[Comicclub11/2007] Kinno61

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
โพสต์: 129
ลงทะเบียนเมื่อ: ศุกร์ 12 พ.ค. 2006 1:01 pm
ที่อยู่: Lake of Souls
ติดต่อ:

[Comicclub11/2007] Kinno61

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะ ผู้อ่านทุกท่าน
ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยมีข่าวดีๆ ในบ้านเมืองซักเท่าไหร่ บรรยากาศอึมครืมมาเป็นเดือนๆ แต่ทุกคนก็ต้องทำหน้าที่ของตัวเองต่อไปเนอะ ตอนนี้น้องๆ ที่เรียนก็อยู่เปิดเทอมกันแล้ว ก็ต้องขยันเรียนนะคะ ถึงจะเรียนหนัก แต่ก็ยังดีที่อากาศเย็น เอ๊ะ หรือเย็นเกินไปก็เลยง่วงกันแน่นะ? :D เครียดๆ ง่วงๆ ก็เรามาอ่านคอลัมน์ Underground Review ดีกว่า เผื่อว่าจะได้จุดไฟน้องๆ ที่ชอบวาดการ์ตูนหายง่วงได้บ้าง ฉบับนี้เราพบกับ

Real Name : ปรีดาวรรณ เอี่ยมอุรามงคล
Screen Name : Kinno61
Education : ม.ธุรกิตบัณฑิต ปี2 คณะศิลปกรรม คอมพิวเตอร์กราฟิก
Birthday : 1 มกราคม 1986
Email : daisukezero_two@hotmail.com
Website/Blog : http://kinno61.exteen.com/
ผลงานที่ผ่านมา : โดจินออริจินัลกลุ่ม TLM กับโดจินของ FMA. Elric Holyday

honeynut : ขอทราบที่มาของ Screen Name Kinno61 หน่อยค่ะ
Kinno61 : เป็นชื่อที่ตั้งมาเล่นๆกับเพื่อนในเวปบอร์ดน่ะครับ...ไม่ได้คิดอะไรมากมาย ไปๆมาๆก็ใช้มาถึงจนทุกวันนี้

honeynut : เขียนการ์ตูนมาตั้งแต่เมื่อไหร่คะ?
Kinno61 : เออ....ตรงนี้ ถ้าเริ่มวาด ก็คงตั้งแต่ตอนป.2น่ะฮะ แต่ว่า ที่มาวาดเอาจริงๆจังก็ตอนม.4 น่ะฮะ

honeynut : นักเขียนที่ชื่นชอบมากๆ มีใครบ้าง?
Kinno61 : MINE YOSHIZAKI(Ramune,keroro) ,YOSHIHIRO TOGASHI(HunterxHunter),
HIDEAKI NISHIKAWA (DEMON HEART)

honeynut : คาแรกเตอร์สุดโปรดเป็นยังไงคะ?
Kinno61 : อุ๊...โดนใจ.....มีมากมายเต็มประดา....คงเป็นเด็กผู้ชายที่ร่าเริง ลุยๆ ออกแนวเท่ห์ๆน่ะครับ ส่วนผู้หญิงก็ชอบที่ยืนได้ด้วยลำแข้งของตัวเองไม่ต้องพึ่งพาใคร ชอบที่นิสัยตัวละครเสียมากกว่าน่ะฮะ ถ้าเกิดนิสัยดีแล้วยังน่าสงสารอีก เอาไปเลย100คะแนนเต็ม TwT

honeynut : โดจินชิเรื่องแรกที่วาดมาจากเรื่องอะไรคะ?
Kinno61 : รู้สึกว่าจะเป็นโดจินชิที่มาจากเกมส์ออนไลน์ ที่ชื่อว่า Ragnarok น่ะครับ คิดว่าหลายๆคนคงรู้จักกันดี เป็นโดจินที่ทำร่วมกับเพื่อนในกลุ่มน่ะฮะ

honeynut : ยังจำความรู้สึกที่มีคนมาซื้อโดจินชิเล่มแรกที่กล่าวถึงนี้ได้อยู่รึเปล่า รู้สึกยังไง
Kinno61 : ก็ดีใจนะครับ แรกๆไม่ได้คิดด้วยซ้ำว่าจะขายออกหรือเปล่า ก็ต้องขอบคุณเพื่อนๆและท่านอื่นๆที่ช่วยสนับสนุนด้วยนะครับ มันเป็นก้าวแรกที่ทำให้คนๆนึงรู้สึกรักวงการนี้ ถึงแม้มันจะมีขาดทุนบ้างก็ตามที^^

honeynut : อะ มาคุยเรื่องการวาดรูปซักหน่อย อุปกรณ์ที่ใช้ในการวาดรูปมีอะไรบ้างคะ
Kinno61 : ก็มี ดินสอกดใส้ H , HB ยางลบ ไม้บรรทัด ปากกาปิกม่ายี่ห้อ Uni เบอร์ 01

honeynut : ก่อนที่จะได้เข้ามหาวิทยาลัย เคยไปเรียนวาดรูปมาก่อนหรือเปล่าคะ
Kinno61 : ก็มีบ้างครับ แต่จะเน้นไปทางติววาดรูปที่ศิลปากรมากกว่าครับ

honeynut : เคยมีคนทักว่างานเหมือนกันอาจารย์คนนั้นคนนี้บ้างหรือเปล่าคะ แล้วรู้สึกยังไง?
Kinno61 : ก็มีบ้างนะครับ แต่อาจารย์บางท่านที่เค้ากล่าวมาผมไม่รู้จักเลยก็มี (ฮา) แต่ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ มันก็ต้องมีบ้างละ ผมคิดว่านักเขียนสัก90%ละน่าที่จะได้รับอิทธิพลจากอาจารย์สักท่านที่ชื่นชอบผลงานมากบ้างแน่ๆ แม้แต่ตัวอาจารย์ที่ท่านชอบก็คงจะได้รับอิทธิพลจากท่านอื่นๆมาเหมือนกัน ในนัยๆ ผมดีใจด้วยซ้ำที่งานเราไปคล้ายกับคนที่เราชื่นชอบ ปลื้มๆๆ

honeynut : ตอนนี้รับจ๊อบ เช่น งานวาดการ์ด หรือปกนิยายบ้างหรือยังคะ
Kinno61 : โอ้ะ....ยังว่างงานครับ เพราะต้องเรียนให้จบเสียก่อน ตอนนี้คิดแต่เรื่องเรียนอย่างเดียวครับ

honeynut : การเขียนการ์ตูนสำหรับน้องคิน ตั้งใจจะวาดเป็นงานอดิเรก หรือว่าอยากเป็นนักเขียนการ์ตูนแบบจริงๆ จังๆ
Kinno61 : สำหรับในตอนนี้ยังเป็นงานอดิเรกอยู่ครับ แต่ว่าอนาคตยังไม่แน่ครับ เรียนจบไปอาจจะวาดจริงๆจังๆเป็นอาชีพเลยก็ได้ครับ กำลังคิดอยู่ แต่ยังตัดสินใจเด็ดขาดไม่ได้เหมือนกันน่ะฮะ มันเป็นเรื่องของอนาคตโน่นเลย...

honeynut : สมมติว่าต้องส่งงานภายในพรุ่งนี้ขาดตัว แต่ยังเหลืออีกเยอะ และคิดว่าไม่สามารถทำให้เสร็จได้แน่ๆ น้องคินจะทำไงคะ?
Kinno61 : ผมคิดว่า ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนครับ ถ้ามันไม่ทันจริงๆ ก็จะทำสิ่งที่ต้องใช้ก่อน อย่างเช่น มีงาน A B C แต่พรุ่งนี้ต้องส่งงานAก่อน ก็ต้องทำงานAที่จะต้องมาก่อนน่ะฮะแล้วมาทำงานอื่นๆต่อรองลงมา

honeynut : โดจินชิที่ชีวิตนี้จะต้องวาดให้ได้คิดว่าจะมาจากเรื่องอะไรคะ
Kinno61 : Gurren lagann ครับ!! ถึงจะหนักหนาสาหัส ก็... ต้องรอดดดดดดดดดดดดดดด!!!!!

honeynut : คำถามสุดท้ายยอดฮิต ฝากข้อคิด ข้อแนะนำให้กับน้องๆ ที่กำลังอ่านอยู่ และเขียนการ์ตูนเหมือนกันสักหน่อย
Kinno61 : ขอเพียงแค่ฝึกฝนและเก็บประสบการณ์เยอะๆ ไม่ว่าใครก็ทำได้ทั้งนั้นครับ ถึงแม้ว่าผลมันจะออกมาไม่ค่อยดีเท่าไรก็ถือว่าเราได้ทำแล้ว แล้วก็พยายามทำมันต่อไปเรื่อยๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ~

สิ่งที่เห็นจากน้องคินในการสัมภาษณ์ครั้งนี้ก็คือการแบ่งเวลา จัดลำดับความสำคัญของกิจกรรมแต่ละอย่างได้ อันไหนยังไม่พร้อม และสำคัญรองลงมาในเวลานั้นก็พักไว้ก่อน เลือกการเรียนซึ่งเป็นสิ่งที่จำเป็นก่อน สำหรับการวาดรูป ก็เอาไว้เป็นงานอดิเรกไปก่อน เมื่อเรียนจบแล้วค่อยว่ากัน กับน้องๆ บางคนที่อยากจะทั้งวาดด้วย เขียนการ์ตูนด้วยก็คงต้องทุ่มเทเยอะๆ นะคะ ต้องแบ่งเวลาเหมือนกัน ช่วงไหนที่ต้องเรียนก็เรียน ช่วงไหนว่างก็วาด แบบนี้จะไม่เสียทั้งสองทางค่ะ
ก็ขอบคุณน้องคินมากๆ ที่สละเวลามาให้สัมภาษณ์ในครั้งนี้ ขอให้เรียนจบไวๆ แล้วก็ได้เป็นนักเขียนการ์ตูนไวๆ ด้วยนะคะ พบกันใหม่ฉบับหน้าค่ะ




รูปภาพ
พฤศจิกายน 2550
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส