[Comicclub4/2006] Koalanui

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub4/2006] Koalanui

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

Underground review by หมีเล็ก + honeynut
สวัสดีค่ะ ผู้อ่านทุกท่าน
ฉบับที่แล้วคอลัมน์นี้แอบชะแว้บหนึ่งครั้ง ฉบับนี้กลับมาแล้วนะคะ
ครั้งนี้เราขอสัมภาษณ์คนใกล้ๆ ตัวคนนึง ลองเอ่ย Screen Name แล้วคิดว่าน้อยคนนักที่จะรู้จัก เอ๊ย ไม่รู้จัก... Koalanui ค่ะ เย้ๆ แปะๆ (ตบมือๆ)

ประวัติส่วนตัว
ชื่อ - มณฑิรา เอกอุรุ
อายุ - ไม่อยากบอกเลย อ๊าย อายุ 26 แล้วค่ะ
การศึกษา - ปริญญาตรี วิทยาศาสตร์ สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์
ผลงานที่ผ่านมา
- โดจินชิ Random Heart รวมลอร์ด / แฮร์รี่ / เก็นโซ / ออริ
- โดจินชิ Cromartie Highschool 1
- โดจินชิ Cromartie Highschool 2
- โดจินชิ ก้นหอยมรณะ ตอนพายุหมายเลข 0
เมล - momiji_kureha@hotmail.com
เวบไซต์ - http://goldenfish.exteen.com

honeynut : เพราะอะไรถึงเริ่มวาดการ์ตูนคะ มีแรงบันดาลใจอะไรบ้าง
Koalanui : เรื่องมันก็นานมากแล้วน่ะค่ะ สมัยเด็กพอชอบอ่านการ์ตูนแล้วพอมีการ์ตูนที่ชอบ ก็เลยลองขีดๆ เขียนๆ ก๊อบตามแบบดู เห็นผลงานสนุกก็เลยอยากทำให้ได้แบบนั้นมั่งน่ะค่ะ

honeynut : เริ่มวาดการ์ตูนเมื่อไหร่คะ?
Koalanui : น่าจะเป็นตอนป. 5-6 นะคะ

honeynut : นักเขียนในดวงใจ คือ?
Koalanui : สมัยก่อนชอบพวก การ์ตูนของชินจิ วาดะ (พิคมาริโอ) , อ.คาเคโนะอุจิ นารุมิ (แวมไพร์ ปรินซ์เซส มิยู) แล้วก็อ. อาโมอิจุน , อ. วาตาเซะ ยู กับ อ.ทาจิบานะ ไคมุน่ะค่ะ

honeynut : จบมาคนละสาย แต่ว่าการ์ตูนนี่ก็ถือว่าใจรักเลยนะ
Koalanui : ค่ะ จำได้ว่าตอนทำงานที่แรก (เป็นสนพ.การ์ตูน) มีแต่พนักงานจบไม่ตรงสายทั้งนั้นเลยค่ะ (หัวเราะ)

honeynut : เคยอยู่กลุ่มการ์ตูนกลุ่มไหนรึเปล่าคะ
Koalanui : ไม่เคยค่ะ

honeynut : โดจินชิเล่มแรกที่ทำคือ (ขอตัวอย่างปกด้วยน้า)
Koalanui : โดจินชิ Random Heart รวมลอร์ด / แฮร์รี่ / เก็นโซ / ออริ

honeynut : ตัดสินใจเลือกเรื่องที่จะนำมาทำโดจินยังไงคะ?
Koalanui : เลือกเรื่องที่ชอบค่ะ ส่วนใหญ่บางทีเวลาอ่านการ์ตูนไปแล้วเกิดมุขก็จะจำๆ ไว้ เผื่อเขียนโดจินสักที

honeynut : มีโดจินชิที่คิดว่า "ชีวิตนี้ขอทำโดเรื่องนี้สักครั้งเถอะ" มั้ยคะ?
Koalanui : มีค่ะ มาจากเกมเก็นโซซุยโคเด็น (เคยทำไปแล้วตอนเล่มแรก) ก็ไม่ค่อยมีคนรู้จักเท่าไหร่แต่ก็ยังอยากจะทำน่ะค่ะ

honeynut : อุปกรณ์ที่ใช้ในการวาดรูป และทำภาพสี
Koalanui : PIGMA 005,08 คอมพิวเตอร์ ภาพสีมีทั้งสีน้ำและซีจีน่ะค่ะ แต่ไม่ค่อยได้ทำ

honeynut : อยากให้เปรียบเทียบการออกโดจินเป็นกลุ่ม กับโดจินเดี่ยวหน่อยค่ะ
Koalanui : การออกโดจินเป็นกลุ่มเหนื่อยมากกว่าค่ะ เพราะว่าต้องคอยเร่งงานให้ทันเดดไลน์ที่กำหนดไว้ แล้วก็ต้องกำหนดคอนเซปท์สำหรับเรื่องนั้นๆ ให้เข้าธีมกัน ส่วนเดี่ยวจะออกอะไรก็ได้อิสระ เสียแต่ ทำงานไม่ค่อยจะทันเดดไลน์เพราะว่ามีคนเดียวไม่มีใครคอยเตือนนี่สิ (ฮา)

honeynut : แก้ปัญหาเวลาคิดมุขการ์ตูนไม่ออกยังไงอะ?
Koalanui : นอนค่ะ เอ๊ย หยิบการ์ตูนหรือโดจินของคนอื่นขึ้นมาอ่านน่ะค่ะ

honeynut : เคยโดนทางบ้านห้ามเขียนการ์ตูนรึเปล่า? ทำยังไงให้พ่อแม่ยอมรับ?
Koalanui : ไม่เคยโดนห้ามค่ะ แต่ว่าช่วงแรกๆ ก็มีมาถามๆ เหมือนกัน ก็ฟังบ่นซะหูชาเลย ทีนี้พอเราได้ออกงานการ์ตูนบ่อยๆ เข้า มีค่าขนมจากการไปออกบูธนิดหน่อย พ่อแม่ก็เริ่มเข้าใจน่ะค่ะว่าเป็นวันปล่อยผี จะคอสเพลย์หรือเอาโดจินไปขายก็เลยไม่โดนว่าน่ะค่ะ

honeynut : เคยส่งสำนักพิมพ์ไหนมาบ้างรึเปล่าคะ?
Koalanui : ไม่เคยค่ะ ทำไมก็ไม่รู้สิ

honeynut : สุดท้ายแล้วๆ
ฝากคำแนะนำให้น้องๆ ที่กำลังอยากทำโดจิน หรือว่าเริ่มเขียนการ์ตูนหน่อยจ้า
Koalanui : สำหรับคนที่สนใจงานการ์ตูนนะคะ ก็ขอให้วาดบ่อยๆ แล้วก็ไม่ต้องกลัวพลาดค่ะ ยิ่งวาดยิ่งเยอะประสบการณ์นะคะ ถ้าคิดว่าอยากลองออกโดจิน จะเป็นออริจินอลหรือพาโรดี้ก็ตามก็ลองติดตามข่าวสารงานการ์ตูนดูนะคะ รับรองว่าได้เจอเพื่อนๆ ไว้แลกเปลี่ยนประสบการณ์อีกเยอะค่ะ

honeynut: ทิ้งท้ายได้ดีจังเลย หวังว่าจะทำให้หลายๆ คนหันมาจริงจังกับการ์ตูนบ้างนะคะ และก็หวังว่า Koalanui เองก็จะพยายามด้วยเช่นกัน สำหรับผู้อ่านนะคะ ถ้าอยากให้แนะนำกลุ่มของตัวเอง ก็เมลมาบอกเราได้ที่ chitarin_k@yahoo.com มาเดี่ยวก็ยินดีนะคะ

see you
honeynut :D

*ภาพแฟนอาร์ท และผลงานอื่นๆ สามารถอ่านได้ใน Comic Club ฉบับ 4/2006
หรือเวบไซต์ของ Koalanui http://goldenfish.exteen.com
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”