แนะนำเรื่องที่พระเอกแก่กว่านางเอกให้หน่อยค่ะ

กระดานพบปะคนรักการ์ตูน

Moderator: P'Bly, B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
tenmachan

แนะนำเรื่องที่พระเอกแก่กว่านางเอกให้หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย tenmachan »

อยากได้เรื่องที่พระเอกอายุเยอะกว่านางเอกประมาณ 5 ปีขึ้นไป
อย่างเรื่อง black bird หรือ อาจารย์กับลูกศิษย์ ก็ได้ค่ะ
XD ขอบคุณนะคะ

I-ri

Re: แนะนำเรื่องที่พระเอกแก่กว่านางเอกให้หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย I-ri »

มี spoied พล็อตเรื่องเล่มแรก ๆ ด้วยนะคะ เพื่อจะได้รู้ว่าชอบแนวนี้ไหม ถ้าไม่อยากถูก spoied กรุณาอ่านแต่ชื่อเรื่องที่แนะนำค่ะ

1. KISS ผู้แต่ง MATSUMOTO TOMO (8 เล่มจบ)
เรื่องราวความรักระหว่างอาจารย์สอนเปียโนกับลูกศิษย์ ที่พระเอกเป็นอาจารย์สอนเปียโนให้นางเอกตั้งแต่สมัยประถม (ตอนนั้นพระเอกเป็นนักศึกษาดนตรี) อายุน่าจะห่างกันเกือบสิบปี เรื่องนี้พระเอกหล่อเทพ เปียโนก็เก่งเทพ แต่นิสัยออกเกรียน ส่วนนางเอกเด็ก ๆ ทอมบอยถึงได้ถูกบังคับมาให้เรียนเปียโนจะได้ดูเป็นผู้หญิงมากขึ้น แต่พอโตมาสวยบอบบางเหมือนนางแบบ หนุ่มจีบตรึม แต่นางเอกไม่ค่อยรู้ตัวเพราะนิสัยจริง ๆ ออกทอมบอย ทำให้พระเอกหึงอยู่บ่อย ๆ (หลังคบกันแล้วนะ แต่ตอนแรกนางเอกสารภาพรักแล้วพระเอกปฏิเสธ เพราะเข้าใจว่าความรู้สึกที่มีให้นางเอกเป็นความรักแบบพ่อลูก ไม่ใช่แบบหนุ่มสาว จนนางเอกหายหน้าไปเลยรู้ใจตัวเองทีหลัง)

ความเห็น : สนุกมาก รูปสวยใช้ได้ แนะนำค่ะ แต่เก่าหน่อย อาจหาอ่านยาก

2. ตำนานขลุ่ยวิเศษ ผู้แต่ง KYOKO HIKAWA (5 เล่มจบ)
เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับภูติผี พระเอกกับนางเอกมีพลังพิเศษสำหรับปราบผี พระเอกเป็นซามูไรที่ปราบผีได้ด้วย แก่กว่านางเอก 10 ปี (พระเอก 17 นางเอก 7) และตอนเด็ก ๆ นางเอกเรียกพระเอกเป็นพ่อ ซึ่งแรก ๆ พระเอกก็ดูแลนางเอกตอนเด็กเหมือนเป็นพ่อจริง ๆ เพราะรู้ว่านางเอกขาดพ่อ จนกระทั่งพระเอกจากไปปราบปีศาจแล้วถูกขังไว้ในมิติเวลา 10 ปีผ่านไป นางเอกช่วยพระเอกออกมาจากมิติที่กาลเวลาหยุดนิ่งได้ เลยกลายเป็นอายุเท่ากัน ความรู้สึกของทั้งคู่ต่างก็เปลี่ยนไปเช่นกัน

ความเห็น : ถือว่าสนุกใช้ได้ แต่ตอนหลัง ๆ เนื้อเรื่องเหมือนถูกตัดจบนิดหน่อย เพราะช่วงนั้นแม่ผู้แต่งเสีย เลยดูเหมือนคนแต่งจะหมดกำลังใจเขียน (ปกติทุกเรื่องของผู้แต่งจะดังทุกเรื่อง เช่น สาวน้อยแสนกล/จอมคนแดนฝัน ที่พิมพ์กับวิบูลย์กิจ) แต่ตอนนี้ตำนานขลุ่ยวิเศษมีภาค 2 ที่ญี่ปุ่นแล้ว (คงทำใจได้เลยกลับมาเขียนต่อ) และบงกชซื้อลิขสิทธิ์ภาค 2 แล้วด้วย เหลือแต่รอแค่ว่าบงกชจะตีพิมพ์เมื่อไหร่

3. พรุ่งนี้ฉันจะรักคุณ ผู้แต่ง AKEMI FUJII (4 เล่มจบ)
พระเอกนางเอกตกหลุมรักกันตั้งแต่แรกเห็น ตั้งแต่สมัยพระเอกเป็นนักศึกษาหนุ่มหล่อป๊อบที่เหมือนคบใครไม่ยืดสักที ถูกเพื่อนที่เป็นพี่สาวนางเอกให้มาช่วยเป็นอาจารย์พิเศษสอนนางเอกซึ่งเป็นเด็ก ม.ต้น อายุแค่ 14
พระเอกเห็นหน้าก็ตกหลุมรักแต่ไม่ได้แสดงออกเพราะนางเอกยังเด็กมาก ส่วนนางเอกก็ตกหลุมรักพระเอกตั้งแต่แรกเห็นเช่นกัน แต่เข้าใจผิดว่าพระเอกชอบพี่สาวเลยได้แต่เก็บความรู้สึกเอาไว้ พอนางเอกขึ้น ม.ปลาย พี่สาวเลิกกับแฟน นางเอกก็เลยชิงสารภาพรักขอคบก่อน แต่ก็ยังเข้าใจผิดอยู่ตลอดว่าจริง ๆ แล้วพระเอกชอบพี่สาว ไม่ใช่เธอ โดยหารู้ไม่ว่าพระเอกรักนางเอกมาก แต่เพราะความเป็นผู้ใหญ่เลยไม่ได้แสดงออกมากนัก

ความเห็น : สนุกแบบดราม่านิด ๆ ตรงที่นางเอกเข้าใจว่าพระเอกชอบพี่สาว และก็เก่าหน่อย แต่ยังหาได้ตามร้านมือสองกับขายมือสองตามอินเทอร์เน็ต (ร้านเช่าไม่ค่อยเห็นแล้ว)

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “การ์ตูนผู้ชายและการ์ตูนผู้หญิง”