ช่วยวิจาณด้วยเกียวกับบงกช(พี่บีอย่าลบนะมันเป้นความจริง)

กระดานพบปะคนรักการ์ตูน

Moderator: P'Bly, B.Comics, พี่บี

คือคิดว่ามันคัดต่อความเป็นจริงไหม(ตัวเน้นใหญ่)

ขัดอย่างรุนแรง
23
29%
ขัดเล็กน้อยไม่คิดอะไรมาก
45
57%
ไม่คัดเลย
11
14%

โหวตทั้งหมด: 79

ปิ๊น

ช่วยวิจาณด้วยเกียวกับบงกช(พี่บีอย่าลบนะมันเป้นความจริง)

โพสต์ โดย ปิ๊น »

สโลแกนของบงกชมันคัดต่อความจริง"อ่านผลงานลิขสิทธิ์ ไม่ถูกตัดทอน ไม่ขาดความต่อเนื่อง รูปเล่มสวยงาม
ภาพคมชัด สำนักพิมพ์บงกช รับประกันคุณภาพ"
แก้ไขล่าสุดโดย ปิ๊น เมื่อ อาทิตย์ 08 มี.ค. 2009 11:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
รูปภาพ
มีอะไรก็ถามได้เลยเดียวหาคำตอบให้

M-ambo

Re: ช่วยวิจาณด้วยเกียวกับบงกช(พี่บีอย่าลบนะมันเป้นความจริง)

โพสต์ โดย M-ambo »

ที่ว่าขัดต่อความเป็นจริงนี่หมายถึงสโลแกนของบงกชช่ายป่ะ

เราว่าก็มีขัดบ้างนิดหน่อยนะ

อย่าง " ไม่ถูกตัดทอน " การ์ตูนบางเล่มที่มันติดเรทมากๆ มันก็มีตัดฉากกันไปบ้าง แต่เราว่า มันก็ปกตินะ ถึงแม้ว่าจะเป็นการ์ตูนลิขสิทธ์ก็เหอะ

ส่วน " ไม่ขาดความต่อเนื่อง " แหะๆๆ อันนี้เราว่าขาดนะ เพราะว่าบางเรื่องกว่าจะออกเล่มต่อไป รอจนเหงือกแห้งเลย 555

แต่ถ้าพูดถึง " รูปเล่มสวยงาม กับ ภาพคมชัด " นี่เราของยกนิ้วให้เลย สวย & คมชัดถูกใจจริงๆ 555 =D>

ปล. ถึงจะขัดไปนิดหน่อย แต่ยังไงก็ซื้ออ่านอยู่ดีอ่ะแหละเนอะ (ของดีๆอย่างงี้ไม่มีพลาดหรอ เอิ๊กๆๆ) :lol:
รูปภาพ

P.S. แต่วันนี้~ ที่ฉันได้มารักเธอ~ รู้สึกดี~ ก็เหมือนๆได้เป็นคนใหม่~ ต่อไปนี้จะไม่มีคำว่าเหงาใจ~ สำหรับฉัน....โฮ้โฮโฮ ~

ภาพประจำตัวสมาชิก
Shutell

Re: ช่วยวิจาณด้วยเกียวกับบงกช(พี่บีอย่าลบนะมันเป้นความจริง)

โพสต์ โดย Shutell »

อยากให้ทำแบบสยามง่า
เรื่องไหนมีฉากสมนาคุณผู้อ่าน ไม่ต้องใส่อักษรศีลธรรม
แต่กำหนดอายุผู้อ่านแทน
ผมดูไปไม่มีอารมณ์หรอกครับ แต่ถ้าโดนอักษรศีลธรรมไป มันเสียอารมณ์มากกว่าครับ -0-

moondrop

โพสต์ โดย moondrop »

เข้ามางงในทีเเรก เพราะเจ้าของกระทู้ใช้คำว่า"คัด" เหมือนคัดลายมือ มาถึงบางอ้อตรงกระทู้ที่2ว่าอ้อ ที่เเท้มันก็คือ"ขัด"นี่เอง-*-

ส่วนตัวคิดว่าด้วยสโลเเกนดังกล่าวมีทั้งที่ทำได้จริงเเละทำไม่ได้จริง ด้วยเหตุผลให้หลายๆด้าน

1.การตัดทอนภาพด้วยเหตุผลด้านศีลธรรมเเละความเหมาะสม

เรื่องบางเรื่องที่มีเนื้อหาหรือภาพที่เรทมากๆ คงต้องตัดออกไม่เช่นนั้นอาจถูกสั่งเก็บ(รึเปล่า?) การกำหนดอายุผู้อ่านไม่ได้ช่วยอะไรมากพอๆกับการที่ทีวีกำหนดเรทติ้งผู้ชมไม่ได้ผลเช่นนั้น(เพราะสุดท้ายเด็กมันก็ดูอยู่ดี) เเต่การป้องกันที่ได้ผลกว่าคือการไม่นำเข้ามาพิมพ์เลยเเล้วเลือกพิมพ์เเต่เรื่องที่ปลอดภัย100% ซึ่งคนอ่านอย่างเราๆคงไม่อยากให้เป็นอย่างนั้นเเน่ๆ

ดังนั้นคิดว่าคงต้องทำใจดีกว่าไม่ได้อ่าน(กรณีที่ไม่ขวนขวายหาต้นฉบับมาอ่านนะ)

2.การออกหนังสือล่าช้าทำให้ขาดความต่อเนื่อง

เรื่องนี้เป็นปัญหาคาใจของคนอ่านมากๆค่ะเพราะบางเรื่องดองเค็มจนลืม เเต่ก็เข้าใจว่าสาเหตุอาจมาจากต้นสังกัดที่มีปัญหาบางประการ อีกทั้งปัญหาของทางสนพ.พิมพ์บงกชเอง

เเต่ก็ยังอยากให้ทางสนพ.พิมพ์ติดตามเรื่องเก่าๆที่หายไปนานเเล้วให้มากๆด้วยนะคะ

ส่วนในเรื่องรูปเล่มเเละความคมชัดนั้นทำออกมาได้ดีเเล้วค่ะ ที่ผ่านมายังไม่เคยเจอปัญหากระดาษติดกันหรือหน้ากระดาษว่างเปล่าเลย

สรุปเเล้วคนอ่านก็เข้าใจเหตุผลในส่วนที่ทำไม่ได้นั่นล่ะค่ะเเละเอาใจช่วยให้เเก้ไขหรือหาทางออกที่ดีกว่านี้ให้ได้โดยไวนะคะ
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

narm_me

โพสต์ โดย narm_me »

เข้ามางงด้วยอีกคน เพราะคำว่า "คัด" มาอ๋อตรงกระทู้ที่2เหมือนกันค่ะ

คิดว่าไม่ตัดทอนเลยคงทำไม่ได้หรอกค่ะ เพราะเรื่องบางเรื่องก็ต้องยอมรับว่ามีฉากที่ไม่เหมาะสมต่อเด็กและเยาวชน ขืนทำออกมาอย่างไม่ตัดหรือใช้อักษรบัง กระทรวงวัฒนธรรมคงยอมไม่ได้หรอกค่ะ แล้วจากที่ได้อ่านบ้าง จะกลายเป็นไม่ได้อ่านเลย

จะใช้วิธีจำกัดเรทแล้วไม่ตัด เป็นแนวคิดที่ดีค่ะ แต่เอาเข้าจริงไม่ค่อยช่วยค่ะในความคิดเรา เพราะจะมีเด็กบางส่วนที่ตาโตเพราะไอ้ตรงที่เขียนว่า18+ นี่แหละค่ะ ถ้าจะทำให้ได้ผลจริง คงต้องเข้มงวดถึงกับตรวจบัตรดูอายุก่อนขายแน่ๆเลยค่ะ(ถึงจะตรวจบัตร แต่เราว่าพวกเด็กที่อยากรู้อยากเห็นจริงๆก็คงมีวิธีซิกแซกอื่นๆอีกแหละค่ะ)

เราว่าที่บงกชทำออกมา ถือว่าเหมาะสมและพอใจในความรู้สึกของเราแล้วล่ะค่ะ เท่าที่เราอ่านมันก็ไม่ถึงกับอ่านไม่รู้เรื่อง แต่อาจจะขาดอรรถรส... ไปนิดนึง

เรื่องความต่อเนื่อง เราว่าเท่าที่เห็นทางบงกชมีความรับผิดชอบดีเลยค่ะในการตอบคำถาม คือเมื่อมีคนสงสัยไปถามก็มีบุคลากรเข้ามาตอบ ส่วนคำตอบที่ได้อาจจะไม่ตรงใจ แต่อย่างน้อยก็ทำให้เราใจชื้นว่าคงไม่ถึงกับถูกลอยแพ(เหมือนบางสนพ. ...) ปัญหาบางอย่างที่เกิดขึ้นก็ไม่ใช่ความผิดของทางบงกชด้วยค่ะ

ที่พิมพ์มาไม่ใช่เราอยากให้ตัดหรือบังอะไรหรอกนะคะ ถ้าเป็นไปได้ไม่ตัดเลยก็ดี แต่ความจำเป็นหลายๆประการทำให้ทุกอย่างเป็นอย่างที่ใจเราหวังไม่ได้ ก็คงต้องยอมรับในจุดนี้แหละค่ะ

spiral
ที่อยู่: ตรงข้ามสน.สุทธิสารฯ แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย spiral »

ต้องทำใจครับ ถ้าอยากจะอ่านแบบไม่ถูกตัดละก็ต้องไปหาScanlationสูบลูกเดียวเท่านั้นครับ
กรรมกรกระทู้สาระ(แนว)@PANTIP.COM สามัญชนคนเหมือนกัน(Normal all Human)กับWeblogดองๆทำเล่นไปเรื่อยแหละน่า
http://spiral.bloggang.com
http://spiral.exteen.com
http://twitter.com/spiralthai
http://www.facebook.com/spiralthai
http://my.dek-d.com/spiral

kujiki

โพสต์ โดย kujiki »

narm_me เขียน:เข้ามางงด้วยอีกคน เพราะคำว่า "คัด" มาอ๋อตรงกระทู้ที่2เหมือนกันค่ะ

คิดว่าไม่ตัดทอนเลยคงทำไม่ได้หรอกค่ะ เพราะเรื่องบางเรื่องก็ต้องยอมรับว่ามีฉากที่ไม่เหมาะสมต่อเด็กและเยาวชน ขืนทำออกมาอย่างไม่ตัดหรือใช้อักษรบัง กระทรวงวัฒนธรรมคงยอมไม่ได้หรอกค่ะ แล้วจากที่ได้อ่านบ้าง จะกลายเป็นไม่ได้อ่านเลย

จะใช้วิธีจำกัดเรทแล้วไม่ตัด เป็นแนวคิดที่ดีค่ะ แต่เอาเข้าจริงไม่ค่อยช่วยค่ะในความคิดเรา เพราะจะมีเด็กบางส่วนที่ตาโตเพราะไอ้ตรงที่เขียนว่า18+ นี่แหละค่ะ ถ้าจะทำให้ได้ผลจริง คงต้องเข้มงวดถึงกับตรวจบัตรดูอายุก่อนขายแน่ๆเลยค่ะ(ถึงจะตรวจบัตร แต่เราว่าพวกเด็กที่อยากรู้อยากเห็นจริงๆก็คงมีวิธีซิกแซกอื่นๆอีกแหละค่ะ)

เราว่าที่บงกชทำออกมา ถือว่าเหมาะสมและพอใจในความรู้สึกของเราแล้วล่ะค่ะ เท่าที่เราอ่านมันก็ไม่ถึงกับอ่านไม่รู้เรื่อง แต่อาจจะขาดอรรถรส... ไปนิดนึง

เรื่องความต่อเนื่อง เราว่าเท่าที่เห็นทางบงกชมีความรับผิดชอบดีเลยค่ะในการตอบคำถาม คือเมื่อมีคนสงสัยไปถามก็มีบุคลากรเข้ามาตอบ ส่วนคำตอบที่ได้อาจจะไม่ตรงใจ แต่อย่างน้อยก็ทำให้เราใจชื้นว่าคงไม่ถึงกับถูกลอยแพ(เหมือนบางสนพ. ...) ปัญหาบางอย่างที่เกิดขึ้นก็ไม่ใช่ความผิดของทางบงกชด้วยค่ะ

ที่พิมพ์มาไม่ใช่เราอยากให้ตัดหรือบังอะไรหรอกนะคะ ถ้าเป็นไปได้ไม่ตัดเลยก็ดี แต่ความจำเป็นหลายๆประการทำให้ทุกอย่างเป็นอย่างที่ใจเราหวังไม่ได้ ก็คงต้องยอมรับในจุดนี้แหละค่ะ

เราเห็นด้วยกับเค้านะ
เราคิดว่าบงกชเป็นสำนัพพิมพ์ที่มีข้อผิดพลาดน้อยกว่าสนพ.อื่นอีกเยอะ เช่นๆ เลยคือสนพS / V

เรื่องอักษรศิลธรรม อยากให้ทุกคนพึงคิดว่าบ้านเมืองเราชาวพุทธ :!:
ทำใจยอมรับเถอะ แต่ก่อนเราแอนตี้มากเรื่องนี้ แต่อายุมากขึ้นก้เริ่มจะเข้าใจ ปล่อยให้มันผ่านไปตามกาลเวลา...
แต่ละสนพ.ก้มีวิถีปฏิบัติแตกต่างกันไป
(จริงๆก้ไม่ชอบให้เอาอักษรมาบังหรอกนะโดยเฉพาะฉากคีสที่ไม่ได้ลึกซึ้งอะไรยังเอามาบังเห็นแล้วเซ็ง)
ก็วรให้ทางสนพ.บงกชเลือกที่จะเอาอักษรมาบังให้ถูกเรื่อง
อย่างบางเรื่องที่อ่านมาแต่เล่มแรกไม่น่าจะมีอะไรมาบังได้ แต่เล่มหลังๆเริ่มมีคิสกันงี้ ก็เอามาบังเชยเลย ทั้งๆที่ไม่ได้แรงอะไร
เราละกลุ้มใจในส่วนนี้มากกว่า กลายเป็นว่าการ์ตูนสาวน้อยเด็กทุกคนอ่านได้ พอเอาอักษรมาบัง เราชักเครียดเลย
ความรุ้สึกเหมือนการ์ตูนที่เราอ่านอยู่นี้มันติดเรทขนาดนั้นเลยเหรอ :?:

แต่เรื่องแรงๆ อิโรติคไป
ถ้ามันโจ้งครึมเกินก็บังไปเถอะ บางครั้งก้รับไม่ได้เหมือนกัน :(

จะว่าไปสนพS ก็เริ่มจะไม่บังเซอวิสแฟนๆแล้วแหะ
ส่วนสนพBP ก้โจ้งครึมมานานแหละ

เรื่องการดองหนังสือนะ บงกชถือว่ายังดีอยู่มากๆๆๆ แต่ถ้าเรื่องไหนไม่มีคนตามเค้าก้จะเอาไว้ท้ายๆมั้ง
เพื่อเป็นการลดอารมณ์เซ็งของตัวเอง ขอให้ทำใจไว้ล่วงหน้าแล้วก็เช็คกับทางเวปนอกเอา
อย่างเช่น แวมไพฯ โอรัน ไรงี้ ตีพิมพ์นิตยสารLALA แต่ละเล่มออกช้า และทิ้งห่างกันมาก
ต่างกับพวกวัยซน รอยยิ้ม(จบที่เล่ม16) สคิปบีท และอื่นๆที่อยู่ในนิตยสารhanato yume จะออกบ่อยมาก
มันต้องต่างกันเรื่องส่งต้นฉบับ กว่าจะถึง กว่าจะแปล อย่าไปเร่งคนแปลมาก เดี๋ยวเค้าทำพิษคนอ่านอย่างเราละจะทำไง [-X
ต้องให้กำลังใจผุ้แปลถึงจะดี =D>

==============================================
ที่พูดมาทั้งหมดดูจะนอกประเด็นไปหน่อย แต่อดพูดไม่ได้ [-X

(แอบมาแก้ :lol: )

ฮ่าๆๆๆอย่าถือเลยนะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย kujiki เมื่อ พุธ 04 มี.ค. 2009 7:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
?No one stands on the top of the world. Not you, not me, not even gods. But the unbearable vacancy of the throne in the sky is over. From now on?I will be sitting on it.?
S?suke Aizen
รูปภาพ รูปภาพ

kujiki

โพสต์ โดย kujiki »

หลังหนังสือ....
ตรงคำ บอกกล่าว

หนังสือการ์ตูนเล่มนี้เป็นเรื่องแต่งขึ้นเพื่อสร้างความบันเทิง ชื่อ สถานที่ เหตุการณ์เป็นเรื่องสมมติไม่มีอยู่จริง
ผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน อนึ่ง ภาพที่ไม่เหมาะสมได้ถูกตัดทิ้งหรือเซ็นเซอร์แล้ว

จะว่าขัดต่อสโลแกนหรือป่าวนะ.

แต่เราคิดว่าเค้าก็ชี้แจงบอกกล่าวแล้วอะน่ะ :D
?No one stands on the top of the world. Not you, not me, not even gods. But the unbearable vacancy of the throne in the sky is over. From now on?I will be sitting on it.?
S?suke Aizen
รูปภาพ รูปภาพ

Chanya

โพสต์ โดย Chanya »

ในความคิดของเรา ...คิดว่าเขาทำถูกแล้ว
ว่ากันตรงๆนะ เห็นกะตาว่าติดเรท 18+ แล้ว เด็กม.1 ก็ซื้อไปอ่าน
ไงๆมันก็ต้องเซ็นเซอร์ และตัดทอนเพื่อความเหมาะสมนะ
เราก็รู้นะ ว่าอ่านไปแล้วไม่เกิดความรู้สึกอะไร ..แต่!!
เด็กๆที่ซื้อไปอ่านเขาก็จะทำตาม คิดว่าเป็นเรื่องธรรมดาไง

แต่เรื่องต่อเนื่องนี้......ช่วยสปีดหน่อยได้มะ? รอจนเมื่อยแล้ว

ภาพสวยก็โอเคจร้า!
Why so serious ?

Whan

โพสต์ โดย Whan »

ไม่ถูกตัดทอน : มันก็ต้องมีการตัดทอนฉากที่ไม่เหมาะสมบ้างสิคะ เพราะว่าการ์ตูนน่ะส่วนมากคนอ่านคือเด็กๆ เหมือนกับหนังนี่แหละค่ะ แต่หนังยังจำกัดเรทไว้ได้บ้าง แต่ฉากที่โหดร้ายรุนแรงหรือผิดศีลโธรรมเราก็ต้องมีการตัดออกไปเพื่อความเหมาะสม ซึ่งการตัดทอนไม่ใช่แค่บงกชหรอกค่ะ วิบูลกิจย์ เนชั่นก็เคยเจอมาแล้ว (ส่วนสยามเราจำไม่ได้)
ไม่ขาดความต่อเนื่อง : การ์ตูนไม่ใช่ว่าเราได้ลิขสิทธิ์มาปุ๊บ สำนักพิมพ์ก็แปลได้ปั๊บเลยนี่คะ ไม่งั่นก็อาจจะได้อ่านแบบที่แปลไม่ตั้งใจ แล้วก็ใช่ว่าบงกชจะแปลแค่เรื่องเดียว พี่เค้ามีเป็นร้อยเป็นพันเรื่อง มันก็ต้องทำตามขั้นตอนเสียเวลาของเค้าอยู่นาน
รูปเล่มสวยงาม : ข้อนี้ดีค่ะ เห็นบางสนพ.ตัดต่อรูปได้ไม่เนียนเวลาใส่ภาษาไทยแต่บงกชนี่เฉียบมากเลยค่ะ รูปยังสวยอยู่อ่านแล้วไม่สะกิดใจ แล้วก็แปลค่อนข้างดีค่ะ

Shutell

Chanya เขียน:ในความคิดของเรา ...คิดว่าเขาทำถูกแล้ว
ว่ากันตรงๆนะ เห็นกะตาว่าติดเรท 18+ แล้ว เด็กม.1 ก็ซื้อไปอ่าน
ไงๆมันก็ต้องเซ็นเซอร์ และตัดทอนเพื่อความเหมาะสมนะ
เราก็รู้นะ ว่าอ่านไปแล้วไม่เกิดความรู้สึกอะไร ..แต่!!
เด็กๆที่ซื้อไปอ่านเขาก็จะทำตาม คิดว่าเป็นเรื่องธรรมดาไง

แต่เรื่องต่อเนื่องนี้......ช่วยสปีดหน่อยได้มะ? รอจนเมื่อยแล้ว

ภาพสวยก็โอเคจร้า!
ถูกต้องตามที่พูดจ้า มันก้อจะไปเข้าข่ายเหล้าบุหรี่ ห้ามเด็กต่ำกว่า 18 ซื้อ
แต่ถ้าพ่อค้าแม่ขายคนไหนที่หวังแต่ผลกำไร เขาก็จะขายโดยไม่สนใจ
มันไม่เหมือนต่างประเทศที่เขาจริงจังเรื่องการจัด rating จ้า
(เอาไรมาก ในทีวีไทย รายการทั่วไปมาเที่ยงคืน รายการเฉพาะกลุ่มมา 1ทุ่ม :x )
ปิดนิดหน่อยผมเริ่มชินนะ แต่ปิดมากๆมันก้อไม่ไหวแฮะ
มันจะเหมือน อยากขายเหล้าให้เด็ก 18 ทำยังไง ก้ทำน้ำรสเหล้า แต่ไม่มีแอลกอฮอล์มาขาย (ประมาณนั้นมั้ง)

(พี่บีจ๋า : อยากอ่าน DANCE DANCE DANCE เล่ม 3 แล้วอะ -0-)

dragonsplash

โพสต์ โดย dragonsplash »

ไอ้เซ็นเซอร์ทั้งหลายไม่มีใครอยากทำหรอกครับ เพิ่มงานให้ตัวเองเปล่าๆ ด้วย แต่ทำไงได้ ไม่งั้นพวกไดโนเสาร์ในกระทรวงมันจะงาบหัวเอา

ปิ๊น

โพสต์ โดย ปิ๊น »

การตัดทอนฉากที่ไม่เหมาะสมบ้างมันมีผลกระทบอีกอย่างคือคนเราจะแสวงหาตัวที่ตัดทอนมาให้ได้
และไอที่มีคดีข่มขืนเพราะมันบ้าไม่เกียวกับอย่างอื่นคนไทยที่หัวโบราณก็ไปว่าอย่างอื่นไม่ดูที่คนทำว่ามันการเป็นรโรคจิตเพราะเก็บกด- -
แต่เราดูไปก็ไม่เก็บกดไม่คิดจะไปข่มขืนใครมันก็ไม่ผิดใช่ไหมแต่มันดันมาโทษอย่างอื่นผิดไหม
หนังโป้ก็หาได้ทางเน็ตถึงห้ามยังไงก็ห้ามไม่ได้เว็บโดนแบนไปเดียวก็มีมาใหม่เปิดให้เป็นเสรีเลยดีกว่าไหม- -คนอ่านการ์ตูนขาดทุนจะบ้าตายอ่านไปแล้วงงเรื่อง"โรยอลเซเว่นทีน"มีหน้านึงพระเอกใส่เสื้ออยู่เปิดไปอีกหน้ามันถอดเสื้ออ่านไปงงเลยสรุปสุดท้ายก็ไปหาสแกนมาดู- -
รูปภาพ
มีอะไรก็ถามได้เลยเดียวหาคำตอบให้

kamol^O^

โพสต์ โดย kamol^O^ »

ถ้าเทียบบงกชกับสำนักพิมม์อื่นๆที่ไม่ค่อยเซ็นเซอร์มาก(ในสายตาเรา)
เราว่า บงกชเนี่ยกระดาษก็ดีเข้าเล่มก็ดี(หมายถึงไม่เล่นหนึ่งไม่หนาเกินเวลาเปิดก็ไม่ขาดครึ่งTT^TT)
ไม่มีหน้าไหนหมึกเลอะ ภาพไหม่ชัดแบบสำนักพิมม์อื่น
แต่ฉากที่ไม่ควรเว็นเซอร์(ในสายตาเราอีกแล้ว)แบบฉากต่อสู้เนี่ย
มองภาพไม่ออกTT^TT

หนังสือมังงะที่โดนใจที่สุดก็ของบงกชทุกเล่ม(ที่อ่านอิอิ>_<)เลยค่ะ

Shutell

บงกชตามการ์ตูนไวมากจ้า ขอยืนยัน
Gentlemen's alliance cross ของเราจบแล้ว
อเมริกายังเล่ม 8 เอง :shock:

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “การ์ตูนผู้ชายและการ์ตูนผู้หญิง”