[News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และความเคลื่อนไหวในวงการ

อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
[Vee]

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย [Vee] »

นั้นสิครับ รู้ได้ไงหวาว่าต้องมาตอบที่นี้ เหอๆ
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Inori

Re: [News] สนพ.การ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย และั ความเคลื่อนไหวในวงการ

โพสต์ โดย Inori »

บ.ก.LUCKY เขียน::lol: อีกนิดนะครับ คือว่าที่เพิ่งออกคือBreak Blade เล่ม3ครับไม่ใช่เล่ม4
อุ๊ย ลืมไป :oops: :lol:

(จริงๆก๊อปมาอีกทีไม่ทันดู - -")
Zeon เขียน:ป.ล. ว่าแต่รู้ได้ไงนะว่าต้องเข้ามาตอบที่กระทู้นี้ :D
ก็คงอย่างที่คุณ Zeon เคยพูดตั้งกะที่บอร์ด SIC น่ะครับ ว่าคนจาก สนพ อื่นก็คงมีมาดูมาอ่านที่เราคุยๆกันเนี่ย 8)

[Vee]

แบบนี้ก็ดีนะครับ ความคิดเห็นของพวกเราไปถึงมือผู้ผลิตให้เค้าได้รับรู้ถึงปัญหา/ความคิดเห็นต่างๆ แต่คงเฉพาะบางสนพ.แหละครับที่เข้ามาดู

เพราะบางสนพ.ก็ยังเหมือนเดิม
รูปภาพ
สกินชิปๆ

ผมมาเพื่อพบคุณ

โพสต์ โดย ผมมาเพื่อพบคุณ »

[Vee] เขียน:แบบนี้ก็ดีนะครับ ความคิดเห็นของพวกเราไปถึงมือผู้ผลิตให้เค้าได้รับรู้ถึงปัญหา/ความคิดเห็นต่างๆ แต่คงเฉพาะบางสนพ.แหละครับที่เข้ามาดู

นั่นสิแต่ก็เข้าใจนะว่าระดับที่อ่านกระทู้มีแต่พวกตัวเล็กๆในจากสำนักพิมพ์ใหญ่ หรือพวกคนใหญ่ๆในสนพ.เล็กเท่านั้น การผลักดันเลยไม่เป็นรูปธรรม ดอย่างสยามเขาใหญ่มากจนกว่าจะปรับปรุงงานได้ก็นาน ส่วนVBKจนบัดนี้ยังไม่มีอะไรเปลี่ยน

Zeon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Zeon »

[Vee] เขียน:แบบนี้ก็ดีนะครับ ความคิดเห็นของพวกเราไปถึงมือผู้ผลิตให้เค้าได้รับรู้ถึงปัญหา/ความคิดเห็นต่างๆ แต่คงเฉพาะบางสนพ.แหละครับที่เข้ามาดู

ก็ดีน่ะนะ ที่ความเห็นของเราๆส่งถึงทีมงานของ สนพ.

ส่วนค่ายอื่น ... (ละ BKC ไว้แล้วกัน เพราะเคยตอบไปแล้ว)
1. VBK ==> อันนี้คงต้องทำใจ ขนาดเจอศึกหนักแค่ไหนก็ยังนิ่งเงียบ *
2. SIC ==> เนื่องจากภาวะขาดทุนของ SMM ทำให้ช่องทางทางอินเตอร์เนทของค่ายนี้ถูกทิ้งไปอย่างน่าเสียดาย *
3. BRP ==> ปิดบอร์ดไปนานแล้ว เนื่องด้วยมีไว้ก็ไม่มีประโยชน์ ไม่มีทีมงานใส่ใจเลย *
4. NGB ==> ถ้าพิมพ์ Shana & Tsukihime จบ สนพ.นี้ ก็คงกลายเป็นอดีต
5. NED ==> เริ่มมีเว็บและบอร์ดไว้ติดต่อ แต่เสียอยู่ตรงที่ว่าขาดการดูแลเท่าที่ควร
6. TKO ==> ทีมงานของสนพ. เอาใจใส่ที่จะตอบคำถามแก่นักอ่านดี
7. TMCX ==> ปิดบอร์ดไปแล้ว เมื่อต้นปี 2552 ทำให้ช่องทางสื่อสารกับค่ายนี้เหลือแค่โทรไป กับ ถามที่บูธตอนงานหนังสือ (เพราะเมล์ไปแต่ไม่ตอบ)

* = กลายเป็น สนพ. ที่มีการสื่อสารทางเดียว

สำหรับช่องทางสื่อสารพูดคุยกับนักอ่านทางอินเตอร์เนท อาจจะไม่สำคัญสำหรับ VBK , SIC , BRP ก็เป็นได้
Inori เขียน:ก็คงอย่างที่คุณ Zeon เคยพูดตั้งกะที่บอร์ด SIC น่ะครับ ว่าคนจาก สนพ อื่นก็คงมีมาดูมาอ่านที่เราคุยๆกันเนี่ย 8)
แต่ก็รู้ดีจริงๆว่า มีกระทู้ชื่อเดียวกันที่บอร์ด บงกช ซะด้วยนะ :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Zeon เมื่อ เสาร์ 20 มิ.ย. 2009 11:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

[Vee]

OPใหม่haruhi Super Driver เสียงไม่ค่อยเหมือนเสียงอายะเลยแฮะ แต่tomareนี้ฟังยังไงกะใช่
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:OPใหม่haruhi Super Driver เสียงไม่ค่อยเหมือนเสียงอายะเลยแฮะ แต่tomareนี้ฟังยังไงกะใช่
็ก็ว่างั้น... แต่ Aya Hirano ร้องเพลง Super Driver จริงๆนะ :D

[Vee]

ผมชอบtomare มากก่านะครับ แต่ว่าตอนใหม่3สาวในชุดยูคาตะน่ารักจริงๆ

ปล.ในพันทิพตอนนี้สรรเสิญเจ้าริโตะใหญ่ กลายเป็นเทพไปแล้ว= =
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:ปล.ในพันทิพตอนนี้สรรเสิญเจ้าริโตะใหญ่ กลายเป็นเทพไปแล้ว= =
อีกไม่นานคงกลายเป็นจอมเทพแหงๆ 555+ (จะมีใครมาล้มเจ้านี่ได้มั๊ยเนี่ย เหอๆ)

[Vee]

มีแต่ราชาเทพกับราชามาร เจ้ารินแหละครับที่สูสี สาวๆในเรื่องปรองดองกันดี 555
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:มีแต่ราชาเทพกับราชามาร เจ้ารินแหละครับที่สูสี สาวๆในเรื่องปรองดองกันดี 555
ผมว่ายิ่ง To Love Ru เพิ่มจำนวนตอนไปเรื่อยๆ ความสูสีดูจะน้อยลงไปเรื่อยๆแล้วแฮะ 555+

[Vee]

Zeon เขียน: ผมว่ายิ่ง To Love Ru เพิ่มจำนวนตอนไปเรื่อยๆ ความสูสีดูจะน้อยลงไปเรื่อยๆแล้วแฮะ 555+
นั้นสิครับหมอนี้ท่าทางจะตั้งฮาเร็มแบบสาวๆดีกันได้เหมือนกัน แทบมีluckระดับลูกรักของพระเจ้า สกิลมือเทพล้มเทพอีก

แต่ตอนนี้ริโตะมันคิดอะไรกับลาล่ารึป่าวก็ไม่รู้เห็นปกติอายอย่างเดียว
รูปภาพ
สกินชิปๆ

Zeon
ติดต่อ:

[Vee] เขียน:แต่ตอนนี้ริโตะมันคิดอะไรกับลาล่ารึป่าวก็ไม่รู้เห็นปกติอายอย่างเดียว
ก็น่าจะเริ่มคิด (ในใจ) บ้างแล้วล่ะมั้ง แต่คงยืดไปได้อีกนานชัวร์กว่าเคลียร์ :D

armadewlo

โพสต์ โดย armadewlo »

บก มาตอบถึงนี่เลยแฮะ รูปเล่มมาเรียโฮลิคเทพมากครับ ซูฮกเลย

เรื่องบลัดดี้มันเดย์ วิบูลย์กิจ ไม่ทำหรือไงนะ (หรือว่าทำแล้วแต่ไม่เห็น)

ทูเลิฟ ตัดใจซื้อไพเรตไม่ลง อ่านแสกน รอสยามไป
H?agen-Dazs?

Zeon
ติดต่อ:

armadewlo เขียน:เรื่องบลัดดี้มันเดย์ วิบูลย์กิจ ไม่ทำหรือไงนะ (หรือว่าทำแล้วแต่ไม่เห็น)
เรื่องนี้ยังไม่มีลิขสิทธิ์ในไทยครับ ...
VBK มีโอกาสค่อนข้างมากน่ะนะ แต่ตอนนี้ใน KCW ไม่มีที่ว่างแล้ว
ถ้า VBK ได้ลิขสิทธิ์มา ก็คงออกมาให้เห็นเป็นฉบับรวมเล่มแน่ๆ
(จะว่าไปช่วงนี้ VBK เงียบมาก ไม่มีข่าวอะไรเลย ไปมัวแต่เตรียมงาน VCP รึเปล่าก็ไม่รู้)

Bloody Monday by MEGUMI Kouji/RYUUMON Ryou
ลงใน Weekly Shonen Magazine (Kodansha)
armadewlo เขียน:ทูเลิฟ ตัดใจซื้อไพเรตไม่ลง อ่านแสกน รอสยามไป
หวังยากนะ จริงๆ - -
SIC ช่วงหลังๆก็เซฟตัวเองมากขึ้นแล้วด้วย

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “อัพเดทข่าวและความเคลื่อนไหววงการการ์ตูนลิขสิทธิ์ในไทย”