[Comicclub7/2007] Waenagariel

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub7/2007] Waenagariel

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะ ผู้อ่านทุกท่าน
ทำคอลัมน์นี้มาหนึ่งปีเศษแล้ว ได้รู้จักคนเพิ่มขึ้น บางคนก็เคยเห็นหน้าเห็นตากันแต่ไม่เคยคุยกันเลยก็ได้มีโอกาสพูดคุยกันเพราะทำคอลัมน์นี้ ชักรู้สึกชอบซะแล้วสิ ครั้งนี้นะคะก็มีโอกาสได้สัมภาษณ์ Waenaglariel นักวาดภาพปก และประกอบซึ่งเชื่อว่าถ้าได้เห็นงานแล้วผู้อ่านที่เป็นคอนิยายวัยรุ่นน่าจะจำได้เป็นอย่างดี เพราะเธอมีผลงานออกมาเยอะแยะเลย

ชื่อ-นามสกุล : นิษฐา ภูษาชีวะ

ชื่อที่ใช้ในเน็ต : waenaglariel

การศึกษา อาชีพ :
คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
อาชีพ : สถาปนิก/ project manager - SCG Network management Co., Ltd./Illustrator อิสระ
ผลงานด้านวาดรูปที่ผ่านมา :
ปกนิยาย/ กราฟิก (แล้วแต่สนพ.) ส่วนใหญ่เป็นแนว fantasy ไม่ก็เลิฟสตอรี่
โดจิน: D.gray man [KEEP OUT] กับกลุ่ม deathline
งานประกวด : ภาพประกอบหนังสือ PIE-IX ของแคนาดา (เป็น feature artist) , MUNZE Contest ของ Meisan ได้ที่ 2
วันเกิด : 5 มีนาคม
เมล : neo_hi_gate@yahoo.com
เวบ/บล็อค : http://waenagalriel.exteen.com, http://waenaglariel.deviantart.com

honeynut : ที่มาของชื่อ waenaglariel มาจากไหนคะ
waenaglariel : มาจากชื่อจริงตัวเองเอาไปใส่ในเจเนอเรเตอร์ภาษาเอลฟ์ในช่วงที่เพิ่งก้าวเข้าสู่โลกออนไลน์และพีค Lord of the ring สุด ๆค่ะ แต่ตอนนี้พอเอาไปใส่ดันไม่ได้ชื่อเดิม... (อ้าว... - -a)

honeynut : เริ่มรู้สึกว่ารักในการวาดรูปตั้งแต่เมื่อไหร่คะ
waenaglariel : ตั้งแต่เด็ก ๆ เลยค่ะ ตอนเห็นหนังสือนิทานสวย ๆ นี่อยากสงสัยจะวาดมั่งละมั้ง แล้วก็เลยไปเขียนไว้ในนั้นเต็มไปหมด (หลักฐานมัดตัวคนร้ายมากเลยนะนั่น)

honeynut : แสดงว่าชอบทางอิลลัสมากกว่าวาดคอมมิครึเปล่า
waenaglariel : ตอนเด็ก ๆ ก็วาดคอมิคแบบเล่น ๆ ไว้เยอะนะคะ (ตั้งแต่ยังไม่รู้ว่ามันเรียกว่าโดจิน 55) แต่เป็นเส้นดินสอ ทำอิลลัสมากกว่าเพราะรู้สึกว่ามันจบใน 1 ภาพ แล้วก็ตอนที่ฝึกนี่สีหาซื้อง่ายกว่าสกรีนโทน เลยได้เล่นสีบ่อยกว่า อย่างไรก็ตามตอนนี้ก็อยากอัพสกิลคอมิกเหมือนกัน - -;

honeynut : ปกติแล้วอิลลัสหนึ่งรูปใช้เวลานานไหมคะ
waenaglariel : แล้วแต่ความเนี้ยบด้วยค่ะ ระยะเวลาแปรปรวนมาก มีตั้งแต่ 2 ชั่วโมง - เกือบอาทิตย์

honeynut : เครื่องมือที่ใช้ทำงานมีอะไรบ้างคะ
waenaglariel : ดินสอกด 3b 0.5, แบบสี 0.7, กระดาษ, แสกนเนอร์, Wacomi Tablet intuos3 6" x 8", PC ค่ะ

honeynut : ลืมถามถึงนักเขียนการ์ตูน หรือ นักวาดภาพที่ชอบ มีใครบ้างคะ
waenaglariel : นักเขียนการ์ตูน: CLAMP, Tsukisaki Yukiru, Yamada Nampei, Hoshino Katsura, Tanemura arina, Obata Takeshi, Hino Matsuri
นักวาดภาพ : Youkan(?S?R), agasang

honeynut : เคยส่งผลงานไปประกวด หรือลงตามนิตยสารหรือเปล่าคะ
waenaglariel : ประกวดก็ตามที่เคยตอบข้อข้างบน ตอนเด็กๆเคยส่ง TV Magazine ค่ะ

honeynut : ทางบ้านเห็นด้วยกับการทำงานวาดๆ เขียนๆ มากแค่ไหนคะ
waenaglariel : ตอนแรกที่บ้านไม่เห็นด้วยเลยตั้งแต่วาดเป็นงานอดิเรกแล้ว แต่เราดื้อ (ไม่ดีนะคะเด็กๆ) ก็เลยตกลงไว้ว่าถึงจะทำก็จะไม่ให้การเรียนตก ตอนที่รับงานเป็นช่วงเรียนมหาลัยแล้ว แล้วเกรดมันได้เกียรตินิยม แล้วก็ได้ค่าขนม ทางบ้านเลยไม่ได้ว่าอะไรค่ะ

honeynut : โอ้ เกียรตินิยมด้วย เจ๋งมากเลย
waenaglariel : ไม่งั้นไม่ได้วาดไง เลยขยัน 55

honeynut : ยังจำความรู้สึกที่ได้เห็นปกนิยายเล่มแรกที่รับวาดได้ไหมคะ
waenaglariel : ได้ครั้งแรกเลยก็คือส่งมาที่บ้าน...โอ้ ออกแล้ว T T (ปลื้มค่ะ เพราะปกแรกที่ทำงานแก้กันเกือบ 30 รอบได้มั้ง) ส่วนถ้าที่เจอมันวางบนแผงก็... โอ้ หาเจอแล้วว (สนพ.ส่งกับร้านหนังสือน้อยค่ะ เลยหายาก 555)

honeynut : ทำงานเป็นสถาปนิกน่าจะยุ่งนะคะ แบ่งเวลาทำงานปกติกับงานวาดรูปยังไง
waenaglariel : คือ ตอนนี้เราเปลี่ยนงานมาแล้วรอบนึงน่ะค่ะ ตอนแรกเราทำงานเป็นสถาปนิกเลยก็ไม่เชิงยุ่งค่ะ มันเหนื่อยมากกว่า ก็จะทำงานวาดหลังเลิกงาน + เสาร์อาทิตย์ (อยู่หน้าคอมวันละเกิน 12 ชม. อีกมั้ง) ...

honeynut : คิดว่าการ์ตูนมีอิทธิพลต่อชีวิตของตัวเองอย่างไรบ้างคะ
waenaglariel : เป็นแรงบันดาลใจค่ะ เพราะบางทีมากไปกว่าลายเส้น เนื้อหาเรื่องที่ดี ๆ ก็เหมือนหนังสือดีๆเล่มนึงเลยนะ ละก็บางทีก็เห็นการพัฒนาตัวเองของนักวาดแล้วฮึดค่ะ โอ๊ยย อยากทำได้มั่ง

honeynut : เคยมีช่วงเวลาที่รู้สึกเฟลๆ ไหมคะ แล้วทำยังไงถึงจะเรียกไฟในการทำงานกลับคืนมาได้
waenaglariel : จริง ๆ แล้วเฟลบ่อยค่ะ วิธีแก้ก็ บางทีต้องปล่อยวาง ไม่แตะมันไปซักพัก แล้วหาแรงบันดาลใจใหม่ ๆ หาขนมกิน หารูปสวย ๆ ดู พอเราพีคหรือมีแรงแล้วก็จะดีขึ้นนะ

honeynut : ถ้าสมมติว่าพรุ่งนี้เป็นเดทไลน์ที่จะต้องส่งงาน แต่ว่ายังไม่เสร็จเลย กะเวลาแล้วไม่ทันแหงๆ จะทำยังไงคะ
waenaglariel : ถ้าไม่ทันก็ต้องมานั่งดูก่อนว่า 1. เอาละ ยังไงคืนนี้ก็ต้องโต้รุ่งอยู่ละ คิดว่าถ้าไม่ทันแล้วจะเสร็จกี่โมง
2. ดูประกอบกะเจ้าของงานว่าโหดมากน้อยแค่ไหน
3. ถ้าใจดี ก็ขอเลื่อน ถ้าไม่ก็ต้องยอมลดรายละเอียดงานลง (ขอเผาเอาไว้หลังสุด เจรจาก่อนค่ะ ^^;X

honeynut : สิ่งที่จำเป็นต่อการจะทำงานด้านวาดภาพนี่ คิดว่ามีอะไรบ้างคะ
waenaglariel : ใจรัก อดทน มีแรงบันดาลใจ อาจไม่สวยตอนแรก ๆ ก็ไม่เป็นไร แต่มีการพัฒนาไปเรื่อยๆ (ไม่พูดเรื่องความคิดสร้างสรรค์ มันมีในตัวก่อนจะวาดออกมาอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ทำตัวเป็นเครื่อง xerox นะ)

ก็ขอบคุณมากๆ สำหรับ Waenaglariel ที่สละเวลามาให้สัมภาษณ์ สิ่งที่เห็นระหว่างการสัมภาษณ์ครั้งนี้ก็คือ ความรับผิดชอบในการทำงานหลัก การเรียน และงานอดิเรกที่ชอบซึ่งนั้นก็คือการวาดรูป และความพยายามที่จะทำทั้งสามอย่างที่กล่าวมาแล้วออกมาให้สมบูรณ์ ซึ่งมันไม่ง่ายเลย แต่ Waenaglariel ก็ทำสำเร็จได้ คือ เรียนจบ แล้วก็เข้ามางานไม่ทำให้ทางบ้านผิดหวัง แล้วก็ยังสามารถนำงานอดิเรกขึ้นมาเป็นอาชีพเสร็จ นี่ถือว่าเป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับน้องๆ เลยนะคะ เอาล่ะ คอลัมน์ครั้งนี้คงจะสร้างไฟในการทำงานให้กับหลายๆ คนได้ ไม่ว่าอะไรก็ต้องพยายาม หมั่นถามตัวเองนะคะว่า ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ (ขอยืมคำโฆษณามาใช้หน่อย) ^ ^
ฉบับนี้ขอลาไปก่อน เจอกันใหม่ฉบับหน้าค่ะ อ้อ เช่นเคยนะคะ ใครที่อยากจะแนะนำให้เราไปสัมภาษณ์ใครก็บอกมาได้ทางอีเมล์ chitarin_k@yahoo.com ค่ะ

รูปภาพ
กรกฎาคม 2550
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”