[Comicclub12/2005] Rans

คอลัมน์สัมภาษณ์นักเขียน และคนการ์ตูน underground

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

[Comicclub12/2005] Rans

โพสต์ โดย honeynut »

รูปภาพ

Underground review by หมีเล็ก + honeynut
สวัสดีค่ะ ผู้อ่านทุกท่าน

กานดานะคะ เจอกันอีก 1 คอลัมน์?. มือใหม่ค่ะ มาช่วยหมีเล็กทำคอลัมน์นี้ มีข้อผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย สำหรับการทำคอลัมน์เราขอเรียกตัวเองว่า honeynut (ชื่อที่ใช้ในเน็ต) ละกัน ดูเป็นกันเองดี คนแรกที่เราขอมาสัมภาษณ์ก็คือ Rans เราได้ยินชื่อ และเห็นผลงานของ Rans จากที่เพื่อนส่งให้ดูมาพักใหญ่ๆ แล้วล่ะ มีทักทายกันในบอร์ดบ้าง เพิ่งได้คุยกันตรงๆ นานๆ เมื่อหลังงานคอมมิคเกะที่ผ่านมา เดิมทีเห็นว่างานของรันซัง (ขอเรียกตามที่เราถนัดละกันนะ) เท่ห์ แล้วก็มีเอกลักษณ์อยู่แล้ว ได้เจอตัวจริงก็ชอบทั้งตัวตน และผลงาน พอได้ทำคอลัมน์นี้ก็นึกถึงรันซังคนแรก มาทำความรู้จักกับ Rans กันเถอะ!

honeynut : สวัสดีค่ะ รันซัง ขอบคุณที่มาเป็นแขกรับเชิญคนแรกให้เรานะคะ
Rans : สวัสดี ^ ^ แน่ใจแล้วเรอะ เปลี่ยนใจยังทันนะ เบบี๋
honeynut : แน่ใจจ้า :D คือว่า.... แอบสงสัยอยู่นานแล้ว ทำไมรัน ถึงต้องมีเอส (Rans) ด้วยล่ะ มีความหมาย หรือว่าเป็นตัวย่ออะไรรึเปล่า?
Rans: อ่อ ตัวย่อแรกของนามสกุลเราเอง
้honeynut : งั้นรันก็คือ ชื่อเล่นจริงๆ เหรอ?
Rans: เปล่ามาจากชื่อจริง ชื่อ รัญชนา เพื่อนๆเค้าก็เรียกกันแบบนี้

honeynut : โดจินชิเรื่องแรกที่เขียนคือเรื่องอะไรเอ่ย?
Rans: Final Fantasy Vll นานมาก จนแทบจำไม่ได้
honeynut : อ๊าก ไม่ได้ซื้อ~~~ กี่ปีมาแล้วอะ?
Rans: กี่ปีนะ ประมาณ 5-6 ปีได้มั้ง ช่วงนั้นถ้าใครทำโดได้สำเร็จจะเป็นอะไรที่ ยอดเยี่ยมมากเลย
honeynut : แล้วรันซังเรียนที่ไหนนะตอนนี้ เอาแบบที่จบล่าสุดก็ได้
Rans:กันตนา อนิเมชั่น สคูล ล่าสุด
honeynut : เคยอยู่กลุ่มการ์ตูนไหมคะ?
Rans: เคย อยู่ กรีนไอ๊ซ ถ้านับเป็นกลุ่มที่ออกผลงานด้วยนะ
honeynut :กรีนไอซ์นี่เป็นที่สถิตย์ของคนเก่งๆ เยอะนะเนี่ย อย่าง Vic กับ Night souls (เราเองก็รู้จักอยู่ไม่กี่คน)
Rans: อืม ประมานนั้น เราไม่ค่อยได้เจอใครเท่าไหร่น่ะ

honeynut :แล้วระหว่างอยู่กลุ่มกับออกโดจินคนเดียวเนี่ย ชอบแบบไหนมากกว่า?
Rans: ที่ทำอยู่เมื่อเร็วๆนี้ ก็คือทำแอนโธ*กับเพื่อนหลายๆคน มันก็ไม่ใช่กลุ่มหรอก ไม่ตายตัว แต่พอได้ทำกันหลายคนแล้วคิดว่าสนุกกว่าทำเดี่ยวนะ เราชอบคนเยอะเพราะถ้าทำเดี่ยวมันจะดับไปเลยน่ะสิ ไม่มีคนเร่ง
honeynut : รันซังทำโดจินชิอะไรออกมาแล้วบ้างคะ?
Rans:มี Harry Potter, Final Fantary 7, Prince of Tennis แล้วก็ล่าสุด Gundam Seed Destiny คิดว่าเท่านี้นะ
honeynut :เล่มที่ออกเดี่ยวนี่ จะใช้เวลาทำงานนานเท่าไหร่เหรอ?
Rans: ออกเดี่ยว รู้สึกจะเป็น Prince of tennis เล่มเดียวที่สามารถ ฮะ ฮะ ตอนนั้น รู้สึกจะหนึ่งเดือนรึเดือนครึ่งนี่ล่ะน้า เวลาเราไม่แน่นอน

honeynut :รันซังจะไปเรียนต่อเกี่ยวกับอนิเมชั่นที่ญี่ปุ่นใช่ป่าว อย่างงี้ก็พูดภาษาญี่ปุ่นได้ด้วยน่ะสิ
Rans: เราก็เรียนเตรียมก่อนไปได้นิดหน่อยเองนะ ^^' 'เรียนเตรียมภาษาก่อนปีนึง แล้วค่อยเรียนต่ออนิเมฯ

honeynut :แล้วเคยเขียนการ์ตูนไปตามสำนักพิมพ์รึเปล่าคะ?
Rans:เคย กี่ปีแล้วนะ นานมากๆ 7- 8 ปีมั้ง เคยครั้งเดียวนะ
honeynut : ที่ไหนคะ
Rans:ของ สยามอินเตอร์

honeynut : ปกติใช้อะไรเป็นอุปกรณ์ลงสี กับทำงานการ์ตูน (คอมมิค) คะ?
Rans: ตอนนี้ก็ใช้คอมลงสีซะจนปกตินะ งานการ์ตูน ก็ตัดเส้นด้วย Pigma แล้ว scan ลงไปถมดำแปะโทนในคอม ส่วนใหญ่ก็คอมแหละ
honeynut : รันซังกะจะออกโดจินอีกมั้ย ?
Rans:ออกเป็นแอนโธ* นะ ที่แน่ๆ
honeynut : แอนโธ* ที่จะทำนี่ใช่ของงาน Pumpkin Wizard รึเปล่า

*แอนโธฯ = Anthology (แอนโธโลจี้) คือ โดจินชิที่มีนักเขียนหลายๆ คนมาเขียนด้วยกัน ทั้งหมดจะเป็นโดจินชิจากเรื่องเดียวกัน อย่างเช่น Anthology Gundam Seed ก็คือ หนังสือที่มีโดจินชิ Gundam Seed จากนักเขียนหลายๆ คนรวมกันในเล่มเดียว

Rans: ใช่ๆ ตามด้วย Gundam Seed แล้วก็ D-Grayman งานเยอะมากเลยอ่ะ
honeynut : โอ เยอะแฮะ แต่งานเยอะแล้วสะใจดีนะ วันๆ นึงผ่านไปเร็วมาก เล่นเน็ตก็หมดไปครึ่งวันละ (เอ๊ะ?)
Rans: ฮะ ฮะ ผ่านไปหลายวันก็เริ่มหลอน
honeynut : เวลาเลือกเรื่องมาทำโดจิน เลือกจากอะไรคะ?
Rans: เรื่องที่เลือกคิดว่าต้องมาจากเรื่องที่ชอบนะ แต่ก็ไม่ได้ดี๊ด๊าชอบเรื่องใหม่มาได้เรื่อยๆ ตลอดเวลา เพื่อนที่ชวนกันทำ คนที่ชวนคุยก็มีส่วนด้วยเยอะ ตอนนี้ที่ทำถ้าไม่ใช่เรื่องที่ชอบ ก็ทำเรื่องที่เพื่อนทำกัน เพราะอยากสนุก มีอะไรทำกะเพื่อน แล้วก็อยากวาดรูป
honeynut : มีเรื่องไหนที่คิดว่า "ชีวิตนี้จะต้องทำโดจินให้ได้" บ้างมั้ย?
Rans: โอ ?ตอนนี้ ก็คง อยากทำ อาแซนลูแปงปะทะ เชอล๊อคโฮมส์ มันมาจากนิยาย ของ โมริซ เลอบลัง ที่เราอ่านแล้ว โดนใจ และสนุกมาก ไม่รู้จะได้ทำรึเปล่า เพราะนิยายมันก็เขียนดีอยู่แล้ว เราไม่เคยคิดว่า แนวสืบสวนจะน่าสนใจ โทรไปถามสำนักพิมพ์เลยว่า เรื่องนี้เอามาเขียนได้รึเปล่า ประมานว่าอย่างแรง สนุกเกินไปแล้ว
honeynut : หมายความว่าทำโดได้หรือเปล่าน่ะเหรอ แล้วสำนักพิมพ์เค้าว่าไงคะ?
Rans: เค้าว่า ได้ public right แล้ว เขียนได้ แต่ของโทริซ รู้สึกว่า ระยะเวลาหลังจากที่เค้าเสียชีวิตมานี่ก็แปดสิบปีกว่าๆได้มั้ง ปกติส่วนใหญ่ต้องร้อยปี จะถือว่าพ้นลิขสิทธิ์ส่วนตัว กลายเป็นของสาธารณะ
honeynut : หา?? ต้องรอไปอีกสิบกว่าปี?
Rans: ฮะ ฮะ มันก็แล้วแต่ประเทศด้วย ว่าประเทศไหนกำหนดที่เท่าไหร่ แต่ของ โคนันดอย พ้นไปแล้ว คนที่เขียน เชอล๊อกซโฮม
honeynut : แต่ว่านิดหน่อย 100 ? 200 เล่ม เค้าคงไม่ว่าหรอกมั้ง ถ้าทำเป็นธุรกิจเป็นล่ำเป็นสันอันนี้ว่าแน่
Rans: ใช่แล้ว

honeynut : ทิ้งท้ายนิดนึง ?สำหรับคนที่กำลังคิดจะเริ่มทำโดจินบ้าง รันซังมีอะไรจะแนะนำมั้ยคะ?
Rans: อืม คนที่จะเริ่มทำ ทุกคนก็คงต้องวาดเนม* ก่อนสินะ ทำเนมให้ดีๆ ไม่รู้สิ เราว่าขั้นตอนนี้สำคัญ แต่ที่สำคัญที่สุด ก็คงเป็นเรื่อง เริ่มลงมือทำเลย แล้วก็ทำให้จบ จะได้ทำเรื่องต่อไป สำหรับเรา บางทีมองว่าอยากให้มันออกมาถูกต้องให้พอใจที่สุดก็คงไม่มี สุดท้ายก็พลาดอยู่ดี ทำออกมาเหอะ
*เนม คือ ภาพร่าง และการจัดช่องการ์ตูนแบบคร่าวๆ ก่อนที่จะลงมือวาดการ์ตูนลงต้นฉบับจริง
honeynut : เห็นด้วยๆ ถ้าไม่ทำมันก็ไม่มีงานออกมาซักทีอะนะ มัวแต่ลังเลๆ ก็ไม่ได้ทำอะไรออกมาเป็นชิ้นเป็นอัน เราเองก็เป็นบ่อยๆ คิดโน่นคิดนี่มากไป สุดท้ายวาดรูปไม่ออก
Rans: เมื่อก่อนเราเป็นแบบนั้นนะ งานเราก็ไม่ค่อยออกมาเสร็จด้วยแก้อยู่นั่นล่ะ สุดท้ายตอนนี้ไม่ไปสนมัน ทำเอาสนุก มีความสุขมากเลย
ขอบคุณรันซังที่สละเวลามานั่งพิมพ์สัมภาษณ์ทาง MSN กับเรานะคะ ทั้งที่งานเยอะ ตอนนี้รันซังก็อยู่ญี่ปุ่นแล้ว ขอให้เรียนจบแล้วกลับมาทำอนิเมชั่นสวยๆ ให้เราได้ดูกันอีก คราวก่อนที่งานคอมมิคเกะ เราตื่นตาตื่นใจกับอนิเมชั่นสั้นๆ ที่รันซังทำมาเปิดมากๆ อีกหลายคนก็คงรู้สึกเหมือนกัน กลับไทยครั้งหน้าคงได้เห็นงานหรูๆ จากรันซังอีกนะ ^ ^

ส่วนผู้อ่าน ถ้าอยากเห็นผลงานของรันซังมากกว่านี้ก็เข้าไปดูแกลอรี่ผลงานของรันซังที่ http://rans.deviantart.com/ นะคะ

*ภาพแฟนอาร์ท และผลงานอื่นๆ สามารถอ่านได้ใน Comic Club ฉบับ 12/2005 (พฤศจิกายน) หรือเวบไซต์ของ Rans http://rans.deviantart.com/
รูปภาพ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “Underground review”