดที่ได้ไปยืนบนเวทีตั้งแต่เด็ก
ชีวิตประจำวันอันแสนยุ่งเหยิงในฐานะลูกศิษย์ก้นกุฏิของคุณตา โซจือโร่...

shield เขียน:เอ ว่าแต่kiss x sis เล่ม5นี่เขาไม่แถมOADเหรอครับ เว้นไปเล่ม6เลย
จริงๆคือเล่ม 5 ครับ พิมพ์ผิดไปครับ
RZD เขียน:วันนี้ไปเดอะมอล์งามวงศ์วานพอดี เลยแวะไปร้านวิบูลย์กิจมาด้วย
เห็นซากุระฉบับพิมพ์ใหม่เล่ม 1 มีหนังสือ 20 ปีแคลมป์ใส่อยู่ในซองพลาสติกเลย
ตัวหนังสือเล่มบางนิดเดียว+เย็บแม็กธรรมดา (ก็มีแค่ 8 หน้าเองนี่นะ)

สงสัยอย่างนึงว่า ทำไมฉบับพิมพ์ใหม่มันแพงจังคะ 60 แน่ะ - -'
เท่าที่ลองส่องๆ ดูจากภายนอก ดูไม่ต่างจากฉบับเก่าเลย แค่พิมพ์แบบญี่ปุ่น + ตัวเล่มหนากว่าฉบับเก่านิดหน่อยเท่านั้นเอง
(หรือจะเป็นเพราะคุณภาพกระดาษดีกว่าฉบับเก่า?)

สรุปเรื่องหนังสือแถม เจอฉบับพิมพ์ใหม่แพงอย่างนี้ + มีของเก่าอยู่แล้วด้วย เราคงตัดใจแล้วล่ะค่ะ
ไว้ยืมเพื่อนอ่านเอา หรือถ้าอยากได้จริงๆ ซื้อบูมท่าจะคุ้มกว่า - -"
CCS กับ MKRE ฉบับ 20 ปี CLAMP ก็ราคา 60 บาท ครับ
เนื้อกระดาษที่ใช้ก็น่าจะแบบเดียวกับที่ใช้กับ xxxHOLiC

CCS ถ้ามีของเดิมแล้ว ก็ไม่ต้องซื้อใหม่ก็ำได้ครับ
ของใหม่นี้ก็ต่างแค่เปิดแบบญี่ปุ่นแค่นั้นเองครับ ไม่มีภาพสี
เป็นฉบับที่ไม่สมกับครบรอบ 20 ปีเลยจริงๆ = =

ซื้อ BooM คุ้มกว่าครับ แบบนี้ฉบับที่แถมคงขายดีสุดๆแหงๆ

tare

โพสต์ โดย tare »

[Vee] เขียน:ลืมถามคุณtareไปเลย ว่าจะถามตั้งแต่เห็นตารางเมื่อวานแล้ว

สงครามอสูรอมตะ นี้มันเรื่องอะไรหรอครับ ชื่อเรื่องมันน่าสนใจดี
ง่า...ผมเองก็ไม่รู้จักแฮะ แต่ถามเพื่อนแล้วมันว่าเป็นเรื่อง เซ็นโกคุซอมบี้ ครับ เนื้อเรื่องเป็นญี่ปุ่นยุคสงคราม ที่เหล่านักรบซามูไรต้องเผชิญหน้ากับเหล่าผีดิบฆ่าไม่ตาย...อะไรเงี้ย
นักแปลแว่นผู้ชื่นชอบแกงกะหรี่ญี่ปุ่นเผ็ดๆเป็นที่สุด

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”