[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
[Vee]

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย [Vee] »

เทพมังกรสู้ราชาเทพไม่ได้หรอกใช่มั้ยครับ ฮะๆ

regiosตอน24เรฟ่อนมันนึกว่าตัวเองเป็นเร็นตั้นรึป่าวเนี้ยอยู่ๆไปเซิร์ฟเฉยเลย มันไม่มีทราปาร์นะเฟ้ย!!!
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Zeon »

[Vee] เขียน:เทพมังกรสู้ราชาเทพไม่ได้หรอกใช่มั้ยครับ ฮะๆ
คงงั้นล่ะครับ :lol: (ต่างชั้นกันเลย)
[Vee] เขียน:regiosตอน24เรฟ่อนมันนึกว่าตัวเองเป็นเร็นตั้นรึป่าวเนี้ยอยู่ๆไปเซิร์ฟเฉยเลย มันไม่มีทราปาร์นะเฟ้ย!!!
เรฟอนคงอยากเล่นเซิร์ฟแก้เซ็งล่ะมั้งครับ - -a

Inori

โพสต์ โดย Inori »

จากที่อ่านความเห็นของคนที่ดูตอนสุดท้ายของเรกิออสแล้ว เห็นว่าคงยากที่จะมีภาคต่อ หรือ ss ต่อแล้วล่ะครับ เพราะแปลงบทซะไม่เหลือเลยน่ะ คือ ถ้าจะต่อเนี่ย มันก็จะกลายเป็นอีกเรื่องไปเลยไม่ตามนิยายแล้วล่ะ หมดลุ้นซะละ...

spiral
ที่อยู่: ตรงข้ามสน.สุทธิสารฯ แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย spiral »

ศึกชิงลูกแก้วมังกร อือหือ....นานโคตรเลยนะเนี่ยเรื่องนี้ ตั้งแต่สมัยไพเรตของมด
เหลือเชื่อเหมือนกันที่เห็นบก.LUCKYข้ามฝั่งมาตอบกระทู้กันถึงบอร์ดบงกชเลย
กรรมกรกระทู้สาระ(แนว)@PANTIP.COM สามัญชนคนเหมือนกัน(Normal all Human)กับWeblogดองๆทำเล่นไปเรื่อยแหละน่า
http://spiral.bloggang.com
http://spiral.exteen.com
http://twitter.com/spiralthai
http://www.facebook.com/spiralthai
http://my.dek-d.com/spiral

[Vee]

ฮะๆ ผมยังแอบลุ้นอยู่ ยังไม่บอกเลยว่าหน้ากากหมาป่ามันมาได้ไง แล้วตาดิกซ์อีก เป็นใครกะไม่รู้

แล้วซายะเกี่ยวข้องยังไงกับลิลินก็ยังไม่ได้บอก เหอๆ แต่ว่าตอนสุดท้ายผมนึกว่าจะได้เห็นใช้คาตานะ เฮียแกเอาไดธ์ไปรวมกันเฉยเลย-*-
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

Inori เขียน:จากที่อ่านความเห็นของคนที่ดูตอนสุดท้ายของเรกิออสแล้ว เห็นว่าคงยากที่จะมีภาคต่อ หรือ ss ต่อแล้วล่ะครับ เพราะแปลงบทซะไม่เหลือเลยน่ะ คือ ถ้าจะต่อเนี่ย มันก็จะกลายเป็นอีกเรื่องไปเลยไม่ตามนิยายแล้วล่ะ หมดลุ้นซะละ...
กลายเป็นว่าถูกทำให้เสียไปอีกเรื่อง เฮ้อ!... เสียดายจริงๆ (จำชื่อสตูดิโอนี้ได้อย่างขึ้นใจไปเลย)
spiral เขียน:เหลือเชื่อเหมือนกันที่เห็นบก.LUCKYข้ามฝั่งมาตอบกระทู้กันถึงบอร์ดบงกชเลย
ตามมาแค่บอร์ดบงกช ก็เหลือเชื่อแล้ว แต่ยิ่งไปกว่านั้น รู้ซะอีกด้วยว่าต้องเข้ามาตอบในกระทู้นี้ =D>

[Vee]

ผมก็อยากอ่านregiosแบบนิยายนะครับ ไม่รู้BKCจะสนใจมั้ย
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:ผมก็อยากอ่านregiosแบบนิยายนะครับ ไม่รู้BKCจะสนใจมั้ย
คุณ Chiuchanlover เสนอนิยาย regios ไปให้ บงกช พิจารณาแล้วครับ คงกำลังพิจารณากันอยู่ล่ะมั้งนะ

พูดถึงไลท์โนเวล มีข่าวว่า Bliss มีแผนการที่จะขยายตลาดไลท์โนเวลนะ
ไม่แน่ว่าอาจจะได้อ่าน ไลท์โนเวล Toradora! จากทาง Bliss ก็เป็นไปได้ (อยู่ในข่ายที่ Bliss มีโอกาสอยู่แล้วด้วย)

[Vee]

ฮะๆ toradora ข่าวLCมาตอนanimeกำลังดังๆ หลังจากนั้นก็เงียบบบบหายไปเลย= =
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

แจ้งข่าว DVD Rose ลดราคา : ร้าน Gang Cartoon ที่ Central World

- Le Chevelier Dion เหลือ 699
- Sugar Sugar Rune เหลือ 999
- Black Jack แบ่งเป็น 2 set set ละ 500 กว่าๆ กับ 400 กว่าๆ
- Reideen เหลือ 699
- Steel Jeeg เหลือ 299
- Boy Be เหลือ 299
- Boukenger เหลือ 899
- Kekkaishi แบ่ง 2 set set ละ 500 กับ 400
- Haruhi ร้านนั้นยังมีขายน่ะครับ ประมาณ 600 กว่าบาท (อันนี้ไม่ลด คงรู้ว่าของขาด)

ที่มา http://www.dexclub.com/webboard/show.ph ... al&No=9649
[Vee] เขียน:ฮะๆ toradora ข่าวLCมาตอนanimeกำลังดังๆ หลังจากนั้นก็เงียบบบบหายไปเลย= =
ขั้นตอนการติดต่อซื้อลิขสิทธิ์ต้องใช้เวลา ถ้าได้ลิขสิทธิ์มาก็ต้องมีขั้นตอนการจัดทำอีก
ก็เลยทำให้ไม่่ทันกระแสแรงๆตอนนั้นน่ะนะ (Manga ที่ SIC ได้มาก็อยู่ในข่ายนี้แหละนะ)
อย่าง "นิยาย ฮารุฮิ เล่ม 1" ของ บงกช ก็เคยมีข่าวว่าจะออกไล่เลี่ยกับ DVD Rose แต่ก็ไม่ทัน

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

รอซับไทยเรกิออสจนจบครับ

ไม่ได้อ่านนิยายเลยไม่รู้ว่ามันแปลงซะขนาดไหนนะ

แต่ลิลินสมหวังดั่งที่คอยนี่ก็ปลื้มแล้วละครับ~ :D
H?agen-Dazs?

Chiuchanlover

โพสต์ โดย Chiuchanlover »

regios จบแล้วเรอะ - - บอกตามตรงผมยังไม่ได้ดูอนิเม เรกิออน เลย ที่เสนอโนเวลไปเพราะโดนใจเฟลลิ (ฮา)
แล้วเมื่อไหร่อมิโก้โละ DVD ชานะ หว่า อยากสอยแผ่นที่ไม่มีของแถมมาให้หมดซะละ
ไพเรทอย่าง VI นี่ตั้งราคาขายแบบไม่เกรงใจลิขสิทธิ์เลย แพงกว่าทั้งที่จำนวนหน้าก็เท่าๆกัน
(จะว่าไปช่วงหลังไพเรทก็ขึ้นราคาจาก 40 เป็น 45 บาท เท่ากับของลิขสิทธิ์แล้วด้วยนะ)
หรือว่าราคา 50 บาท ยังไงก็ขายได้กันแน่นะ

ไม่เกรงใจคนซื้อด้วย แต่ไงๆ มันก็ขายได้ ถ้าไม่มีเจ้าอื่นมาทำแข่ง แต่ราคาถูกกว่า - -" จะเป็นไปได้ไหมว่า ant นึกครึ้มออก to love ru ตัดหน้า vi ในราคาที่ถูกกว่า
ไม่มีอะไรสบายใจได้

Inori

โพสต์ โดย Inori »

จากคดีที่อากิบะ ผมว่าคงทำให้ ant เข็ดล่ะครับ - -a

Zeon
ติดต่อ:

Chiuchanlover เขียน:แล้วเมื่อไหร่อมิโก้โละ DVD ชานะ หว่า อยากสอยแผ่นที่ไม่มีของแถมมาให้หมดซะละ
ถ้าดูจากลำดับการเอา DVD Anime มาลดราคานะ สำหรับ DVD ชานะ ก็น่าจะปีหน้าล่ะมั้ง
(Amigo คงอยากระบาย DVD Anime ให้หมดๆไปเร็วๆด้วยล่ะมั้ง ไม่มีโครงการจะทำเรื่องใหม่เพิ่มแล้วนี่)
Chiuchanlover เขียน:ไม่เกรงใจคนซื้อด้วย แต่ไงๆ มันก็ขายได้ ถ้าไม่มีเจ้าอื่นมาทำแข่ง แต่ราคาถูกกว่า - -" จะเป็นไปได้ไหมว่า ant นึกครึ้มออก to love ru ตัดหน้า vi ในราคาที่ถูกกว่า
คงยากนะ คิดว่า ANT คงไม่หยิบมาทำแล้วล่ะนะ

อันนี้ความเห็นส่วนตัว (ปนกับเดาไปเรื่อย)
เท่าที่เห็นตามแผงการ์ตูน ... ไพเรททุกค่ายในตอนนี้นะ อย่างกับแอบไปตกลงกันยังไงยังงั้นเลย
ตามแผงนะ พอมีไพเรทรายนึงพิมพ์เรื่องนี้ออกมา ก็มีแค่รายนั้นแหละที่พิมพ์เรื่องที่ว่า
ส่วนค่ายอื่นก็ไปหาเรื่องอื่นมาพิมพ์แทน ก็เลยแทบจะไม่มีเรื่องไหนที่พิมพ์ชนกันแย่งกันเองเลย
(ไม่เหมือนกับไพเรทยุคก่อน เรื่องเดียวกัน พิมพ์ออกมาหลายค่ายเลย)
Inori เขียน:จากคดีที่อากิบะ ผมว่าคงทำให้ ant เข็ดล่ะครับ - -a
นั่นสินะ ...

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

จริงๆผมก็ไม่ได้ กังวลเรื่องเซ็นเซอร์ของ ค่ายา vi หรอกนะ ไปเปิดดดูสแกนเอาก็ได้
แต่ติดอย่างเดียวเรื่องปก
ทำได้ หมดอารมณ์ซื้อมากๆ
เทนโจเทนเงะด้วย เปลี่ยนปกใหม่ซะงั้น สงสัยไม่มีฝีมือแต่งภาพปก
ถ้าทำตามแบบยุ่นได้ ผมซื้อไปนานละ
H?agen-Dazs?

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”