อยากแนะนำ "เมื่อคุณหนูเป็นเจ้าสาว" ค่ะ

กระดานพบปะคนรักการ์ตูน

Moderator: P'Bly, B.Comics, พี่บี

I-ri

อยากแนะนำ "เมื่อคุณหนูเป็นเจ้าสาว" ค่ะ

โพสต์ โดย I-ri »

เป็นการ์ตูนที่เพิ่งออกเองค่ะ ไม่เคยอ่านของผู้แต่งคนนี้มาก่อนเลย ตอนแรกก็ลองซื้อมาดูเท่านั้นเอง แต่ดันชอบมากเลย ภาพก็สวยใช้ได้เลยแหล่ะ

พล็อตเรื่องประมาณว่า นางเอกเป็นคุณหนูตระกูลใหญ่ที่มีประเพณีของตระกูลหลักคือ จะต้องแต่งงานกับคนที่เกิดวัน-เวลาเดียวกันในวันที่อายุครบ 18 ปี
โดยที่ก่อนหน้าวันแต่งงาน คู่บ่าวสาวจะไม่สามารถพบเจอกันได้ จะได้เจอกันก็ต่อเมื่อ 1 อาทิตย์ก่อนแต่งเท่านั้น แต่ทีนี้พระเอกดันมีปัญหาซะนี่ แล้วจะทำยังไงดีล่ะ

****ต่อจากนี้จะมี Spoiled ด้วยนะคะ****
ตอนแรกที่อ่าน ก็คิดว่าเหมือนคู่หมั้นคู่หมายธรรมดาที่มักมีการจับคู่กันตั้งแต่เด็กใน manga ทั่วไปของพวกคุณหนูที่แค่รอวันแต่งงานกัน แต่เรื่องนี้ไม่ใช่ค่ะ คนที่รู้สึกว่าตัวเองมีคู่หมั้นคือฝั่งนางเอกที่ถือประเพณีประจำตระกูลนี้เท่านั้น เพราะทุกวันเกิด นางเอกจะได้ของขวัญเป็นรูปถ่ายของพระเอกจำนวน 1 ใบ ได้มาตั้งแต่อายุ 1 ขวบ ในขณะที่ฝั่งพระเอกไม่ได้รู้เรื่องเลย (ประเพณีตระกูลนางเอกจะต้องแต่งงานกับคนที่เกิดวันที่และเวลาเดียวกันเท่านั้น ไม่เกี่ยงว่าฐานะ + หน้าตาของอีกฝ่ายจะเป็นอย่างไร เพราะถือว่าเขาคนนั้นคือคู่แท้ตามพรหมลิขิตค่ะ) พอก่อนวันแต่ง 1 อาทิตย์ก็จะถูกจับตัวมาขังไว้กับนางเอกรอวันแต่งงาน

เมื่อได้เจอกัน ภาพที่นางเอกเคยวาดฝันไว้ว่า เจ้าบ่าวจะต้องเป็นเจ้าชายในฝัน สุภาพ ใจดี และจบลงด้วยการแต่งงานที่มีความสุข (เหมือนคู่พ่อแม่นางเอก ที่แต่งงานตามประเพณีนี้ และก็รักและสนิทสนมกันมากจนลูกก็แทรกไมได้) กลายกลับเป็นไม่ใช่ เพราะนิสัยพระเอกเหมือนเป็นหลังมือกับที่นางเอกเคยฝันไว้ และโมโหมากที่อยู่ดี ๆ ก็ถูกจับตัวมาซะดื้อ ๆ แล้วมาเจอนางเอกบอกว่าจะต้องแต่งงานกันนะเพราะเราเกิดวันเวลาเดียวกัน สุดท้ายเมื่อพระเอกไม่ใช่เจ้าชายในฝัน (มีดีแค่เรื่องหน้าตาดี แต่เย็นชา+รุนแรง) เลยกลายเป็นว่าพระเอก-นางเอกต่างก็ร่วมมือกันหาทางหนีออกไปเจอโลกภายนอกให้ได้ก่อนวันแต่ง เพื่อเป็นการผิดประเพณีจะได้ไม่ต้องแต่งงานกัน

ระหว่างที่หาทางหนีอยู่นั้น เมื่อได้อยู่ร่วมกัน ต่างก็ค่อย ๆ สนิทกัน และในวันสุดท้ายที่หาทางออกมาโลกภายนอกได้ ก็ได้ไปดูดอกไม้ไฟกัน และพระเอกก็เกือบเผลอตัวจูบนางเอกแบบไม่รู้ตัว แต่นางเอกก็ดันผงกหัวขึ้นมาชนกันซะงั้น แล้วต่างก็ตกใจกัน แต่แล้วคนที่บ้านก็ตามมาพาตัวนางเอกไป พระเอกพยายามห้าม แต่ก็โดนบอกว่า "เมื่อคุณฝ่าฝืนประเพณีคูณก็ไม่มีคุณสมบัติพอที่จะเป็นสามีนางเอกได้อีกต่อไป วันพรุ่งนี้ (วันเกิดครบ 18 ปี) นางเอกก็จะต้องแต่งงานกับผู้ชายคนอื่น หากฝ่าฝืนก็จะโดนลงโทษ" (ประเพณีกำหนดไว้ว่า หากไม่ได้แต่งกับคนที่เกิดวันเวลาเดียวกัน ก็ให้เลือกแต่งงานกับคนที่เกิดในวันเวลาใกล้เคียงกันคือไม่เกิน 24 ชม.)

พระเอกจะทำอย่างไร และตอนสุดท้ายกับตอนแรกของเล่ม 1 ช่างต่างกันซะเหลือเกิน (แอบบอกนิดหน่อยก็ได้ว่าหวานซะ...อิ ๆ)

ตอนนี้อ่าน Text Spoiled ภาษาอังกฤษล่วงหน้าไปถึง chapter 25 แล้วค่ะ (เล่มแรกถึง Chapter 6) แต่ดูเหมือนว่าเนื้อเรื่องจะยังไปได้อีกไกลเลย ตอนนี้รอว่าเมื่อไหร่เล่ม 2 จะออก อยากอ่านเร็ว ๆ อ่ะค่ะ
มีเพื่อน ๆ อ่านเรื่องนี้กันบ้างไหมคะ ถ้ายังไม่เคยอ่านก็อยากแนะนำเรื่องนี้ให้ลองอ่านกันดูค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย I-ri เมื่อ ศุกร์ 25 มี.ค. 2011 3:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

มาโกะจัง
ติดต่อ:

Re: อยากแนะนำ "เมื่อคุณหนูเป็นเจ้าสาว" ค่ะ

โพสต์ โดย มาโกะจัง »

ใช่แล้วคะ สนุกม๊ากกก อ่านอยู่เหมือนกันคะ ที่ญี่ปุ่น11เล่มแล้ว (จะยาวไปไหน)
รูปภาพ

I-ri

Re: อยากแนะนำ "เมื่อคุณหนูเป็นเจ้าสาว" ค่ะ

เอารูปมาให้ดูค่ะ ภาพสวยใช้ได้เลย

พระเอกปกติจะไม่ใส่แว่นนะ จะใส่เฉพาะตอนเรียนมั้ง แต่พอใส่ก็ยิ่งเท่ห์นะ (รูปนี้เป็นภาพปกของ chapter 3 ในเล่ม 1)
แนบไฟล์
อันนี้พระเอกเวอร์ชั่นใส่แว่น
อันนี้พระเอกเวอร์ชั่นใส่แว่น
1.jpg (151.4 KiB) Viewed 15671 times

I-ri

อันนี้ภาพฉากเลิฟซีนแสนวาบหวาม เป็นตัวอย่างท้ายเล่มในท้ายเล่ม 1 เนี่ยแหล่ะที่ว่าต่างกับตอนแรกเหลือเกิน
(แต่ของจริงจะอยู่เล่ม 2 ซึ่งได้ข่าวว่าจะวางแผงภายในเดือนมีนานี้เหมือนกัน)

ถ้าเพื่อน ๆ ได้ลองอ่านดู เข้ามาร่วมแชร์ความรู้สึกว่าอ่านแล้วเป็นยังไงบ้าง อ่านแล้วชอบเรื่องนี้กันมากไหม จะดีใจมากเลยค่ะ

ปล. ขอบคุณ คุณมาโกะจัง มากค่ะที่ทำให้ทราบว่าเรื่องนี้มีถึง 11 เล่มแล้ว ดีใจที่จะได้อ่านเรื่องนี้นาน ๆ ค่ะ
แนบไฟล์
ฉากเลิฟซีนในบ่อน้ำร้อนค่ะ
ฉากเลิฟซีนในบ่อน้ำร้อนค่ะ
2.jpg (108.42 KiB) Viewed 15671 times

มาโกะจัง
ติดต่อ:

อู้วววอ๊าาา ฉากเลิฟซีนที่ออนเซ็น สุดย๊อดดด เล่มไปไกลถึงสิบกว่าเล่มแล้ว

คงจะมีอุปสรรคมากมายเลยคะ เห็นมีตัวละครใหม่เพียบเลย ???
รูปภาพ

I-ri

ใช่ค่ะ ตัวละครใหม่ ๆ ออกมาเยอะมากเลย แต่พระ-นางของเราก็ยังรักกันดีนะ แถมสวีทกันมากขึ้น ๆ อีกตังหาก :oops:

ตอนนี้อ่าน online ไปถึง Chapter 77 แล้วค่ะ (ที่จริงก็ดูแค่รูปแล้วเดาเอาอ่ะ เพราะอ่านจากเว็บจีน) ถ้าสนใจก็ตามไปอ่านกันได้ที่นี่นะคะ

http://www.bengou.com/080818/xjsxn008081807/index.html

มาโกะจัง
ติดต่อ:

อุโฮะ ไม่อยากอ่านสปอยน่ะคะ แต่ขอรู้ไว้นิดนึงก็ดี พระนางของเรา เป็นหนึ่งเดียวกัน หรือยังคะ >///<
รูปภาพ

I-ri

ตอบ คุณมาโกะจัง นะคะ

**************Spoiled*************

ถ้าอยากอ่านตอนนั้น จะอยู่ใน Chapter 53 อ่ะค่ะ (แต่ควรเริ่มอ่านตั้งแต่หน้า 9 ของ Chapter 52 ตามลิงค์ข้างบน (เว็บจีน) เป็นต้นไปค่ะ เพราะจะได้เริ่มตั้งแต่เข้าห้องหอ แล้วยาวไปจนถึง Chapter 53)

I-ri

เอารูปมายั่วคุณมาโกะจังค่ะ

ก่อนหน้านี้ดูเหมือนพระ-นางของเรา ก็มีนอนร่วมห้อง แยกห้องกันบ้าง (ที่จริงนอนร่วมห้องกันตลอดแหล่ะ เฉพาะตอนที่พระเอกโกรธเท่านั้นถึงได้ไปนอนนอกห้อง) ส่วนเหตุผลที่ก่อนหน้า Chapter 53 ที่ทำให้ยังไม่เคยมีอะไรกัน จะอยู่ในเล่ม 2 นะคะ
(นางเอกเข้าใจเรื่องการใช้ชีวิตคู่ผิดไปนิด เพราะพระเอกเองน่ะแหล่ะ เลยทำให้พระเอกของเราผิดหวังไปเลยที่ไม่ได้เข้าหอ แต่เพราะนางเอกยังเป็นคุณหนูผู้ไร้เดียงสา พระเอกก็เลยต้องรอ..ร๊อรอต่อไป) อิ ๆ

ทีนี้ดูเหมือนผู้ดูแลของนางเอกจะรู้ ก็เลยต้องเป็นกามเทพสื่อรักให้ โดยการจัดเตรียมห้องหอให้เริ่มต้นกันใหม่ ตามรูปค่ะ
(Chapter 53 น่าจะอยู่ในเล่ม 9 แต่รูปนี้อยู่ Chapter 52 หน้า 9 เริ่มเข้าห้องหอ หัวเตียงจะมีหนังสือภาพด้วยนะคะ เห็นในการ์ตูนหลายเรื่องเลยล่ะ แสดงว่าวัฒนธรรมญี่ปุ่นโบราณจะมีหนังสือภาพสอนเรื่องพวกนี้วางเหนือฟูกในห้องหอด้วย)

ปล.อ่านจากด้านขวาไปซ้ายนะคะ
แนบไฟล์
111.jpg (124.35 KiB) Viewed 15591 times
แก้ไขล่าสุดโดย I-ri เมื่อ พุธ 04 พ.ค. 2011 1:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 5 ครั้ง.

I-ri

นางเอกรออยู่ในห้องหอด้วยชุดยูคาตะแบบซีทรู ผ้าบางซะเห็นเกือบหมด ส่วนพระเอกตกใจแทบช็อค 555
แนบไฟล์
21.jpg (137.33 KiB) Viewed 15591 times
แก้ไขล่าสุดโดย I-ri เมื่อ พุธ 23 มี.ค. 2011 6:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

I-ri

พระเอกไล่ให้นางเอกไปเปลี่ยนชุดโดยด่วน

**หลังจากนี้ไปอ่านตามลิงค์ข้างบนกันเองนะคะ บอกได้คำเดียวว่าอยากจะกรี๊ดดัง ๆ**
แนบไฟล์
22.jpg (136.88 KiB) Viewed 15591 times

beaver41
ที่อยู่: 456 ซอย วัดสังข์กระจาย ถนน เพชรเกษม4 เขต บางกอกใหญ่ แขวง วัดท่าพระ กรุงเทพมหานคร 10600
ติดต่อ:

:[`อยากแนะนำ "เมื่อคุณหนูเป็นเจ้าสาว" ค่ะ ????? '' ]:

โพสต์ โดย beaver41 »

เรื่องนี้ก็น่าอ่านนะเนี่ย ..
beaver41

I-ri

**เอารูปมาให้ดูต่อค่ะ**

เช้าวันรุ่งขึ้นหลังเข้าหอกันแล้ว ก่อนไปโรงเรียน

อาบน้ำด้วยกัน..

พระเอกทำผมให้ (พระเอกทำผมเก่งมาก ได้ทุกทรงเลย เพราะถูกน้องสาวบังคับให้ทำให้ตั้งแต่เด็ก ๆ) ดูเหมือนว่าหลังแต่งงานมาเนี่ย พระเอกจะเป็นคนทำผมให้ตลอดเลยนะ อิ ๆ

กลัดกระดุมชุดนักเรียนให้กันและกัน พร้อมจูบกันไปด้วย กรี๊ด ๆ หวานซะ
แนบไฟล์
1.jpg (84.91 KiB) Viewed 15572 times

I-ri

กลัดกระดุมไป จูบไป เอ..เหมือนจะจูบกันติดลมเลยแฮะ
แนบไฟล์
2.jpg (89.87 KiB) Viewed 15572 times

I-ri

สุดท้ายจบอย่างงี้ค่ะ

พระเอกน่าจะพูดประมาณว่า "ไปโรงเรียนสายกันหน่อยไหม" รึเปล่า แล้วนางเอกก็โอเค อิ ๆ

สรุปคือ ทั้งคู่ได้ไปโรงเรียนสายจริง ๆ ด้วยแหล่ะ :D
แนบไฟล์
3.jpg (75.73 KiB) Viewed 15571 times

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “การ์ตูนผู้ชายและการ์ตูนผู้หญิง”