[Comicclub11/2007] Kinno61

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub11/2007] Kinno61

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะ ผู้อ่านทุกท่าน
ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยมีข่าวดีๆ ในบ้านเมืองซักเท่าไหร่ บรรยากาศอึมครืมมาเป็นเดือนๆ แต่ทุกคนก็ต้องทำหน้าที่ของตัวเองต่อไปเนอะ ตอนนี้น้องๆ ที่เรียนก็อยู่เปิดเทอมกันแล้ว ก็ต้องขยันเรียนนะคะ ถึงจะเรียนหนัก แต่ก็ยังดีที่อากาศเย็น เอ๊ะ หรือเย็นเกินไปก็เลยง่วงกันแน่นะ? :D เครียดๆ ง่วงๆ ก็เรามาอ่านคอลัมน์ Underground Review ดีกว่า เผื่อว่าจะได้จุดไฟน้องๆ ที่ชอบวาดการ์ตูนหายง่วงได้บ้าง ฉบับนี้เราพบกับ

Real Name : ปรีดาวรรณ เอี่ยมอุรามงคล
Screen Name : Kinno61
Education : ม.ธุรกิตบัณฑิต ปี2 คณะศิลปกรรม คอมพิวเตอร์กราฟิก
Birthday : 1 มกราคม 1986
Email : daisukezero_two@hotmail.com
Website/Blog : http://kinno61.exteen.com/
ผลงานที่ผ่านมา : โดจินออริจินัลกลุ่ม TLM กับโดจินของ FMA. Elric Holyday

honeynut : ขอทราบที่มาของ Screen Name Kinno61 หน่อยค่ะ
Kinno61 : เป็นชื่อที่ตั้งมาเล่นๆกับเพื่อนในเวปบอร์ดน่ะครับ...ไม่ได้คิดอะไรมากมาย ไปๆมาๆก็ใช้มาถึงจนทุกวันนี้

honeynut : เขียนการ์ตูนมาตั้งแต่เมื่อไหร่คะ?
Kinno61 : เออ....ตรงนี้ ถ้าเริ่มวาด ก็คงตั้งแต่ตอนป.2น่ะฮะ แต่ว่า ที่มาวาดเอาจริงๆจังก็ตอนม.4 น่ะฮะ

honeynut : นักเขียนที่ชื่นชอบมากๆ มีใครบ้าง?
Kinno61 : MINE YOSHIZAKI(Ramune,keroro) ,YOSHIHIRO TOGASHI(HunterxHunter),
HIDEAKI NISHIKAWA (DEMON HEART)

honeynut : คาแรกเตอร์สุดโปรดเป็นยังไงคะ?
Kinno61 : อุ๊...โดนใจ.....มีมากมายเต็มประดา....คงเป็นเด็กผู้ชายที่ร่าเริง ลุยๆ ออกแนวเท่ห์ๆน่ะครับ ส่วนผู้หญิงก็ชอบที่ยืนได้ด้วยลำแข้งของตัวเองไม่ต้องพึ่งพาใคร ชอบที่นิสัยตัวละครเสียมากกว่าน่ะฮะ ถ้าเกิดนิสัยดีแล้วยังน่าสงสารอีก เอาไปเลย100คะแนนเต็ม TwT

honeynut : โดจินชิเรื่องแรกที่วาดมาจากเรื่องอะไรคะ?
Kinno61 : รู้สึกว่าจะเป็นโดจินชิที่มาจากเกมส์ออนไลน์ ที่ชื่อว่า Ragnarok น่ะครับ คิดว่าหลายๆคนคงรู้จักกันดี เป็นโดจินที่ทำร่วมกับเพื่อนในกลุ่มน่ะฮะ

honeynut : ยังจำความรู้สึกที่มีคนมาซื้อโดจินชิเล่มแรกที่กล่าวถึงนี้ได้อยู่รึเปล่า รู้สึกยังไง
Kinno61 : ก็ดีใจนะครับ แรกๆไม่ได้คิดด้วยซ้ำว่าจะขายออกหรือเปล่า ก็ต้องขอบคุณเพื่อนๆและท่านอื่นๆที่ช่วยสนับสนุนด้วยนะครับ มันเป็นก้าวแรกที่ทำให้คนๆนึงรู้สึกรักวงการนี้ ถึงแม้มันจะมีขาดทุนบ้างก็ตามที^^

honeynut : อะ มาคุยเรื่องการวาดรูปซักหน่อย อุปกรณ์ที่ใช้ในการวาดรูปมีอะไรบ้างคะ
Kinno61 : ก็มี ดินสอกดใส้ H , HB ยางลบ ไม้บรรทัด ปากกาปิกม่ายี่ห้อ Uni เบอร์ 01

honeynut : ก่อนที่จะได้เข้ามหาวิทยาลัย เคยไปเรียนวาดรูปมาก่อนหรือเปล่าคะ
Kinno61 : ก็มีบ้างครับ แต่จะเน้นไปทางติววาดรูปที่ศิลปากรมากกว่าครับ

honeynut : เคยมีคนทักว่างานเหมือนกันอาจารย์คนนั้นคนนี้บ้างหรือเปล่าคะ แล้วรู้สึกยังไง?
Kinno61 : ก็มีบ้างนะครับ แต่อาจารย์บางท่านที่เค้ากล่าวมาผมไม่รู้จักเลยก็มี (ฮา) แต่ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ มันก็ต้องมีบ้างละ ผมคิดว่านักเขียนสัก90%ละน่าที่จะได้รับอิทธิพลจากอาจารย์สักท่านที่ชื่นชอบผลงานมากบ้างแน่ๆ แม้แต่ตัวอาจารย์ที่ท่านชอบก็คงจะได้รับอิทธิพลจากท่านอื่นๆมาเหมือนกัน ในนัยๆ ผมดีใจด้วยซ้ำที่งานเราไปคล้ายกับคนที่เราชื่นชอบ ปลื้มๆๆ

honeynut : ตอนนี้รับจ๊อบ เช่น งานวาดการ์ด หรือปกนิยายบ้างหรือยังคะ
Kinno61 : โอ้ะ....ยังว่างงานครับ เพราะต้องเรียนให้จบเสียก่อน ตอนนี้คิดแต่เรื่องเรียนอย่างเดียวครับ

honeynut : การเขียนการ์ตูนสำหรับน้องคิน ตั้งใจจะวาดเป็นงานอดิเรก หรือว่าอยากเป็นนักเขียนการ์ตูนแบบจริงๆ จังๆ
Kinno61 : สำหรับในตอนนี้ยังเป็นงานอดิเรกอยู่ครับ แต่ว่าอนาคตยังไม่แน่ครับ เรียนจบไปอาจจะวาดจริงๆจังๆเป็นอาชีพเลยก็ได้ครับ กำลังคิดอยู่ แต่ยังตัดสินใจเด็ดขาดไม่ได้เหมือนกันน่ะฮะ มันเป็นเรื่องของอนาคตโน่นเลย...

honeynut : สมมติว่าต้องส่งงานภายในพรุ่งนี้ขาดตัว แต่ยังเหลืออีกเยอะ และคิดว่าไม่สามารถทำให้เสร็จได้แน่ๆ น้องคินจะทำไงคะ?
Kinno61 : ผมคิดว่า ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนครับ ถ้ามันไม่ทันจริงๆ ก็จะทำสิ่งที่ต้องใช้ก่อน อย่างเช่น มีงาน A B C แต่พรุ่งนี้ต้องส่งงานAก่อน ก็ต้องทำงานAที่จะต้องมาก่อนน่ะฮะแล้วมาทำงานอื่นๆต่อรองลงมา

honeynut : โดจินชิที่ชีวิตนี้จะต้องวาดให้ได้คิดว่าจะมาจากเรื่องอะไรคะ
Kinno61 : Gurren lagann ครับ!! ถึงจะหนักหนาสาหัส ก็... ต้องรอดดดดดดดดดดดดดดด!!!!!

honeynut : คำถามสุดท้ายยอดฮิต ฝากข้อคิด ข้อแนะนำให้กับน้องๆ ที่กำลังอ่านอยู่ และเขียนการ์ตูนเหมือนกันสักหน่อย
Kinno61 : ขอเพียงแค่ฝึกฝนและเก็บประสบการณ์เยอะๆ ไม่ว่าใครก็ทำได้ทั้งนั้นครับ ถึงแม้ว่าผลมันจะออกมาไม่ค่อยดีเท่าไรก็ถือว่าเราได้ทำแล้ว แล้วก็พยายามทำมันต่อไปเรื่อยๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ~

สิ่งที่เห็นจากน้องคินในการสัมภาษณ์ครั้งนี้ก็คือการแบ่งเวลา จัดลำดับความสำคัญของกิจกรรมแต่ละอย่างได้ อันไหนยังไม่พร้อม และสำคัญรองลงมาในเวลานั้นก็พักไว้ก่อน เลือกการเรียนซึ่งเป็นสิ่งที่จำเป็นก่อน สำหรับการวาดรูป ก็เอาไว้เป็นงานอดิเรกไปก่อน เมื่อเรียนจบแล้วค่อยว่ากัน กับน้องๆ บางคนที่อยากจะทั้งวาดด้วย เขียนการ์ตูนด้วยก็คงต้องทุ่มเทเยอะๆ นะคะ ต้องแบ่งเวลาเหมือนกัน ช่วงไหนที่ต้องเรียนก็เรียน ช่วงไหนว่างก็วาด แบบนี้จะไม่เสียทั้งสองทางค่ะ
ก็ขอบคุณน้องคินมากๆ ที่สละเวลามาให้สัมภาษณ์ในครั้งนี้ ขอให้เรียนจบไวๆ แล้วก็ได้เป็นนักเขียนการ์ตูนไวๆ ด้วยนะคะ พบกันใหม่ฉบับหน้าค่ะ

รูปภาพ
พฤศจิกายน 2550
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”