[Comicclub 10/2006] สัมภาษณ์ ReamSloth

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub 10/2006] สัมภาษณ์ ReamSloth

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

สวัสดีค่ะ
ฮันนี่นัทกลับมารับหน้าที่สัมภาษณ์อีกครั้ง หลังจากหายไปเพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย (ไม่ใช่ละ) ฉบับนี้จะพาขึ้นเชียงใหม่ไปรู้จักกับ reamsloth นักวาดอายุน้อยที่เราแอบปลื้มอยู่ ตอนเราเห็นผลงานทีแรกนึกว่าอายุราวๆ 20 แต่มารู้เอาทีหลังว่า ...อยู่ม. ปลายเองค่ะ!

มาดูประวัติคร่าวๆ กันนะคะ

Real Name: ธีรดา นันตาหนู

Screen Name: reamsloth

การศึกษา: ร.ร.ยุพราชวิทยาลัย เชียงใหม่

E-mail: ream_sloth@hotmail.com

Web site / Diary: http://www.dparfait.th.gs
http://reamsloth.exteen.com/
http://reammara.deviantart.com/
เข้าไปดูผลงานต่างของ ReamSloth ได้ตามลิงค์ด้านบนเลยนะคะ

honeynut: reamsloth แปลว่าอะไรเหรอคะ
reamsloth: อ๋อ screen name จริงๆ คือ ream ค่ะ ชื่อนี่แรกเริ่มเดิมทีจะใช้ว่าเรียม ที่แปลว่าตัวฉัน แต่ด้วยความอ่อนอังกฤษเลยกลายเป็น ream ที่แปลว่ากระดาษเป็น รีมๆ แทน

honeynut: เริ่มวาดรูปมาตั้งแต่เมื่อไหร่คะ
reamsloth: เท่าที่จำได้ก็คงตั้งแต่ประถมเลยมั้งคะ ประมาณ ป. 2 ป.3

honeynut: แล้วมีใคร หรืออะไรเป็นแรงบันดาลใจให้อยากวาดการ์ตูนคะ
reamsloth: แรงบันดาลใจก็คงเป็นเพราะอ่านการ์ตูนแล้ว อยากวาดได้เหมือนเค้าบ้าง ก็เลยหัดวาดรูปโดยการเลียนแบบนักเขียนที่ชอบมาตลอด ตอนเริ่มต้นเลย ที่เป็นแรงบันดาลใจก็เซเลอร์มูน ^^

honeynut: โฮ่ งานตอนนี้ไม่มีเค้าของเซเลอร์มูนเลยอะ
reamsloth: 555+ เปลี่ยนลายเส้นมาหลายทีด้วยมั้งคะ ^^ คือหนูเป็นประเภทที่ว่า ชอบลายเส้นใครแล้วก็จะลองเลียนแบบดูจนได้

honeynut: งั้นถามต่อว่า ชอบนักเขียนคนไหนบ้างคะ
reamsloth: อืม..
ทาเคชิ โอบาตะ (Death Note)
โฮชิโนะ คัทสึระ (D-Grayman)
เทะซึกะ โอซามุ (Black Jack)
ยูซึเกะ มุราตะ (Eyeshield)
ยูจิ อิวาฮาระ (KOUDELKA)

honeynut: แล้วโดนที่บ้านว่ามั่งรึเปล่าคะ ที่เขียนการ์ตูน
reamsloth: ไม่ว่าค่ะ แต่บางทีก็บ่นบ้างว่าเอาแต่วาดรูป งานการอย่างอื่นไม่ทำ

honeynut: อนาคตข้างหน้านิมจังอยากเป็นนักเขียนการ์ตูนแบบจริงๆ จังๆ รึเปล่าเอ่ย
reamsloth: ก็... ยังไม่แน่ใจค่ะ ^^ เพราะอนาคตยังเป็นเรื่องไม่แน่นอน ต้องรอดูต่อไป

honeynut: ถามเรื่องโดจินชิบ้าง เล่มแรกที่วาดมาจากเรื่องอะไรคะ
reamsloth: นิยายเรื่อง ดาร์เรนค่ะ
honeynut: เล่มนั้นสินะ Cinderella and the Beast
reamsloth: เล่มนั้นแหละค่ะ ใช่เลย

honeynut: ตอนนี้รับจ๊อบที่ไหนบ้างรึเปล่าคะ
reamsloth: ยังไม่รับอ่ะค่ะ คิดว่าจะขอเอนท์ให้ติดก่อน แล้วค่อยทำ คือหนูเป็นพวกแบ่งเวลาไม่ค่อยเป็น เดี๋ยวเวลาทำงานกับเรียนจะตีกันยุ่งไปหมด

honeynut: แสดงว่ามีคนติดต่อเข้ามาบ้างเหมือนกัน?
reamsloth: ก็มีตอนนี้แค่งานเดียวค่ะ ทำโปสเตอร์งานการ์ตูนเชียงใหม่ ซึ่งทำเสร็จนานแล้ว

honeynut: ใช้อุปกรณ์ และโปรแกรมอะไรในการวาดการ์ตูนบ้างคะ
reamsloth: handmade ถ้าเป็นงานสีก็ สีน้ำ ถ้าขาวดำก็ ปิ๊กม่า หัว 0.05, 0.1, 0.5, 0.8 แล้วก็ G-pen ค่ะ ส่วน CG หลักๆ ก็ Photoshop CS2 กับ Painter IX

honeynut: ที่วาดภาพมานี่ มีคนสอน หรือว่าเคยเรียนจากที่ไหนมาก่อนรึเปล่าคะ
reamsloth: ฝึกเอาค่ะ สังเกตจากลายเส้นการ์ตูนที่ชอบ เลียนแบบเค้าไปเรื่อยๆ แล้วค่อยพัฒนามาเป็นลายเส้นเราเอง ลำบากพอดูเหมือนกัน ==a

honeynut: เคยมีไหมคะที่มีคนมาทักว่างานเหมือนคนนั้นคนนี้ รู้สึกยังไง?
reamsloth: ก็มีบ้างค่ะ ก็ไม่ได้โกรธอะไร แต่ก็คิดไว้เหมือนกันว่าสักวันเราจะวาดให้ได้ในแบบของเรา

honeynut: ทำโดจินออกมากี่เล่มแล้วคะ
reamsloth: 2 ค่ะ ก็มี Cinderella and the Beast (Darren Shan Doujinshi) กับ Scar Paradise (Darren Shan Anthology) ที่ทำกับพี่อีกอัน นอกนั้นก็ว่าจะทำ แต่ไม่เสร็จสักกะที T^T

honeynut: เวลาคิดเรื่องจะวาด คิดเองหมดเลยรึเปล่าคะ
reamsloth: ก็มีบางเรื่องค่ะ แต่มันไม่เสร็จซะที ส่วนใหญ่ก็เลยทำเป็นคู่แทน ง่ายดี ^.^a

honeynut: มีโดจินที่คิดว่า "ชีวิตนี้ขอออกตามใจฉันสักเล่มเถอะ!" บ้างไหมคะ
reamsloth: มีค่ะ กำลังคิดๆ ไว้อยู่โด Black Jack แล้วก็ งานออริอีกเรื่อง

honeynut: คำถามสุดท้ายแล้วค่ะ (เย้)
ช่วยฝากอะไรถึงเพื่อนๆ ที่วาดการ์ตูนอยู่ หรือคนที่คิดว่ากำลังจะวาดหน่อยค่ะ
reamsloth: ก็ อยากบอกว่า ขอให้เชื่อมั่นในสิ่งที่ชอบ อดทน และพยายามเข้าไว้ แล้วซักวันเราก็จะได้ในสิ่งที่หวังไว้เองค่ะ เราเองก็ไม่ได้วาดรูปเป็นมาตั้งแต่แรก อาศัยการฝึกฝนสังเกตทุกวัน และที่สำคัญอย่าท้อถอยค่ะ สู้ๆ

รูปภาพ
ตุลาคม 2549
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”