[Comicclub1/2007] SY

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub1/2007] SY

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะผู้อ่านทุกท่าน
ฉบับนี้ฮันนี่นัทขออู้ด้วยการเรียก Koalanui เพื่อนอีกคนมาช่วยสัมภาษณ์ค่ะ แหม... ก็ไม่เชิงอู้หรอกนะคะ แต่เพื่อความหลากหลายของคนที่จะเชิญมาให้สัมภาษณ์ด้วยล่ะ ครั้งนี้ผู้โชคดีที่ถูกสัมภาษณ์คือ SY (ทราย) ค่ะ

ประวัติส่วนตัว
ชื่อ- วาลิกา สุขชัย
อายุ- 22
การศึกษา-ปัจจุบัน ศึกษาระดับปริญญาตรี ปี4 ณ มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย
ผลงานที่ผ่านมา- ...
? Are you ready?

? ก้นหอย

? prince of tennis

? แล้วก็มีวาดปกนิยายนิดหน่อย

เมล์- wildguard@hotmail.com
เว็บไซต์- http://satyros.exteen.com

Koalanui : เพราะอะไรถึงเริ่มคิดที่จะวาดการ์ตูนคะ?
SY : เอ...ก็เพราะชอบน่ะค่ะ สมัยเด็กๆดูการ์ตูน ทั้งอนิเมแล้วก็อ่านคอมิค รู้สึกว่าสนุกดี สวยดี อยากวาดได้แบบนี้บ้าง ก็เลยเริ่มหัดวาด ตอนนั้นก็้เลียนแบบลายเส้นจากโดราเอม่อน ดราก้อนบอล รันม่า แล้วค่อยฝึก พัฒนามาเรื่อยๆ

Koalanui : เริ่มวาดการ์ตูนตั้งแต่เมื่อไหร่
SY : อนุบาล..

Koalanui : นักเขียนในดวงใจคือใครคะ?
SY : คุซึโนกิ เค ค่า

Koalanui : โดจินชิเล่มแรกที่ทำคือ?
SY : are you ready ? เป็น original ค่ะ

Koalanui : ตัดสินใจเลือกเรื่องที่จะมาออกโดจินยังไง?
SY : ถ้าตอนนั้นมีไอเดียอะไรอยู่ในหัว อยากวาด อยากทำเป็นโดจิน ก็วาดเลยค่ะ

Koalanui : ความยากง่ายในการทำ ออริจินัล กับ พาโรดี้ ต่างกันอย่างไร?
SY : สำหรับทราย ความรู้สึกในการวาดออริจินัลจะสบายๆกว่าพาโรดี้นะ เพราะพาโรดี้นี่บางทีเราก็วาดด้วยความรู้สึกว่า มีแฟนๆของเรื่องนี้อยู่ เค้าจะรับได้มั้ยนะที่เราเอาเรื่องมายำแบบนี้ เอาตัวละครมาทำแบบนี้ อีกอย่างคือไม่ใช่ออริจินัลคาแรคเตอร์ของเรา บางครั้งเราก็กลัววาดผิด กลัวทำอิมเมจดั้งเดิมพังทลาย ก็เลยจะเกร็งกว่าตอนที่วาดออริจินัลนิดหน่อยค่ะ

Koalanui : อุปกรณ์ที่ใช้ในการวาดรูป?
SY : ดินสอ HB/ pigma / หัวปากกา sajipen, g-pen, marupen

Koalanui : อยากให้เปรียบเทียบการออกโดจินเป็นกลุ่มกับโดจินเดี่ยวหน่อยค่ะ?
SY : พูดง่ายๆก็เหมือนทำงานเดี่ยวกับทำงานกลุ่มน่ะค่ะ การทำโดจินคนเดียว มันก็ดีตรงที่เราทำโดจินได้ตามความสะดวกของเรา แต่ก็จะเหนื่อยหนักกว่าทำโดจินเป็นกลุ่ม ส่วนการทำโดจินเป็นกลุ่มก็จะดีตรงที่เราได้ทำงานร่วมกันกับคนอื่น ได้แชร์ความคิดและประสบการณ์ร่วมกัน แต่ไม่ว่าจะทำโดจินเดี่ยวหรือเป็นกลุ่มก็สนุกและได้ประสบการณ์เหมือนกันค่ะ

Koalanui : แก้ปัญหาเวลาคิดมุกการ์ตูนไม่ออกยังไงคะ?
SY : ปรึกษาเพื่อนค่ะ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

Koalanui : เคยโดนทางบ้านห้ามเขียนการ์ตูนหรือเปล่า? ทำยังไงให้พ่อแม่ยอมรับ?
SY : ไม่เคยค่ะ เพราะว่าเราแยกแยะเวลาเรียนกับเวลาเล่นได้ เวลาทำโดจินนี่ก็มักจะทำตอนปิดเทอม ไม่ส่งผลกระทบกับการเรียนค่ะ พ่อแม่ก็ยอมรับว่าการวาดการ์ตูนเป็นสิ่งที่เราสามารถทำได้ ก็จะสนับสนุนด้วยซ้ำไปค่ะ

Koalanui : เคยส่งประกวดกับสำนักพิมพ์ต่างๆ มาบ้างหรือเปล่า?
SY : ถ้าส่งเป็นรูปวาดธรรมดาก็มีบ้างค่ะ แต่ส่งคอมิคเป็นเรื่องเลยนี่ยังไม่เคยเลยค่ะ

Koalanui : คิดยังไงกับวงการการ์ตูนในปัจจุบัน?
SY : ปัจจุบันนี้วงการการ์ตูนเติบโตและเปิดกว้างขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นด้านการวาด การแปล หรือ งานอื่นๆที่เกี่ยวข้อง อีกทั้งผู้ใหญ่ก็เริ่มให้การยอมรับในการ์ตูนมากขึ้นกว่าแต่ก่อน นับว่าวงการในปัจจุบันนี้ มีแนวโน้มที่ดีขึ้นค่ะ

Koalanui : สุดท้ายแล้ว ฝากคำแนะนำให้น้องๆที่กำลังอยากทำโดจินหรือว่าเริ่มวาดการ์ตูนหน่อยจ้า
SY : สำหรับน้องๆที่เพิ่งเริ่มต้น ลองสังเกตวิธีการวาดจากนักเขียนที่เราชอบก็ได้ ถึงบางครั้งอาจจะมีเวลาที่ท้อแท้ วาดไม่ได้ดั่งใจ ก็ขอให้พยายามฝึกฝนต่อไปนะคะ ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่กำลังใจของเราเองค่ะ ถ้าเราอดทนฝึกฝน ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆแล้วก็จะวาดได้เองค่ะ สู้ๆนะคะทุกคน

ขอบคุณ SY ที่ให้สัมภาษณ์และ Koalnui ที่มาช่วยสัมภาษณ์ด้วยนะคะ หวังว่าบทสัมภาษณ์นี้จะเป็นแรงบันดาลใจให้กับน้องๆ ที่กำลังฝึกวาดการ์ตูนได้นะคะ ฉบับหน้าจะเป็นใครก็ต้องรอลุ้นกันต่อไปค่ะ ฉบับนี้ก็ขอลาไปก่อนนะคะ สวัสดีค่ะ

รูปภาพ
มกราคม 2550
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”