[Comicclub5/2008]Vivid Light

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub5/2008]Vivid Light

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะ
จนถึงฉบับนี้ น้องที่ยังเป็นนักเรียนอยู่ก็คงจะเปิดเทอมกันแล้ว ปีการศึกษาใหม่ และชั้นเรียนใหม่ บางคนก็อาจจะเป็นโรงเรียนใหม่ด้วย ตั้งใจเรียนนะคะ ปรับตัวให้ได้ แบ่งเวลาให้ถูก โดยเฉพาะคนที่มีงานอดิเรกวาดการ์ตูนไปด้วย เรียนไปด้วย เครียดนักก็พักอ่านการ์ตูนสักนิด อ่านคอลัมน์ Underground สักหน่อยเป็นการผ่อนคลาย จะได้มีแรงไปเรียนต่อไงคะ (แหม พาเข้าเรื่องจนได้นะเรา)
ฉบับนี้ก็จกเอาคนไม่ใกล้ไม่ไกล (อีกแล้ว) ค่ะ เป็นนักวาดปกนิยาย ซึ่งส่วนหนึ่งของผลงานก็มีของบงกชอยู่ด้วย นอกนั้นนี้ก็ยังกำลัง Turn Pro ในด้านคอมมิคกับบงกชอีกด้วย ไม่ต้องเดาค่ะ มาดู Profile กันเลยดีกว่า

ชื่อ-นามสกุล - แจ่มจันทร์ สิงหกฤตพิศาล
ชื่อที่ใช้ในเน็ต (Screen Name) ? เมื่อก่อนใช้ Jamaree ตอนนี้เป็น Vivid Light แล้วค่ะ
การศึกษา - ลาดกระบัง คณะสถาปัตย์ สาขานิเทศศิลป์
ผลงานด้านวาดรูปที่ผ่านมา - วาดปกที่บงกชเรื่อง บัลลังก์แห่งรัตติกาลเล่ม 1-2-3 และ Prisoner
สถาพร วาดเรื่องโรงเรียนเสนาธิการแห่งอนาธีเซียเล่ม 1, oh-evil boy, ซ้ายนิดขวาหน่อย
1168 ทำ love serie ภาพประกอบเรื่องแมวกับปลาย่าง และกลับคืนสู่ใจ
วันเกิด - 17ตุลา 2529
บล็อค / เวบ - http://jamaree0374.deviantart.com/
อีเมล์ ? jumboo_jam@hotmail.com

honeynut - ชื่นชอบนักเขียน นักวาดคนไหนเป็นพิเศษบ้างคะ
Vivid Light ? ในไทยชอบ Nair กับ Monto ที่วาดให้แจ่มใสค่ะ ต่างประเทศก็ คนวาด Vagaborn (Inoue Takehiko)

honeynut - รู้สึกตัวว่าชอบการวาดรูปตั้งแต่อายุเท่าไหร่คะ
Vivid Light - 14มั้งคะ 14 คือ วาดการ์ตูน วาดรูปก็คงตั้งแต่อนุบาล 55

honeynut - พอวาดไปวาดมา คิดว่าตัวเองชอบแบบไหนมากกว่าคะ ระหว่างคอมมิค กับอิลลัส
Vivid Light ? ก็ชอบ 2 อย่างแหละค่ะ ทำคู่กันไป ตอนแรกก็เอาคอมมิคไปเสนอที่ต่างแต่มันยังไม่ผ่านเลยหันมาวาดอิลลัส ประมาน 2-3 ปี เพิ่งจะกลับมาแตะคอมมิกเมื่อ 2 เดือนนี่เอง

honeynut - โอ้ แต่จากการที่ดูงานแล้ว ถึงจะเพิ่งกลับมาก็ถือว่า ไม่ได้ร้างวิชามากนักนะคะ ยังวาดได้อยู่
Vivid Light ? 55 ค่ะ เมื่อก่อนวาดมา 6 ปี แล้วไปวาดอิลลัสช่วงปี 1-3

honeynut ? เคยคิดไหมว่าการที่เราวาดๆ เขียนๆ เนี่ย มันจะสามารถเป็นงานที่มากกว่างานอดิเรกได้
Vivid Light ? ก็คิดอยู่ว่าจะเอามาเลี้ยงชีพ แต่มันคงไม่พอต้องหางานอื่นดด้วย

honeynut ? แล้วได้วาดปกนิยายได้ยังไงคะ เมลไปสมัครเองเลยรึเปล่า?
Vivid Light ? ใช่ค่ะ

honeynut - แล้วก็โอเคได้วาดเลย?
Vivid Light ? เขาก็ติดต่อกลับมา แล้วส่งเรื่องมาให้

honeynut ? เวลาวาดนี่ต้องอ่านนิยายทั้งเล่มเลยป่าวคะ เพราะบางสำนักพิมพ์อย่างของบงกชก็มีให้วาดภาพขาวดำซึ่งเป็นเนื้อหาภายในเล่มด้วย
Vivid Light ? เดี๋ยวนี้บงกชก็กำหนดมาให้แล้วค่ะj ไม่ต้องอ่าน แต่โดยทั่วไปก็อ่านคร่าวๆ เอาตัวละคร รายละเอียดฉาก แล้วก็ action ตัวละครที่ต้องเอามาทำปก เมื่อก่อนก็อ่านหมดแต่เดี๋ยวนี้เริ่มขี้เกียจ 55

honeynut ? อุปกรณ์ที่ใช้ในการวาดจนถึงลงสี มีอะไรบ้างคะ
Vivid Light ? ดินสอ ปิกม่า พู่กัน เครื่องแสกน คอม และเม้าส์ปากกาค่ะ

honeynut - ในการวาดรูปสีและคอมมิคขาวดำ ใช้เวลานานแค่ไหนคะ
Vivid Light ? รูปสี 1-2 วันค่ะ เฉพาะตัดเส้นก้อประมาณ 7-10 หน้า แต่ต้องวาดทั้งวันนะคะ

honeynut - ก่อนหน้าที่จะได้วาดปก เคยวาดภาพสี หรือคอมมิคส่งประกวดที่ไหนบ้างไหมคะ
Vivid Light ? เคยส่งแบบนักเขียนจากทางบ้านน่ะค่ะ เคยได้ลงไทยคอมมิกครั้งนึง แต่ไม่ได้ส่งประกวดค่ะ ไม่มีโอกาสซะทีตอนนั้นมัวแต่จะวาดส่งสนพ.อย่างเดียว

honeynut - ปกติจะชอบคาแรกเตอร์การ์ตูนแบบไหนคะ
Vivid Light - ..อืม แบบแอลค่ะ (DeathNote) ไฮเปอร์ดี

honeynut - การ์ตูนมีอิทธิพลต่อน้องมากน้อยอย่างไรคะ
Vivid Light ? ก็เคยไปเรียนภาษาญี่ปุ่นเพราะการ์ตูนอ่ะค่ะ แล้วก็เขียนการ์ตูนเพราะอ่านนี่แหละ (แต่เรียนได้2 คอร์สเลิกนะ)

honeynut - สิ่งสำคัญในการเป็นมืออาชีพทั้งอิลลัส และคอมมิค คืออะไรบ้างคะ
Vivid Light ? ความพยายามค่ะ พรสวรรค์บวกพรแสวง และความตั้งใจ ถ้ามีความมั่นใจด้วยก็จะดี มันจะทำให้เรากล้าลองอะไรใหม่ๆ

เป็นไงบ้างคะ อ่านแล้วได้ข้อคิดอะไรไปบ้างรึเปล่าเอ่ย น้องๆ ที่จดๆ จ้องๆ ว่าจะส่งประกวดก้าวแรกฯ กับบงกชก็อย่ารอช้านะคะ ถึงผลงานแรกๆ ที่ส่งมาอาจจะยังไม่ผ่าน ไม่ได้รับการตีพิมพ์ แต่นั่นคือการฝึกฝนค่ะ รับฟังคำติชม แล้วนำมาพัฒนางาน ไม่นานเกินรอ ความฝันที่จะเป็นนักเขียนการ์ตูนก็อยู่ไม่ไกลค่ะ สู้ๆ นะคะ

รูปภาพ
พฤษภาคม 2551

beaver41
ที่อยู่: 456 ซอย วัดสังข์กระจาย ถนน เพชรเกษม4 เขต บางกอกใหญ่ แขวง วัดท่าพระ กรุงเทพมหานคร 10600
ติดต่อ:

Re: [Comicclub5/2008]Vivid Light

โพสต์ โดย beaver41 »

^ ^
beaver41

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: [Comicclub5/2008]Vivid Light

โพสต์ โดย Yoziila~* »

:?
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

[-o<
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

Berserk ~
รูปภาพ

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

JackTheRipPer เขียน:Berserk ~
O{}O
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”