แนะนำการ์ตูนข้ามสนพ.เรื่อง ลำนำรักในวังหลวง ของวิบูลย์กิจค่ะ

กระดานพบปะคนรักการ์ตูน

Moderator: P'Bly, B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
I-ri

แนะนำการ์ตูนข้ามสนพ.เรื่อง ลำนำรักในวังหลวง ของวิบูลย์กิจค่ะ

โพสต์ โดย I-ri »

***ต้องขออภัยที่แนะนำการ์ตูนข้ามค่าย ที่ไม่ใช่ของบงกชนะคะ เพียงแต่อยากเอามาแชร์ให้ลองอ่านดูค่ะ***

เรื่อง ลำนำรักในวังหลวง ตำนานราชวงศ์หมิง เป็นการ์ตูนที่ใช้สถานที่ คือ ประเทศจีน พล็อตเรื่องก็เอามาจาก อุปรากรจีน หรือ งิ้วนั่นเอง ซึ่งตอนนี้วิบูลย์กิจเพิ่งออกเล่มแรก และที่ญี่ปุ่นก็เพิ่งออกเล่ม 2 ไปเมื่อประมาณเดือน มกราคม 2011 นี้เองค่ะ

ธีมของเรื่องจะคล้าย ๆ กับเรื่อง บุปผาคู่บัลลังก์ ซึ่งนางเอกจะเป็นผู้หญิงฉลาดค่ะ แต่สำหรับเราแล้วชอบเรื่อง ลำนำรักในวังหลวง มากกว่า บุปผาคู่บัลลังก์ อีกค่ะ มากกว่าเยอะด้วย

เนื้อเรื่องประมาณว่า นางเอกเป็นสาวสวย ฉลาด ปลอมตัวเป็นชายแล้วไปสอบจอหงวนเพื่อเข้ารับราชการในวัง เพราะต้องการหาทางช่วยพ่อที่ถูกจับตัวไปค่ะ สำหรับเรื่องนี้ นางเอกฉลาดมากจริง ๆ เพราะสอบได้เป็นถึง จอหงวน (ถ้าดูหนังจีนบ่อย ๆ จะทราบว่าสอบยากมาก แข่งกันทั่วประเทศ และจัดสอบเพียง 3 ปีต่อครั้งเพื่อคัดเลือกขุนนางค่ะ จะสอบไล่ได้เพียง 3 ตำแหน่ง โดยที่ตำแหน่ง จอหงวน คือผู้ที่สอบไล่ได้ที่ 1) ซึ่งนางเอกนอกจากจะสอบไล่ได้เป็นจอหงวนแล้ว ยังเป็นจอหงวนที่อายุน้อยที่สุดในประวัติศาสตร์ด้วย คือ อายุเพียง 17 ปีเท่านั้น นอกจากนั้นยังมีความรู้ทางการแพทย์ เช่น ฝังเข็มด้วย เพราะพ่อนางเอกเป็นเจ้ากรมแพทย์หลวงค่ะ

ที่ชอบเรื่องนี้ เพราะชอบความฉลาดของนางเอก + ฮาเร็มหนุ่มหล่อค่ะ อาทิ เช่น 1. องค์รัชทายาท 2. คนที่สอบจอหงวนได้ที่ 2 และ 3. คู่หมั้นที่ถูกจับหมั้นกันตั้งแต่เด็ก ซึ่งหนุ่มแต่ละคนมีคาแรคเตอร์น่าสนใจทั้งนั้นเลยค่ะ

คาแรคเตอร์ของหนุ่มแต่ละคน + ***สปอยด์ ถ้าไม่ต้องการถูกสปอยด์ ไม่ควรอ่านค่ะ***
1. องค์รัชทายาท (อายุ 17)
หล่อ ฉลาด น่ายกย่อง แถมโสดสนิท ไม่มีทั้งชายาและอนุภรรยา โดยให้เหตุผลว่า ถ้ามีชายาโดยที่มีอนุภรรยาอยู่ก่อนแล้ว ก็น่าสงสารชายาในอนาคตของพระองค์ ดังนั้น ประสบการณ์เรื่องผู้หญิงจึงเป็นศูนย์ เคยช่วยชีวิตนางเอกจากการกระโดดน้ำหนีจากถูกไล่ล่า + ผายปอดนางเอก (ตอนที่ยังแต่งเป็นหญิง) เรียกนางเอกว่า ธิดามังกร ชอบนางเอกเพราะนางเอกเป็นผู้หญิงในอุดมคติ ออกตามหานางเอก โดยที่ไม่รู้สักนิดว่านางเอกอยู่ข้างตัวนี่เอง

2. คนที่สอบได้ที่ 2 (อายุ 18)
หล่อ เก่งทั้งบุ๋นและบู๊ คนรอบข้างเรียกเขาว่าเป็นอัจฉริยะ และมั่นใจมากว่าตนเองต้องได้เป็นจอหงวนที่อายุน้อยที่สุดในประวัติศาสตร์แน่ ๆ แต่ดันมาแพ้นางเอก แรก ๆ ก็เลยเหม็นขี้หน้านางเอก อยากเลื่อนขั้นเร็ว ๆ ขนาดหว่านเสน่ห์องค์หญิงเพื่อจะได้เป็นราชบุตรเขยในอนาคต ชอบเที่ยวเล่น และเสนอตัวว่าจะพาองค์รัชทายาทไปเที่ยวด้วยกันเพื่อเปิดโลกทัศน์ :) ตามหาผู้หญิงในอุดมคติที่คาแรคเตอร์เหมือนนางเอก คือ ต้องฉลาด + งดงาม + ไม่รู้วรยุทธ์

3. คู่หมั้นที่ถูกจับหมั้นกันตั้งแต่เด็ก (อายุ 19) น่าจะเป็นเพื่อนตั้งแต่เด็กกับคนที่สอบไล่ได้ที่ 2
เป็นลูกชายท่านแม่ทัพ ซึ่งเป็นเพื่อนรักของพ่อนางเอก พ่อของฝ่ายชายถูกใจนางเอกจึงขอหมั้นให้ลูกชาย ซึ่งลูกชายเองตอนเด็ก ๆ อ้วนมาก ๆ (จนไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นลูกชายท่านแม่ทัพที่หล่อและสง่างามได้) ชอบเหม่อ + ซุ่มซ่าม เวลาเล่นกับนางเอกที่อายุน้อยกว่า 2 ปีก็ได้นางเอกเป็นฝ่ายดูแลตลอด

เมื่อหมั้นกันแล้ว อยู่ว่าวันหนึ่ง ทั้งคู่จะโดนสุนัขจรจัดทำร้าย แล้วฝ่ายชายปกป้องนางเอกไม่ได้ จึงสัญญาว่า "เขาจะต้องเข้มแข็งขึ้นและจะปกป้องนางเอกไปชั่วชีวิต ดังนั้น จงมาเป็นเจ้าสาวของเขานะ" จากนั้นทั้งคู่ก็ไม่ได้พบกันอีกเลย ซึ่งเมื่อโตขึ้นมาเจอกันอีกที ตอนนี้กลายเป็นหนุ่มหล่อที่เก่งวรยุทธ์หาตัวจับยากแล้ว โดยไม่เหลือเค้าเดิมที่เคยอ้วนเลย แถมในอดีตก็มีการย้อนให้เห็นว่าฝ่ายชายยึดมั่นในตัวคู่หมั้นแค่ไหน ทั้ง ๆ ที่เพื่อนสมัยเด็ก (คนที่สอบได้ที่ 2) เคยชวนไปเที่ยวผู้หญิงนับครั้งไม่ถ้วน ก็ไม่ยอมไป โดยบอกว่าตนเองมีคู่หมั้นแล้ว และเมื่อได้ข่าวนางเอกตาย เพื่อนก็มาพูดว่าให้มองหญิงอื่นบ้างเถอะ เขาก็ตอบว่า เขาคิดถึงผู้หญิงอื่นนอกจากนางไม่ได้

****จบสปอยด์*****

เรื่องนี้ภาพสวยมาก และแทรกความรู้มากมายด้วย แต่น่าเสียดายที่หาตัวอย่างภาพ (ความหล่อของหนุ่มแต่ละคน) มาลงให้ดูไม่ได้ เนื่องจากหาเว็บ scan ให้อ่าน online ไม่พบเลย เพราะเป็นการ์ตูนใหม่ที่เพิ่งออกที่ญี่ปุ่นได้เพียง 2 เล่มเท่านั้นค่ะ

ต้องขอโทษที่เขียนสปอยด์มากไปหน่อย แต่อยากแนะนำให้ลองอ่านดูนะคะ

Orangeday1112

Re: แนะนำการ์ตูนข้ามสนพ.เรื่อง ลำนำรักในวังหลวง ของวิบูลย์กิ

โพสต์ โดย Orangeday1112 »

ขอบคุณนะคะ กำลังจะไปซื้ออ่าน แล้วได้มาอ่านสปอยด์นี้ก่อน ชอบค่ะ ^^

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “การ์ตูนผู้ชายและการ์ตูนผู้หญิง”