[Comicclub2/2006] Uriel

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub2/2006] Uriel

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ
Underground review by หมีเล็ก + honeynut
สวัสดีค่ะ
ฉบับนี้ก็มาทำต่อ ครั้งนี้เป็นนักเขียนโดจินชิคนเก่ง ไกลจากเชียงใหม่เชียวค่ะ (แต่สัมภาษณ์กันทาง MSN นะ ให้นั่งเครื่องบินไปคงไม่ไหว) Uriel ค่ะ ^__^

honeynut : ชื่อ-นามสกุลจริงของอุริ คือ?
Uriel : เจตน์นรี สุริยะศักดิ์

honeynut : ชื่ออุริเอลนี่มาจากไหนคะ
Uriel : อืมมมม ชื่อล็อกอินครั้งแรกในบอร์ดออลไฟนอล...สมัย ม.3 แน่ะ ตอนนั้นคิดว่า อืม เท่ดี เท่าที่รู้เปิดพจนานุกรมมามันก็เป็นชื่อของเทพเจ้าสินะ ตอนนั้นคิดไม่ออกว่าจะตั้ง Username ยังไง เลยเอานี่แหละง่ายดี .....แล้วก็ไม่เคยเปลี่ยนอีกเลย

honeynut : ตอนนี้อายุเท่าไหร่แล้ว (ความลับรึเปล่านะ?)
Uriel : อายุ.....ฮี่ๆ ให้ทายดูดีกว่า.... ตอนนี้อยู่ ป. 6 ฮับ (ไปโกหกเขาทำม้ายยยยย ) ...ตอนนี้ 19 ค่ะ

honeynut : เรียนอยู่ที่ไหน
Uriel : ตอนนี้เรียนชั้นปีที่ 1 คณะอุตสาหกรรมเกษตร เมเจอร์เทคโนโลยีการพัฒนาผลิตภัณฑ์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

honeynut : มันไม่ตรงกับสายการ์ตูนเลยนี่นา ทำไมถึงเลือกเรียนอันนี้ล่ะคะ
Uriel : นั่นสินะ อืมๆ เพราะว่าต้องออกมาทำงานต่อจากที่บ้านล่ะมั้งคะ พ่อกับแม่อยากให้เรียนด้านนี้ จบมาก็ทำงานต่อที่บ้านเลย ส่วนงานวาดก็ให้เป็นงานอดิเรกไปค่ะ (อา...แต่ได้ข่าวว่าหลังๆ วาดเป็นบ้าเป็นหลัง...เอาเรื่องเรียนไปไว้ไหนซะแล้วก็ไม่รู้....แบบนี้ไม่ดีนะคะ)

honeynut : เวลาลงมาเที่ยวงานการ์ตูนนี่ มายังไงน่ะ?
Uriel : เพราะว่าอยู่เชียงใหม่ด้วยเนอะ ไกลๆ ก็...ตอนแรกๆ ที่เริ่มไปใหม่ๆ คุณพ่อก็จะขับรถไปส่ง พอหลังๆ ท่านเริ่มวางใจแล้วก็จะปล่อยให้ไปเองค่ะ ...ส่วนใหญ่ก็จะเก็บเงินค่าเครื่องบิน บินไปเอง บางทีท่านก็ออกให้บ้าง สลับกัน

honeynut : เริ่มเขียนการ์ตูนเป็นเรื่องๆ ตั้งแต่เมื่อไหร่?
Uriel : เป็นเรื่องๆ เริ่มตอน ม.2 แต่ไม่สำเร็จ อา...แต่ก็ถือว่าได้เริ่มแล้วเนอะ แล้วก็มาทำสำเร็จครั้งแรกตอน ม.5 จะขึ้น ม.6 ค่ะ

honeynut : นักเขียนการ์ตูนที่ชอบมีใครบ้างคะ?
Uriel : ก็มี อ. Kozue Amano ( คนวาด Aria ) ที่ตอนนี้ชอบมากๆ ถึงมากที่สุดเลย แล้วก็ Little Cloud (เป็นนักเขียนฮ่องกงค่ะ)จะมีสองคนนี้ที่ชอบมากเป็นพิเศษค่ะ

honeynut : โดจินเรื่องแรกที่เขียนคือ?
Uriel : once in the blue moon เป็นโดจินแฮรี่พอตเตอร์ค่ะ

honeynut : แล้วโดจินที่คิดว่าจะต้องเขียนให้ได้ล่ะ มีมั้ย?
Uriel : Airgear กับ cardcaptor sakura ค่ะ ยังวาดไม่ออกสักที แต่ชอบสองเรื่องนี้มาก

honeynut : เคยส่งประกวดการ์ตูนกับที่ไหนบ้างรึเปล่า
Uriel : อืมมม เคยส่งแต่เป็นกลุ่ม.....ส่งงาน Otaku Funfair เป็นโดจินเล่มที่ออกกับกลุ่ม Green ice ค่ะ (เล่มนั้นวาดกับ Tako Zanael Ray kitsune แล้วก็ พี่ Vic ค่ะ)

honeynut : ทำภาพประกอบนิยายด้วย มันยากหรือง่ายกว่าทำโดจินยังไงบ้างคะ
Uriel : อืมๆ ยากกว่าตรงที่ต้องแก้ให้ตรงกับคอนเซปต์ที่ให้มามั้งคะ แต่โดจินจะง่ายกว่าตรงที่เรามีอิสระในการคิดของเราเองค่ะ

honeynut : เหนื่อยมั้ย ทั้งเรียน ทั้งโดจิน แล้วยังงานภาพประกอบอีก
Uriel : เหนื่อยเหมือนกันค่ะ......^^! ตอนนี้งานภาพประกอบไม่ได้ทำแล้ว ก็จะเหลือแต่โดจินกับเรียน ...โดจินนี่จะหนักมากๆ ถ้าชนช่วงสอบ เพราะว่าเรียนสายวิทย์ด้วย วิชาที่เจอก็คือ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ แคลคูลัส..... อ่านพวกนี้ไปพร้อมๆ กับทำโดนี่คือเหนื่อยสุดยอดเลย แต่ก็มีความสุขดีค่ะ เพราะว่าได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบคือทำโดจินชินั่นเอง

honeynut : เขียนการ์ตูนแล้วที่บ้านเห็นด้วยมั้ย
Uriel : ก็ค่อนข้างส่งเสริมค่ะ แต่ถ้าทำให้การเรียนเสีย (คือ เกรดตก) ก็จะโดนบ่นๆ ว่าให้เพลาๆ ลงบ้างค่ะ

honeynut : อุปกรณ์ที่ใช้ทำงานมีอะไรบ้างคะ
Uriel : ตอนนี้ที่ใช้ก็มีดินสอ 0.5 mm 3B / ยางลบใช้ของเพนเทลก้อนใหญ่ยักษ์ แล้วก็ปากกาใช้ 0.03 / 0.05 ของโคปิก กับจีเพน
สำหรับงานสี ถ้าแฮนด์เมดใช้สีโปสเตอร์กับโคปิก
ถ้าเป็น CG ใช้ tablet 5*4 ของ Genius โปรแกรมที่ใช้คือ corel painterIX ค่ะ

honeynut : เคยเฟลมั้ย? ส่วนมากเพราะอะไร
Uriel : เฟล ...เคยค่ะบ่อยมาก เพราะว่าวาดแล้วไม่ผ่านมาตรฐานเซอร์เคิล ....พูดง่ายๆก็คือว่า วาดแล้วไม่ได้ฟีลตามพล็อตเรื่องที่เพื่อนวางไว้ค่ะ ต้องมาแก้กัน แต่ว่าก็ยังไม่รู้ว่าต้องแก้แบบไหน นึกไม่ออก ก็จะเฟล แถมถ้าเป็นตอนที่ช่วงงานเร่ง (เผา) มากๆ ก็จะกลายเป็นกดดันไปเลย

honeynut : แล้วมีวิธีทำให้หายเฟลมั้ยคะ?
Uriel : มีค่ะ ...ไปนอนหลับค่ะ หลับข้ามวัน พอร่างกายได้พักแล้วทุกอย่างจะดีเองค่ะ....แล้วก็มีวิธีส่วนตัวอีกวิธีคือพยายามหาอะไรที่ชอบกินค่ะ โดยส่วนตัวเองแล้วก็...จะกินแอปเปิ้ลค่ะ

honeynut : อะ สุดท้ายแล้ว ฝากถึงน้องๆ ที่อยากจะทำโดจิน และแต่งคอสบ้าง
Uriel : ก็....ฝากอะไรดีน้า อยากให้มาเขียนโดจินกันเยอะๆ เพราะว่าพวกเราจะได้มีโดอ่านกันเยอะ ๆ (หุๆ) ไม่ต้องกลัวว่าจะทำได้ไม่ดี เราทุกคนก็ต้องเริ่มจาก 0 ทั้งนั้นแล้วก็จะค่อยๆก้าวไปเรื่อยๆ ถ้าไม่เริ่มเนี่ยมันก็ไปไม่ได้สักที พอถ้าเราเริ่มไปแล้ว เจออุปสรรคบ้างก็อย่าท้อ....สู้ต่อไปเรื่อยๆ แค่ให้มีความสุขกับมัน.... ทั้งคอส ทั้งโดจินเลย สำหรับเราแล้วเราคิดว่า ถ้าชอบแล้วล่ะก็...ทุ่มให้มันสุดๆไปเลย

สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากชมผลงานของ Uriel มากกว่านี้ก็เข้าไปดูได้ที่เวบไซต์ http://uriel.deviantart.com/ และไดอารี่ http://uriel.exteen.com นะคะ ฉบับนี้ก็ขอลาไปก่อน โชคดีทุกคนค่ะ

สำหรับน้องๆ ที่อยากให้แนะนำกลุ่มของตัวเอง หรือจะแนะนำเดี่ยว ก็เมลเข้ามาได้ที่ chitarin_k@yahoo.com นะคะ

see you
honeynut :)

*ภาพแฟนอาร์ท และผลงานอื่นๆ สามารถอ่านได้ใน Comic Club ฉบับ 2/2006 หรือเวบไซต์ของ Uriel http://uriel.deviantart.com/ ไดอารี่ http://uriel.exteen.com
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”