[Comicclub6/2007] Vamp

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub6/2007] Vamp

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะผู้อ่านทุกท่าน
อากาศร้อนมากกกกก ปีนี้อากาศร้อนสุดๆ เลยเนอะ ขนาดฝนตกก็ยังไม่ค่อยช่วยอะไร แดดก็แรง = =? ภาวะโลกร้อนของแท้เลยนะเนี่ย เวลาอยู่บ้านเราก็มองๆ ไฟดวงไหนไม่ใช้ปิดซะ ปลั๊กไฟอันไหนเสียบคาไว้โดยที่เครื่องไม่ได้เปิดก็ดึงออก ถึงจะเป็นเรื่องเล็กน้อยแต่ถ้าทุกคนช่วยกันก็อาจจะบรรเทาอากาศที่เราบ่นๆ กันว่าแสนจะร้อนลงได้นะคะ ที่เห็นผลได้อย่างรวดเร็วก็คือค่าไฟบ้านจะลดลง
อะ มาเข้าเนื้อหาคอลัมน์ของเรากันดีกว่าเนอะ ฉบับนี้เราได้ Vamp หรืออีกชื่อที่คนที่เล่น DeviantArt น่าจะรู้จักกันก็คือ FrogVamp มาสัมภาษณ์ค่ะ บินไปสัมภาษณ์ไกลถึงอเมริกาเลยนะ 555 ล้อเล่นค่ะ ที่จริงคือแวมป์จังปิดเทอมเลยได้กลับมาพักผ่อนที่เมืองไทยเราก็เลยได้ทีไปขอสัมภาษณ์เลย

Name : เกวลี ตันติวิรุฬห์
Screen Name : vamp / frog-vamp
วันเกิด : 8 พฤษภาคม 2529
การศึกษา : Traditional Illustration 2nd year : The Academy Of art University [San Francisco, USA]
e-mail : vamp_chan@hotmail.com
Website : http://frog-vamp.deviantart.com / http://vamp.exteen.com
ผลงานที่ผ่านมา : "Blood Berry" Darren Shan doujinshi 2004 / "Bon Appetit" One Piece doujinshi 2005

honeynut : ขอถามถึงที่มาของชื่อ Vamp หน่อยนะคะ
Vamp : เอ่...ตอนที่อยู่ม.1-2 ชอบอะไรที่เกี่ยวกับ vampire มาก (ถึงมากที่สุด) ก็เลยเลือกนามปากกานี้ค่ะ ^__^ หลังๆก็ชอบกบ ก็เลยเอากบเป็น mascot หลังจากนั้นทุกคนก็เลยเรียกกบแวมกันหมดเลยค่ะ (ฮาาาาา...ตอนนี้ที่มาของชื่อ frog-vamp ใน Deviantart ก็โดนเผยเหมือนกัน อายจัง... ,,u x u,,'')

honeynut : เริ่มวาดการ์ตูนเมื่อไหร่คะ
Vamp : อืม....เริ่มวาดเป็นจริงเป็นจังก็ตอนประมาณ ป.6 ค่ะ ^_^ แล้วก็วาดเรื่อยมาจนตอนนี้เลย

honeynut : เพราะอะไรถึงชอบวาดล่ะ
Vamp : เพราะว่ารู้สึกสนุกกับการวาดรูปมากกว่าทำกิจกรรมยามว่างอย่างอื่นค่ะ (ก่อนหน้านี้ชอบเล่นกีฬาด้วย) แล้วยิ่งตอนนั้นได้เพื่อนที่ชอบการ์ตูนเหมือนๆกัน ก็เลยยิ่งรู้สึกสนุกไปด้วยกัน มารู้สึกตัวอีกที ตอนนี้เลยกลายเป็นอะไรที่มากกว่างานอดิเรกซะแล้ว (ฮาาา)

honeynut : นักเขียนที่ชอบมีใครบ้างคะ
Vamp : โอออ เยอะมากกกกค่ะ XD นักเขียนไทยก็มีพี่ๆ RPG, พี่ Kappa, พี่ Meisan, พี่ Miist, อีกเยอะมากๆเลยค่ะ ^__^'
ศิลปินต่างประเทศก็มี Adumi Tohru, Alphonse Mucha, SR[Grandyoukan], AKASANG, Tatoomcity @__@'' โอย...เยอะแยะไปหมดเลยค่ะ XD

honeynut : เคยส่งผลงานไปตามนิตยสารอะไรบ้างคะ
Vamp : ตอนแรกๆส่งบ่อยค่ะ XD แต่ไม่ค่อยได้ลง...มีทั้งส่งรูปไปลง CKids, TVmag.บ่อยๆค่ะ แต่พอเริ่มเข้า Insei ก็เลิกไป ^^'

honeynut : โดจินชิเรื่องแรกที่วาดคือเรื่องอะไร
Vamp : โดจินชิ Darren Shan ค่ะ XD ชื่อ 'Blood Berry'

honeynut : ยังจำความรู้สึกที่ขายโดเล่มแรกได้อยู่รึเปล่าคะว่าเป็นอย่างไรบ้าง
Vamp : เอ่อ.......เรียกว่าไงดี...(แหะๆ) ดีใจมากๆๆๆๆๆๆๆ เลยค่ะ (เพราะขายหมด 150เล่มใน2ชั่วโมงเอง เอิ๊กก ขี้คุยจริงๆเรา)

honeynut : แล้วเพราะอะไรถึงได้คิดอยากจะทำโดจินออกมาเป็นเล่มๆ
Vamp : เพราะว่าจริงๆแล้วความฝันที่อยากทำจริงๆ (นอกจากงาน illust แล้ว) อยากเขียน comic จริงๆจังๆเป็นเล่มๆค่ะ โดจินชิก็เป็นอะไรที่เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีมากๆ แถมเราได้เขียน parody เรื่องที่ชอบด้วย เป็นอะไรที่น่าสนุก (แล้วก็สนุกจริงๆค่ะ) ^__^

honeynut : คาแรกเตอร์สุดโปรดเป็นแบบไหนคะ
Vamp : คาเรคเตอร์สุดโปรดเหรอคะ? *3*/ แบบ Severus Snape เลยค่าาา
จริงๆแล้วมีเยอะมากๆๆๆๆๆ แต่....เท่าที่ดูมา...ปักใจกับตัวละครนี้จริงๆค่ะ มีอุปนิสัยที่เดายาก ว่าเป็นคนดี หรือว่าไม่ดีกันแน่ เป็นอะไรที่น่าทึ่งมากๆเลยค่ะ (อา...ว่าแล้วก็อยากอ่านแฮร์รี่เล่มสุดท้ายไม่ไหวแล้ว...)

honeynut : แล้วมีคิดการ์ตูนออริจินอลไว้ในใจบ้างหรือเปล่า
Vamp : มีค่าาา ^___^ ตอนนี้กำลังแพลนๆเรื่องเอาไว้อยู่เลยค่ะ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะได้มีโอกาสเริ่มเขียนเมื่อไหร่นะคะ เรื่องรายละเอียด ขออุบเอาไว้ก่อนนะคะ อิอิ

honeynut : อุปกรณ์ที่ใช้วาดรูปมีอะไรบ้าง?
Vamp : พวกภาพขาวดำก็มี ปากกา micron Pigma / G-Pen / Comic work1200
ภาพสีก็มี Copic / สีน้ำ / สีไม้ / photoshop / Open Canvas3 / Painter8 ค่ะ ^__^

honeynut : ใช้เวลาวาดรูปทั้งสีและขาวดำนานไหมคะ?
Vamp : นานค่ะ...รูปCGจะใช้เวลานานเป็นพิเศษเลย เพราะยังไม่ถนัดเท่าไหร่ค่ะ ><' ส่วนรูปขาวดำ จะใช้เวลาประมาณ1วันในการตัดเส้นค่ะ G-Pen จะช่วยย่นเวลาให้เยอะเลย

honeynut : ความชอบในการวาดการ์ตูนมีผลต่อการดำเนินชีวิตบ้างไหมคะ
Vamp : มีค่ะ วันไหนไม่ได้วาดรูปแล้วรู้สึกคันไม้คันมือ (ฮาาาา) เหมือนขาดอะไรไปในชีวิตยังไงยังงั้น
ตอนนี้กำลังเรียนศิลปะที่อเมริกาค่ะ ได้วาดสมใจทั้งวันทั้งคืนเลย......(เอิ๊กก)

honeynut : ไปเรียนวาดรูปที่อเมริกา แสดงว่าทางบ้านให้การสนับสนุนเรื่องวาดๆ เขียนๆ เป็นอย่างดีเลยใช่ไหมคะ
Vamp : ใช่ค่ะ คุณแม่เห็นว่าชอบ ก็เลยอยากให้ทำได้ดีในด้านนี้ไปเลย คุณปู่เค้าก็ชอบทางด้านศิลปะด้วย เค้าก็เลยยิ่งสนับสนุนค่ะ ^__^

honeynut : ฝากข้อคิด หรือว่าคำแนะนำถึงน้องๆ ที่นักเขียนใหม่ๆ หน่อยค่ะ
Vamp : เรื่องข้อคิดเหรอคะ...แค่อย่าทิ้งความฝันของตัวเองค่ะ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นหรือมีอุปสรรคอะไร ขอให้เรื่องความชอบในเรื่องการวาดรูปเป็นอะไรที่ทำให้เรามีความสุข การวาดรูปจะทำให้ได้ดี ไม่ได้อาศัยแค่ความพยายาม เรื่องใจรักเป็นอะไรที่สำคัญพอๆกันนะคะ พยายามเข้าค่ะ ^__^9

ขอบคุณแวมป์จังที่สละเวลามาให้สัมภาษณ์นะคะ ส่วนตัวก็แอบสตอล์คงานแวมป์จังอยู่ เพราะฉะนั้นก็จะรอติดตามผลงานนะคะ ช่วงนี้ก็เป็นกำลังใจให้พยายามเรียนให้เต็มที่ น้องๆ ที่เริ่มวาดรูปก็ดูเป็นตัวอย่างนะคะ ทุกคนที่เราสัมภาษณ์มาก็เริ่มต้นจากการหัดวาดเล่นๆ สุดท้ายความรักในการวาดรูปก็จะสร้างหนทางให้เราเอง ถ้าเรารักมัน และมีความพยายาม
และเช่นเคย กลุ่มการ์ตูน หรือว่าน้องๆ คนไหนอยากให้ไปสัมภาษณ์ก็เมลมาบอกที่ chitarin_k@yahoo.com นะคะ

รูปภาพ
มิถุนายน 2550
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”