[Comicclub1/2008]Gtako

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub1/2008]Gtako

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะ ผู้อ่านทุกท่าน

ปีใหม่ปีนี้เรามีทั้งความสุขสนานในการฉลอง และตามด้วยความเศร้าที่ต้องสูญเสีย สมเด็จพระพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยานิวัฒนา กรมหลวง นราธิวาสราชนครินทร์ไปในเวลาไล่เลี่ยกัน ขอไว้อาลัยให้พระพี่นางฯ และขอให้พระองค์เสร็จสู่สวรรคาไลยด้วยค่ะ
ฉบับนี้เราก็เข้าเรื่องกันเลย ผู้ที่ถูกสัมภาษณ์ในฉบับนี้ก็คือ Tako หรือหมึก

ชื่อจริง ? วิภาดา จักรวาลพิทักษ์
วันเกิด - 29 ธันวาคม 2529
การศึกษา - มหาวัทยาลัย ศิลปากร คณะมัณทนศิลป์ ปี3
ผลงานที่ผ่านมา ?
doujinshi
- Howl's moving castle (Myselfishness)
- FFac (3x3 pretty boys)
- deathnote (sexy naughty bitchy)
- FMA (unwish)
ปกนิยาย สำนักพิมพ์
-In luck in love
-บงกช
-ตะวันส่อง

honeynut : ทำไมถึงตั้ง screen name ว่า Tako ล่ะคะ? ขอทราบที่มาสักหน่อย
Tako : เอ่อ..55 พอดีมีเพื่อนบ้าญี่ปุ่นแล้วเค้าเห็นผมหยิกๆเหมือนหนวดปลาหมึกเลยเรียกทาโกะ ก็เลยเอาชื่อมาใช้เล่นในบอร์ดด้วยไปๆมาๆจะเปลี่ยนชื่อก็กลัวคนสับสน

honeynut : นักเขียนที่ชื่นชอบมีใครบ้างคะ?
Tako : เทะสึกะ โอซามุ เพราะว่าแต่งเรือ่งได้สนุก คลาสสิกดี มิยาซากิ(จิบลิ) เพราะว่าแต่งเรื่องได้เข้าถึงใจคนดู แล้วก็ Walt Disney ส่วนมากเน้นที่เนื้อเรื่องมากกว่าอ่ะค่ะ

honeynut : เอะ ดีสนีย์ ชอบเรื่องไหนที่สุดคะ แอบอยากรู้ เพราะว่าเราชอบ Little Mermaid กับ Beauty and The Beast ที่สุดน่ะ ^ ^
Tako : 55 อืม...ถ้าความสวยของภาพยกให้ Sleeping Beauty

honeynut : รู้สึกหลงใหลในการ์ตูนตั้งแต่เมื่อไหร่คะ
Tako : ตั้งแต่เด็กมากๆจนจำไม่ได้เพราะว่าพี่ชายชอบอ่านค่ะ อ่านทุกแนวไม่ว่าจะเป็นผู้หญิงหรือว่าแนวผู้ชาย แต่มาเริ่มวาดจริงๆจังๆก็ตอนมัธยม เพราะว่าเจอเพื่อนที่ชอบวาดรุปเหมือนกัน

honeynut : สมัยที่เริ่มวาดการ์ตูน เคยส่งไปประกวดกับสำนักพิมพ์บ้างไหมคะ?
Tako : เคยส่งที่เดียวคือของ nation ค่ะ ไม่แต่เคยส่งเป็นเรื่อง

honeynut : อ่อ ส่งประกวดภาพสีสินะ
Tako : ขาวดำด้วยอ่ะ ได้รางวัลทั้ง2อย่าง เลยเลิกส่ง จริงๆคือคิดว่ามันวัดความสามารถนิดเดียวอ่ะ ยังมีคนอื่นอีกหลายคนที่เก่งแล้วไม่มาประชันกันที่นี่

honeynut : โดจินชิที่วาดเรื่องแรกมาจากเรื่องอะไรคะ?
Tako : จริงๆเรื่องที่เขียนเรื่องแรกจริงๆเป็นออริอ่ะค่ะ แต่มันเก่ามากคนไม่เคยอ่านกัน ถ้าเป็นโดนี่คือ unwish จาก FMA ค่ะ

honeynut : แล้วเรื่องที่คิดว่าชิวิตนี้จะต้องวาดให้ได้คือเรื่องอะไรคะ?
Tako : รีบอร์นมั้งตอนนี้55

honeynut : คาแรกเตอร์สุดโปรดเป็นยังไง
Tako : หล่อเริ่ด เซ็กซี่ ยิ่งวิปริตผิดมนุษย์จะชอบมาก

honeynut : แล้วมีออริจินอลที่คิดว่าอยากจะเขียนส่งสำนักพิมพ์บ้างหรือยัง?
Tako : มีค่ะ แต่ต้องรอ อนุมัติผ่านก่อนนะ 55 ก็เป็นเรื่องแนวเลิฟคอมเมดี้ แต่แอบอยากเขียนแนวลึกลับดูเหมือนกัน

honeynut : ความยากง่ายระหว่างการวาดโดจินชิ กับการวาดผลงานออริจินอลที่คิดขึ้นเอง เหมือน หรือแตกต่างกันอย่างไรคะ?
Tako : ต่างกันมากค่ะเพราะว่าโดจินชินั้นมีเนื้อเรื่องจริงรองรับอยู่แล้ว เราแค่เอามาคิดแตกต่อออกไป ซึ่งเราได้ภาษีจากการที่คนชอบในตัวละครอยู่แล้วเขียนสนุกได้ไม่ยาก แต่ออริเราต้องสร้างทุกอย่างด้วยตัวเอง ต้องมีเหตุผลรองรับเรื่อง และต้องดีไซน์ให้น่าสนใจด้วยค่ะ

honeynut : อุปกรณ์ที่ใช้ในการทำงานมีอะไรบ้าง
Tako : กระดาษ180แกรม ดินสอกด พิกม่า ยางลบซากุระ แล้วก็โปรแกรม comic work ค่ะ ถ้าภาพสีก็ Photoshop CS ค่ะ

honeynut : ทั้งงานภาพสี และงานคอมมิคขาวดำ หนึ่งหน้าใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงคะ
Tako : แล้วแต่อ่ะค่ะ คอมมิคขาวดำนี่วันนึงอย่างมากสุดได้ 4 แผ่นค่ะ ภาพสีก็มีตั้งแต่ 3 ช.ม. ? 3 วันอ่ะค่ะ

honeynut : ความชอบในการวาดการ์ตูนมีผลต่อชีวิตตัวเองมากแค่ไหนคะ?
Tako : มากค่ะ เพราะว่าตั้งใจอยากจะทำงานด้านนี้เลยดังนั้นจะเลือกเรียนอะไรก็พยายามให้เกี่ยวข้อง เพราะทำอย่างอื่นก็ไม่มีความสุขเท่าค่ะ แต่ก็ทำให้ลำบากเหมือนกันเพราะงานด้านนี้ประเทศไทยมีงานรองรับน้อยมาก

honeynut : ถามเกี่ยวกับการคอสเพลย์บ้าง ปกติจะคอสฯ บ่อยแค่ไหนคะ ในหนึ่งปี?
Tako : กร้าก =w=; เอ่อช่วงแรกๆที่ยังเด็กน้อยอยู่ก็ทุ่มมากแบบว่างานนึงลง2ชุดทำนองนั้นแต่เดี๋ยวนี้เพลาลงเยอะแล้วเพระาว่าอยากจะพยายามเลิก ตอนนี้ก็อาจจะเหลือซัก 5 ครั้งได้มั้งค่ะ

honeynut : แล้วการเลือกที่จะคอสเป็นตัวการ์ตูนตัวไหนเนี่ย หมึกเลือกยังไงเหรอคะ?
Tako : เลืกอตัวที่ชอบจริงๆค่ะ แล้วก็เข้ากับบุคลิกเราด้วยนอกจากนั้นตอ้งไม่แพงเกินตัวค่ะเพราะมันเป็นแค่งานอดิเรก ถ้าเป็นทีมก็ต้องไปตกลงกันในทีมว่าใครจะเป็นใครอีกที

honeynut : ชุดนี่ตัดเอง หรือว่าจ้างร้านตัดคะ แล้วค่าใช้จ่ายในการคอสแต่ละครั้งประมาณเท่าไหร่?
Tako : ชุดจ้างตัดค่ะเพราะว่าตัดเองไม่เป็นน้อ ราคาอยู่ที่เราเลือกวัสดุด้วยถ้าอยากให้สวยก็เลือกดีหน่อยส่วนมากทั้งตัวอยู่ในงบประมาน 2000 ค่ะ

honeynut : สุดท้ายแล้ว XD ฝากคำแนะนำถึงน้องๆ ที่ไม่ว่าจะคอสฯ หรือจะวาดอยู่สักหน่อยค่ะ
Tako : อืม สำหรับน้องๆที่วาดการ์ตูนอยู่ ถ้าน้องจริงจังอยากจะเป็นนักวาดจริงๆต้องหมั่นฝึกให้มาก ไม่ใช่ว่าวาดเล่นไปเรื่อยนะคะ จะทำให้เราเก่งช้า เราควรจะเรียนรู้จากงานของคนเก่งๆ เรื่องทฤษฎีทางศิลปะ แล้วก็เรื่อง Drawing กับอนาโตมี่นี่สำคัญมาก ว่างๆก็ลองสังเกตท่าทางของคนจริงๆแล้วลองวาดดูนะคะ

ถ้าเราพัฒนางานของเราให้ดีเชื่อว่าสักวันโอกาสจะต้องมาถึงเราแน่นอนเพราะเรามีดีอยู่ในตัวแล้ว หากท้อก็อย่ายอมแพ้นะคะเพราะไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่ต้น ทุกคนพยายามในแบบของตัวเองอยู่ทั้งนั้นไม่ใช่ว่าทำไม่ได้แต่ได้ลงมือทำหรือยัง

ส่วนน้องๆที่คอสเพลย์นะคะ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่แล้วแต่คนจะมอง สำหรับพี่คอสเพลย์เป็นงานอดิเรกที่เอาไว้คลายเครียด (55) เราจะมีความสุขในแบบของเราก็เป็นเรื่องดี แต่ในโลกความเป็นจริงนั้นเราก็ลืมไม่ได้นะคะ เล่นได้แต่ต้องรักษาการเรียนและให้เวลากับสิ่งอื่นบ้าง จะทำให้เราเปิดโลกและมีความสุขยั่งยืนค่ะ ขอบคุณค่า

(แอบกระซิบดังๆ) จริงๆ แล้วน้องหมึกตอนนี้กำลังทำงานเสนอกับทางบงกชอยู่ เอาใจช่วยนะคะ เข้ามาทำงานด้วยกัน ^__^ ขอบคุณมากสำหรับการให้สัมภาษณ์ในวันนี้ แล้วก็ขอบคุณผู้อ่านที่ติดตามอ่านคอลัมน์นี้เช่นกันนะคะ ปีใหม่แล้วก็ขอใหม่ความสุขมากๆ จะคิดจะทำสิ่งดีๆ ใดๆ ก็ขอให้ประสบความสำเร็จ ฉบับนี้ก็ขอลาไปก่อน แล้วพบกันใหม่ฉบับหน้าค่ะ

รูปภาพ
มกราคม 2551
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”