[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
Zeon
ติดต่อ:

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงกา

โพสต์ โดย Zeon »

DEX ข่าวอัพเดท by webmaster

1. HOBBY JAPAN ฉบับที่ 500 มีวิธีการโมSD ดับเบิ้ลโอควอนต้า ไหมครับ?
>> เขามีลงให้ดูแว้บๆ แค่ 2 หน้าครับ ถ้าจะประกบรวมกันได้ต้องใช้ฝีมืออย่างแรงครับ

2. แผ่น DVD Gundam Unicorn จะมีปลอกสวมที่เป็นรูปที่วาดโดย อ.คาโตกิด้วยไหมครับ
>> เท่าที่ดูจากลิขสิทธิ์ตลาดในต่างประเทศแล้ว ในกรณี DVD ไม่น่าจะมีครับ แต่ของเราจะมีปลอกอะไรซักอย่างแน่นอนครับ

3. One piece Strong World ที่ซื้อมา ตอนเปิดดูกับเสียงไทย5.1
ปรากฏว่าเสียงที่ลำโพงขวาหลังมันไม่ออก แต่ถ้าเปิดเป็นญี่ปุ่น5.1 เสียงออกปกติ(เทียบที่เวลาเดียวกันกับเสียงไทย)
เลยอยากให้ลองเช็คให้หน่อยว่าแผ่นอื่นๆที่ท่านมีเสียงไทยออกเป็นปกติหรือ เปล่าคับ
>> ยังไม่ได้เช็คแผ่น แต่คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาจากการ MIXครับ

3. งานที่เดกซ์ไปออก จะมี เค-อง! แบบ DVD Boxset รึเปล่าครับ ถ้ามี ราคาในงาน ประมาณเท่าไหร่
>> ถ้ามีของก็เอาไปครับ แต่ว่าเป็นล็อตแบบกล่องขาวนะครับ ราคาก็ประมาณพันต้นๆ

4. Eden of the East Movie จะมาฉายเชียงใหม่ไหม
>> ไม่ไหวจะไปละจ้า

5. Gundam Unicorn จะออก BD มั้ยครับ?
>> วินาทีนี้คงยากครับ และต้องบอกด้วยว่าด้วยเงื่อนไขหลายๆ อย่างแล้วทำให้ราคามันไม่สามารถทำตลาดได้ในตอนนี้ครับ

6. วันพีซ ดีวีดี ทยอยออกคู่ขนานมาจนบรรจบกันแล้ว ต่อไปจะออกในลักษณะไหนครับ
ออกภาคสกายเปียคู่ไปกับวอเตอร์เซเว่น หรือออกสกายเปียไปเรื่อยๆเลยเดือนละสี่แผ่น หรือยังไงครับ ขอบคุณครับ
>> ออกสกายเปียเดือนละ 3 แผ่นแล้วค่อยต่อด้วยวอเตอร์เซเว่นครับ

7. หนังสือ Evangelion Chronicle ไปถึงไหนแล้วครับ
แล้วกล่องเปล่าสำหรับคนที่สอยเฉพาะหนังสือมาก่อนแล้ว box มาทีหลังนี่จะมีแยกขายที่ไหน เมื่อไหร่ และราคาเท่าไหร่บ้างครับ
คนอยู่ต่างจังหวัดแบบผมจะมีโอกาสหามาเป้นเจ้าของให้เข้าชุดได้ไหมครับ
>> สำหรับ EVA Chronicle ตอนนี้ต้นฉบับตอนนี้มีถึงเล่ม 15 เองครับ ว่าจะรอครับ
ออกมันยกBOX2 เล่ม 12-20 เลยครับ box มาทีหลังก็คงจะมาพร้อมกันครับ

shield เขียน:วันนี้เห็นสามก๊ก Red Cliff มาฉายใน True อลงดูไปได้ซักเดี๋ยวก็ต้องเลิก เนื้อหาโดนไส่สีตีไข่ไปอย่างเพียบเลย ข้อมูลหลายๆอย่างก้ไม่ตรงกับต้นฉบับ
พวกหนังที่สร้างจากหนังสือ-วรรณกรรมต่าง เวลาดูต้องทำใจล่ะครับ ได้แต่หวังว่าผกก. กับคนเขียนบท จะเข้าใจตัวแกนเรื่องมากพอ

มีละครสามก๊กชุดยาวที่เคยฉายช่อง TPBS (ก่อนหน้านั้นเคยฉายช่อง 5 มั้ง) ที่สร้างออกมาแล้วค่อนข้างดีกว่าชุดอื่นหน่อย

shield

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงกา

โพสต์ โดย shield »

อ่าน Bleach ตอนใหม่ๆแล้วก้ปลง

ทีตอนที่ความนิยมดี คนเขียนเล่นข้ามฉากฝึกไปหมด ฝึกบังไคนี่อยากเห็นไม่ได้เห็น

แต่พอความนิยมร่วง ดันยัดฉากฝึกมาให้เพียบ

ไม่รู้คนเขียนเอาอะไรคิด

เอ Mousou Shoujo Otakukei นี่7เล่มจบแล้วใช่มั้ยครับ

ใครว่าไทยละเมิดลิขสิทธิ์หนักกว่าคนอื่น เดี๋ยวนี้มาเลเซียเขาแซงเราไปเรียบร้อยแล้ว

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 11154.html
รูปภาพ รูปภาพ

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

อ่านเพลินจนลืมไม่ทันสังเกตเลย
ต้องมาชมบงกชซะหน่อย อามางามิไม่มีตัวอักษรไม่พึงประสงค์เลย
แจ่มมาก ให้ได้อย่างนี้ตลอดไปนะฮะ

ฝ่ายอาร์ตหลับหูหลับตาทำงานดีมาก :twisted:

ซื้อ 07ghost อ่านดีมั้ยครับ
มีใครจะซื้อแน่ๆบ้าง
H?agen-Dazs?

shield

07Ghost ผมคงซื้อแน่ๆคนหนึ่ง ภาพสวยทีเดียว

ไม่รู้เนื้อเรื่องเป็นยังไง ส่อ Y มากรึเปล่าก็ไม่รู้ เรื่องนี้สาว Y ชอบกันมาก

narm_me

โพสต์ โดย narm_me »

สวัสดีค่ะ

เห็นเป็นกระทู้ที่คุยกันยาวนานหลายหน้ามาก พอดีมีประเด็นที่อยากแจมด้วยพอดีเลยขอมาแจมด้วยนะคะ
shield เขียน:
โอ้ว ไปเห็นเรื่อง Darren Shan ของ NED แล้ว ราคา 125บาทจริงๆด้วย

น่ากลัวจะได้เห็น NED เจ๊งอีกเรื่องละ

รอดู ยังไม่ซื้อ มีทีท่าว่าจะโดนลอยแพสูงเอามากๆ

ยังไม่เห็นของเลยแฮะ

แล้วรูปเล่มเป็นแบบไหนครับ เล่มใหญ่แบบ Big Book รึเปล่าครับ ราคาขนาดนี้กระดาษน่าจะดีแน่

จริงๆการ์ตูนเรื่องนี้ก็ไม่เก่ามาก แล้วก็ไม่เด่นมากถึงขนาดต้องเอามาพิมพ์ขายในราคาแพงๆแบบนี้เลย = ="
NED คิดอะไรของเขากันแน่นะ โอกาสรอดจนพิมพ์จบคงน้อยมากเลยล่ะงานนี้
เรื่องดาร์เรน แชนนี่เราอ่านนิยาย สนุกดี เลยว่าจะซื้อการ์ตูนเก็บแต่NEDช่างตั้งราคาได้ขูดเลือดมาก โอ้...แล้วจะได้อ่านจนจบไหมเนี่ย
มนต์มัจจุราช นึกว่าจะไม่ออกแล้วซะอีก ดูแบบ RAW แล้วลายเส้นไม่เหมือนเดิมเลย หมดความงามไปเยอะ ว่าแต่เล่ม12จบจริงเหรอ
รู้สึกว่าจะไม่จบหรอกค่ะ...เสียดายอุตส่าห์กำลังเข้มข้นแท้ๆ อยากรู้เรื่องของคุณพ่อฮิโซกะ T^T

จะว่าไป แฝดอลวน(อะไรนี่แหละ)ของ Tsuda Mikiyo SIC ไม่ออกเล่มจบมาซักทีแฮะ ชักนาน

ถ้าเป็นไปได้เอางานเก่าๆของอ.มาด้วยเถอะ SIC
นั่นสิคะ รออยู่เหมือนกัน งานเก่าๆของอาจารย์นี่...มันวายเต็มตัวหลายเรื่องมั้งคะ SICถึงไม่เอามาทำ
31 STAND BY ME by OHYA Kazumi
เอ่อ บงกชเอาจริงเหรอเนี่ย ไม่ทันได้ดูเนื้อเรื่องเหมือนตอนโรเซนครอยซ์รึเปล่า... - -"
- Love revo ปฏิวัติรัก ฉันขอเป็นคนใหม่!! เล่ม 3 YUUKI FUJINARI 45 บาท
เย้ ออกเร็วดีจัง เรื่่องนี้เราว่าถ้าใครเคยเล่นเกมมาจะฮาดี~ แต่พี่เราไม่ได้เล่นเกมกลับบอกว่างงๆไม่ฮา...(ฮือออ)
ลิขสิทธิ์เก่าก็ยังออกไม่หมด ซื้อของใหม่มาหมักดองไว้อีก

ว่างๆใครรวบรวมรายชื่อเรื่องที่ได้ลิขสิทธิ์มานานแล้วแต่ไม่ออกซักทีไปให้บงกชหน่อยสิ เป็นไปได้ว่าบางเรื่องทางบงกชก็ลืมไปแล้วว่าเคยได้มา
คนแปลไม่พอมั้งคะ แต่รู้สึกว่าถ้าเรื่องดังๆก็ออกเร็วใช้ได้ แต่ถ้าพวกเล่มเดียวจบนี่เห็นตั้ง2-3ปีกว่าจะได้ออก(หรือบางทีก็นานกว่านั้น) เหอๆๆๆ
07Ghost ผมคงซื้อแน่ๆคนหนึ่ง ภาพสวยทีเดียว

ไม่รู้เนื้อเรื่องเป็นยังไง ส่อ Y มากรึเปล่าก็ไม่รู้ เรื่องนี้สาว Y ชอบกันมาก
มันก็ส่อนิดๆมั้งคะ แต่ถ้าไม่คิดไรมากก็มิตรภาพนั่นแล(ฮา)

Zeon
ติดต่อ:

A-Channel 6 ตอน ใช้ต้นฉบับจากรวมเล่ม 1 ไปหมดล่ะ ตั้งแต่ตอน 7 เป็นตอนออริจินอลแล้วสินะ (เพิ่งดูจบตอน 7)

วัยซนคนมีพลังจิต เล่ม 19
ในช่องแถม อ.ฮิงุจิ เล่าว่ามีเด็กๆเยอะแยะซื้อการ์ตูนเรื่องนี้ด้วยเงินสะสม อ. ก็เลยบอกว่าจะพยายามจบในจำนวเล่มที่น้อยทีสุด เห็นใจเด็กๆ ^^
แต่ล่าสุดเล่ม 24 แล้วก็ยังไม่จบนะ เดิมที่ อ.ฮิงุจิ ตั้งใจว่าใจจบใน 20 เล่ม (การ์ตูนผู้ชายบางเรื่องก็ลากยาวไม่จบซะที :lol: )

Boichi คนวาดเรื่อง คนเดือดเมืองดิบ เขาชอบ จาพนม มาก ตอนออกแบบตัวละครตัวนึงในเรื่องมีอิงกับจาพนมด้วย

ตั้งแต่กลางถึงปลายปีนี้โรสจัดหนักวุ้ย ทั้ง Shugo Chara ,Kirarin 3rd ,Durarara!! , Yatterman ,Heroman ,Bakuman
shield เขียน:เอ Mousou Shoujo Otakukei นี่7เล่มจบแล้วใช่มั้ยครับ
ใช่แล้วครับ
shield เขียน: ใครว่าไทยละเมิดลิขสิทธิ์หนักกว่าคนอื่น เดี๋ยวนี้มาเลเซียเขาแซงเราไปเรียบร้อยแล้ว

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 11154.html
ของไทยพวกแผ่นก็อบก็มักจะก๊อบจากพวกแผ่นลิขสิทธิ์ต่ออีกทีนึง
แต่พวกที่ยังไม่มีลิขสิทธิ์ก็มักเอาแฟนซับมาไรท์แผ่นขายทำกำไรสบายๆ = =
armadewlo เขียน: ซื้อ 07ghost อ่านดีมั้ยครับ
มีใครจะซื้อแน่ๆบ้าง
shield เขียน: ไม่รู้เนื้อเรื่องเป็นยังไง ส่อ Y มากรึเปล่าก็ไม่รู้ เรื่องนี้สาว Y ชอบกันมาก
ยกมือซื้อแน่ๆ 1 เล่ม ...สนุกใช้ได้นะเรื่องนี้ มีวายโชยนิดๆ
narm_me เขียน:สวัสดีค่ะ

เห็นเป็นกระทู้ที่คุยกันยาวนานหลายหน้ามาก พอดีมีประเด็นที่อยากแจมด้วยพอดีเลยขอมาแจมด้วยนะคะ
ยินดีต้อนรับครับ :D
narm_me เขียน: เรื่องดาร์เรน แชนนี่เราอ่านนิยาย สนุกดี เลยว่าจะซื้อการ์ตูนเก็บแต่NEDช่างตั้งราคาได้ขูดเลือดมาก โอ้...แล้วจะได้อ่านจนจบไหมเนี่ย
ก็ได้แต่หวังว่าจะไม่ลอยแพไปซะก่อนล่ะครับ ตั้งราคาได้น่ากลัวจริงๆ = =

shield

narm_me เขียน:สวัสดีค่ะ

ยินดีครับ ใครอยากเข้ามาคุยก็ได้ ถ้าไงก็มาคุยกันบ่อยๆก็ดีนะครับ :)

ว่าแต่งานของ Tsuda Mikiyo นั่นถ้าเป็นแนว Y จะใช้ชื่อ Zaou Taishi ครับ แต่ถ้าเรื่องไหนใช้ชื่อ Tsuda Mikiyo แล้ว จะออกแค่ Shounen Ai อย่างเบาๆเท่านั้น

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

fault! มันมีตอนสามด้วยนะ เพิ่งรู้แฮะ
H?agen-Dazs?

shield

narm_me เขียน:
เอ่อ บงกชเอาจริงเหรอเนี่ย ไม่ทันได้ดูเนื้อเรื่องเหมือนตอนโรเซนครอยซ์รึเปล่า... - -"

มันเป็นยังไงละครับเรื่องนี้

Inori

โพสต์ โดย Inori »

Zeon เขียน:A-Channel 6 ตอน ใช้ต้นฉบับจากรวมเล่ม 1 ไปหมดล่ะ ตั้งแต่ตอน 7 เป็นตอนออริจินอลแล้วสินะ (เพิ่งดูจบตอน 7)
คงเข้าเนื้อหาเล่ม 2 แหละครับ เพราะที่ญี่ปุ่นก็ออกไปแล้วด้วยน่ะ(ตั้งกะ มี.ค)

hikawasa

โพสต์ โดย hikawasa »

shield เขียน:
narm_me เขียน:

มันเป็นยังไงละครับเรื่องนี้
เอ..ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าแนว Yaoi รึเปล่า ไม่เคยอ่านเลยไม่รู้ว่าความแรงระดับไหน หุหุ แต่ถ้าไม่ถึงขั้น Viewfinder, Crimson Spell หรือ Junjou Romantica ก็ไม่น่ากลัวเท่าไหร่มั้งคะ^^;
รูปภาพ

shield

เท่าทีสอบถามผู้เชี่ยวชาญ Y มา Oya kazumi ก็มีเขียนแนว Y ออกมาเป็นระยะ แต่เรทต่างๆจัดว่าอ่อนพอดู มีฉากอย่างว่าพอให้รู้เท่านั้น

อ่าน ism/i เล่ม1 ไม่ติดใจเท่าไหร่แฮะ จะตามต่อดีรึเปล่าเนี่ย

Zeon
ติดต่อ:

ism/i เรื่องนี้ 4 เล่มจบเอง ผมอ่านเล่มแรกไปก็ยังไม่ได้อ่านเล่มสองต่อเลย ความอยากอ่านต่อยังไม่มี (แต่ซื้อมาแล้ว เฮ่อๆ)

Kou Fumizuki มีงานใหม่ "Itadaki!" ลงใน Young Animal Island 15/2011 นี้
โดยเนื้อเรื่องจะเกี่ยวกับ นร.หญิงหน้าใหม่ที่เข้ามาร่วมกับชมรมปีนเขา

รูปภาพ

http://www.animenewsnetwork.com/news/20 ... daki-manga

shield

แล้ว Umi no Misaki นี่จบไปแล้วเหรอครับ

เห็นคุร neozero นักสปอยล์บอกว่าได้ข่าวที่ยืนยันแล้ว ว่า BOOM ได้เรื่อง Enigma มา

Zeon
ติดต่อ:

Umi no Misaki ยังไม่จบเลยล่ะครับ ก็เท่ากับว่าเขียนสองเรื่องพร้อมกัน แต่ลงคนละเล่ม

NED ได้ Enigma มาจริงนะ เอามาลงต่อจาก Oumagadoki Doubutsuen ล่ะนะ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”