[ นำสาระมาฝากกันครับ ] เกี่ยวกับ G-pen คร้าบ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Formthejok
ติดต่อ:

[ นำสาระมาฝากกันครับ ] เกี่ยวกับ G-pen คร้าบ

โพสต์ โดย Formthejok »

สวัสดีครับทุกท่านที่เข้ามากัน ^/\^
ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะชอบบอร์ดนี้มากๆ ครับ แต่ละคนวาดรูปเก่งๆ กันทั้งนั้นเลยครับ
ฝีมือแต่ละคนไม่เบากันเลยทีเดียวครับ ( ผมชอบครับยิ่งเก่งยิ่งสนุก )
เลยอยากให้ทุกท่านลองนำเอาเทคนิคของแต่ละคนมาบอกเล่าสู่กันฟังครับ
ผมคิดว่าทุกคนต้องมีเทคนิคดีๆกันแน่ๆ ครับ สิ่งเหล่านี้จะทำให้ทุกคนวาดรูปเก่งมากขึ้น
อ่า........ผมเองก็ไม่มีเทคนิคอะไรมากหรอกครับ แต่วันนี้มาในเรื่องของ G-pen ครับ
ครั้งแรกผมเองก็คิดว่ามันใช้ยากในครั้งแรกๆ ครับ แต่พอลองใช้ไปนานๆ จึงคิดว่ามันไม่ใช่ครับ
ผมเองก็คิดว่าคงไม่ใช่เรื่องยากสำหรับทุกคนหรอกครับ ( เพราะทุกคนเก่งกันมากๆ >////< )
เห็นหลายคนอยากใช้ G-pen กันมาก ผมเลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
ผมอยากให้กระทู้นี้เป็นศูนย์รวมในการแสดงความคิดเห็นและเทคนืคและความรู้ของทุกคนครับ
ผมคิดว่ามันจะเป็นประโยชญ์สำหรับทุกคนมากๆ เลยครับ
ในกระทู้นี้ผมหวังว่าทุกท่านอาจได้รับประโยชญ์ไม่มากก็น้อยนะครับ

[สาระ]

อ่า..............สำหรับผู้ต้องการใช้ G-pen นะครับ
ผมมีวิธีของตัวเองมาเสนอครับ ท่านทั้งหลายอยากจะนำวิธีนี้ไปใช้ดูก็ได้นะครับ

ข้อมูลปากกาคอแร้งทุกแบบจ้า ^^

1.ปากกา G-pen ยี่ห้อทาชิกาว่า
- สามารถวาดลายเส้นแนวดิ่งและแนวนอนได้เส้นที่ได้จะหนัก
2.ปากกา G-pen ยี่ห้อนิกโก้
- ปากกาแบบนี้จะเขียนได้ลื่นและไม่สะดุดเหมาะกับภาพลายเส้นหนาๆ มากกว่าบางๆ
3.ปากกา G-pen ยี่ห้อซีบรา ( อันนี้ผมใช้อยู่ เหอๆ )
- ใช้วาดลายเส้นได้ทั้งเส้นหนาทั้งเส้นบาง ด้วยสัมผัสที่นุ่มจึงได้เส้นที่นุ่มนวลศิลปินหลาย
คนเลือกใช้ปากกาชนิดนี้ แม้ว่าอาจจะมีอาการสะดุดบ้าง
4.ปากกา Turnip ( หัวช้อนหรือหัวคาบรา ) ยี่ห้อทาชิกาว่า
- ใช้วาดลายเส้นมาตราฐานได้ไหลลื่น เป็นการผสมผสานระหว่างปากกาพิกม่ากับปากกา
Rotring
5.ปากกา Turnip ( หัวช้อนหรือหัวคาบรา ) ยี่ห้อนิกโก้
- ลายเส้นที่ได้จะหนากว่าของยี่ห้อทาชิกาว่าแต่ก็ให้ความรู้สึกใกล้เคียงกัน
6.ปากกา Turnip ( หัวช้อนหรือหัวคาบรา ) ยี่ห้อซีบรา
- เหมาะสำหรับใช้วาดลายเส้นหนาๆ แรกๆ อาจใช้วาดลำบากบ้างแต่รุ่นนี้ก็นิยมใช้กันทั่วไป
7.ปากกา Round-pen ( หัวกลมหรือหัวเขียนแผนที่ ) ยี่ห้อทาชิกาว่า
- เหมาะสำหรับใช้วาดลายเส้นบางๆ แต่อาจวาดเส้นที่ไม่ค่อยหนานักได้มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ
แบบ G-pen ยี่ห้อซีบรา
8.ปากกา Round-pen ( หัวกลมหรือหัวเขียนแผนที่ ) ยี่ห้อนิกโก้
- คุณอาจจะคิดว่าปากกาประเภทนี้ใช้วาดได้แต่ลายเส้นบางๆ เพราะหัวของมันจะสะดุด
เนื้อกระดาษเมื่อใช้วาดเส้นหนาๆ ถ้าใช้จนชินมือปัญหานี้จะหมดไป
9.ปากกา Round-pen ( หัวกลมหรือหัวเขียนแผนที่ ) ยี่ห้อซีบรา
- ถูกผลิตมาเพื่อใช้วาดเส้นบางๆ แม้อาจใช้วาดเส้นหนาได้ แต่อาจเกิดอาการสะดุดเล็กน้อย
เมื่อชินกับมันงานจะออกมาดูดี
10.ปากกาแบบ School pen ยี่ห้อนิกโก้
- จะเขียนนุ่มกว่ายี่ห้อซีบราเล็กน้อยแต่เส้นจะหนากว่าเล็กน้อยเช่นกัน
11.ปากกาแบบ School pen ยี่ห้อซีบรา
- เหมาะสำหรับลายเส้นบางๆ แต่ลายเส้นจะดูกระด้าง ทั้งนี้ปากกาแบบ School pen จะให้ลาย
เส้นดูกระด้างขณะที่แบบ Round-pen จะให้เส้นที่ดูนุ่มนวล

.............. หมดแล้วครับ 11 แบบ ลองเลือกหาหัวปากกาที่เหมาะกับตัวเองดูนะครับ
อ๋อ....มีอีกอันนึงครับ :D

ปากกาแบบหมึกซึมเส้นเล็ก ( Pigma ) หรือเรียกว่าปากกาเขียนแบบ
- การวาดการ์ตูนไม่ต้องการความเที่ยงตรงแม่นยำเท่าไหร่นัก ศิลปินบางรายจะใช้ปากกา
ประเภทนี้เพราะหาซื้อง่ายและเก็บรักษาง่าย

อาวละ ต่อไปจะแนะนำวิธีใช้ G-pen นะครับสำหรับผู้ที่ต้องการจะใช้หรือลองใช้
ใครมีวิธีที่ดีกว่านี้มาแนะนำกันบ้างเน้อ................

เริ่มจากกระดาษครับ ควรใช้ไม่ตำกว่า 200 แกรมครับ ผมใช้ประมาณ 230 แกรมครับ
แล้วก็เตรียมปากกาไว้ได้เลยครับ

ก่อนการใช้ปากกาควรเอาไฟมาลนหัวปากกาขจัดน้ำมันกันสนิม ไม่เช่นนั้นจะจุ่มหมึกไม่ติดครับ
การดูแลก็ไม่ควรให้หัวปากกาเปียกน้ำครับ ถ้าเปียกควรหมั่นเช็ดเสมอ ควรเช็ดหมึกออกให้หมด
ครับ อย่าให้ติดแข็งอยู่ในหัวนะครับมันจะเจ๊งทันที่ เหอๆ
แค่นี้แหละครับ การดูแลรักษาง่ายๆ ( ใครมีมากกว่านี้ช่วยบอกด้วยนะคร้าบ >////< )

มาถึงเรื่องหมีกครับ หมึกที่จะบอกนี้หาง่ายที่สุดแล้วครับ ลองนำไปใช้กันดูครับ
- หมึก Camel ครับเป็นหมึกที่อภิมหาเข้มข้น ( ควรเขย่าก่อนใช้ ) ถ้าท่านใช้หมึกนี้ในการตัดเส้น
ละก็ เวลาใช้มันจะติดขัดมากๆ เพราะหมึกมันเข้มข้นเกินไปครับ แต่มันดีก็ตรงที่ใช้หมึกนี้วาดได้
กับกระดาษทุกชนิดเลยครับ A4 ธรรมดาบางๆ เส้นยังไม่แตกเลยครับ แต่อย่างที่บอกครับมันจะ
ติดขัดมากๆ เขียนได้ไม่ลื่น จึงไม่แนะนำให้ใช้ตัดเส้นครับ แต่ใช้ในการถมดำได้เรียบสนิทที
เดียวเลยครับ
- หมึก Kenton หรือหมึกอินเดียอิงค์นั่นเองครับ หมึกชนิดนี้แนะนำในการใช้ตัดเส้นเลยครับ
ลื่นมากๆ วาดได้ไม่ตืดขัด แต่ต้องใช้กับกระดาษหนาๆ ประมาณ 200 แกรมขึ้นไปครับ
ถ้าใช้กับกระดาษธรรมดา เส้นมันจะอภิมหาแตกเลยครับ แต่ถ้ากระดาษ 200 แกรมขึ้นไป
ละก็เส้นมันจะไม่แตกคร้าบ ( ควรเขย่าก่อนใช้เช่นกันครับหรือไม่ต้องก็ได้ )

เรื่องหมึกก็แล้วแต่คนชอบนะครับ ลองไปใช้กันดูครับ ว่าตัวเองชอบแบบไหนครับ

ปล.ถ้ามีอะไรดีๆ อีกผมจะเอามาโพสอีกน้า........... ส่วนรูปเดี๋ยวเอามาให้ดูแน่ครับ :D
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

ภาพประจำตัวสมาชิก
Sasatorn_Sasaluck

โพสต์ โดย Sasatorn_Sasaluck »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า ส่วนเราไม่มีอะไรจะแนะนำเพิ่มอ่ะ เพราะไม่เคยใช้

ตจว.หาซื้อจีเพ็นยากจ้า แง่วๆ อ่านทู้นี้แล้วอยากได้จีเพ็นนนนน >O<
รูปภาพ

littleyoon

โพสต์ โดย littleyoon »

ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูลนะจ้าFormthejok

ความจริงเราเคยลองซื้อ มาใช้แหละ แต่ภาพเน่าไม่เป็นท่า

อาจเพราะเราวาดช้า หมึกมันเรยซึม

ปัจจุบัน ยังคงใช้ ปิกม่า วาดจ้า สะดวกสุดแระ หาซื้อง่ายด้วย เวลาเน้น เส้นหนักเบา ก็เปลี่ยนหัวเล็กเป็นใหญ่

แต่ อ่านๆ แล้น เริ่มอยากกลับมาลองฝึกมือด้วยจีเพน ดูแฮะ อิอิ

ส่วนหมึก เราใช้หมึก อิ้ง อินเดียนะเคอะ (แต่ก่อนใช้หมึกจีน แต่กลิ่นแรงเหลือแสนเรยเลิก)
ยินดีที่ได้เจอผู้มีใจรักในการวาดการ์ตูนค่า

งานท่วมหัว =[]="""

ติเพื่อก่อ นะทุกคน ^w^

BolG YooN เองคร่า

รูปภาพ>>> http://littleyoon.exteen.com/

Formthejok
ติดต่อ:

ตอบ : พี่ยูน
- เคยลองซื้อมาใช้แล้วเหรอคับ ฮ่าๆ ผมวาดแรกๆ ภาพวาดได้เน่าเหมือนคุณพี่นั่นแหละครับ
G-pen วาดช้าขนาดไหนก็ไม่ซึมหรอกครับ แต่กระดาษจะต้องหนาหน่อยครับอย่างที่บอก
200 แกรม และใช้อินเดียอิงค์ละก็ไม่ซึมแน่นอนครับ
ไม่ต้องห่วงครับเราต้องศึกษาเอาเองเพราะมันไม่ได้แพร่หลายเหมือนเมืองนอกครับ
เมืองนอกเขามีสอนกันด้วยซำไปครับ
ส่วน พิกม่า ผมก็คิดว่าสะดวกครับ และก็หาซื้อง่ายด้วย ส่วนใหญ่ผมไว้วาดฉากหลังครับ
แต่มันจะมาเสียเวลาตรงที่มาลงเส้นหนักเบานี่แหละครับ ถ้าใช้ G-pen ปัญหานี้จะหมดไปเลย
ครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้ พิกม่าครับเพราะหาง่ายที่สุดแล้ว
ตอบ : คุณ Luck
- ไม่เคยใช้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับ เพราะว่าต่างจังหวัดนั้นหาไม่ได้ 100% แน่ๆครับ
( ขนาดในเมืองยังหายากเลยอ่ะครับ T T )เมื่อก่อนผมเองก็ไม่เคยใช้ครับ
แต่ผมก็มีวิธีที่เอามันมาครอบครองได้ง่ายที่สุดครับ ตามข้างล่างนี้เลย ( ลองดูน้า.... )
1.หัวปากกา
- แน่นอนว่าต่างจังหวัดหาไม่ได้แน่นอนครับหรือไม่ก็หาได้ยากมากๆ
เราก็สั่งซื้อหัวปากกาได้เลยครับ ( ง่ายที่สุดแล้วอ่ะ ) หาดูครับตามเน็ต
ในบอร์ดนี้เองก็มีอยู่แหล่งหนึ่งครับ อันที่เป็นกระทู้ตรึงน่ะครับน่าจะยังบริการอยู่
จำได้ว่าหัวละประมาณ 40-50 กว่าบาทนี่แหละครับ ส่วนใหญ่ G-pen จะหาง่ายกว่า
หัวอื่นๆ ครับ เพราะมันเป็นที่นิยมกันแพร่หลาย วิธีการก็ตามที่เขาบอกครับ
( ผมเองก็ไม่รู้รายละเอียดหรอกครับ เพราะผมใช้เพื่อนที่มันสั่งซื้อหนังเกาหลีบ่อยๆ มันสั่งให้
เลยได้มาครอบครอง เหอๆ ) ถ้าทำไม่เป็นก็ลองหาผู้รู้ดูครับ
แล้วก็ควรรักษาสิทธิผู้บริโภคด้วยนะครับ ควรเก็บหลักฐานไว้กันเขาไม่ส่งมาให้
2.ด้ามปากกา
- แน่นอนครับ มีแต่หัวปากกามันจะไปใช้วาดได้อย่างไร มันก็ต้องมีด้ามด้วย
อันนี้ถ้าซื้อของนอกก็ประมาณ 100 กว่าบาท == ด้ามแพงกว่าหัวอีกง่ะ
อันนี้หาซื้อที่ใส่หัวปากกาคอแร้งธรรมดาก็ได้ครับ มันจะเป็นพลาสติกใช้ได้เหมือนกันนะ
ราคาประมาณ 10-20 บาท ใช้ได้ทั้งชาติเลยครับ ( ถูกกว่าเห็นๆ == ) แต่จะใส่กับหัวปากกา
แบบ Round-pen ไม่ได้เท่านั้นเองครับ แต่หัว G-pen กับ Turnip ละก็ไม่มีปัญหาครับ
ถ้าอยากใช้หัว Round-pen ละก็ ต้องซื้อหัวเฉพาะครับ

ปล.ถ้ามีอะไรสงสัยถามได้นะครับ ถ้าผมรู้ก็จะตอบให้ครับ ^^
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

MyO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MyO »

มีแต่คนบอกว่าจีเพนใช้ยาก เราเลยไม่หาซื้อมาใช้..
ใช้แค่พิกมา
แอบโง่...เพิ่งรู้ว่า พิกมาเบอร์เล็กสุดคือ 005
หาซื้อเบอร์เล็กกว่านี้แทบตาย ถึงว่าไมไม่เจอ โง่จริงๆเรา - -**
ถ้าตื่นขึ้นมาแล้ว...ลืมทุกอย่างได้หมด...ก็คงดี!

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะค้า

เราไม่กล้าใช้จีเพ็นซะทีเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องอ่า มีหลายแบบเหลือเกิน = =

เด๋วอาจจะลองไปซื้อมาดูจ้าาาา ^^
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

Formthejok
ติดต่อ:

ตอบ : คุณ มายโอ
- สวัสดีครับคุณมายโอ เรื่อง G-pen นั้น ผมการันตีได้เลยครับว่าไม่ได้ใช้ยากขนาดนั้นหรอกครับ
จริงอยู่ที่มีแต่คนบอกกันว่ามันใช้ยากเพราะเราไม่รู้จักมันดีนั่นเองครับ
ที่จริง G-pen มันก็ไม่ต่างจาก พิกม่าเท่าไหร่ครับ แค่ต้องคอยระวังอย่าให้เผลอไปปาดหมึกเท่า
นั้นเองแหละครับ และการดูแลรักษาก็ต่างกัน เช่นอย่าให้หัวมันตกพื้นเพราะมันจะพังครับ
ครั้งแรกผมเองก็คิดว่ามันใช้ยากเพราะผมใช้หมึกที่ไม่เหมาะหลังจากลองจนหาหมึกที่เหมาะสม
ที่สุดได้ ผมก็เปลี่ยนความคิดทันทีเลยครับ :shock: ดังนั้นก็เหลือแค่ฝีมือในการวาดของตัวเอง

เหอๆ ไม่ถึงขนาดแอบโง่หรอกครับ ผมเองก็เคย ครั้งแรกผมเองก็คิดเหมือนคุณนั่นแหละครับ
ส่วนพิกม่านั้น มีหัวขนาดตั้งแต่ 0.05, 0.1 ,0.2 ,0.3 , 0.4 , 0.5 ,0.6, 0.7 ,0.8 ,0.9 และ 1.0
มีหมดเลยครับ แต่บางอันผมเองก็ไม่ค่อยจะได้เห็นอ่ะครับ

ถ้าใช้พิกม่า ไม่ใช่ว่าไม่ดีหรอกครับ มันมีข้อดีหลายอย่างเหมือนกันนะครับ แค่ต่างกันตรงที่
มันเส้นไม่คมสวยเท่า G-pen เท่านั้นเองครับ อย่างเช่นใน Cartoonthai Studio ของสยาม
นักเขียนที่นั่นเขาใช้กันเกือบทุกคนครับ ( มีคนใช้ G-pen ด้วยนะ )

ตอบ : พี่แนน
- ครั้งแรกผมเองก็ไม่กล้าใช้ครับ แต่ตัดสินใจซื้อมาลองใช้เลย พอลองใช้ซักพักผมคิดว่ามัน
ยากเลยทิ้งร้างมันไว้เป็นปี เพิ่งลองกลับมาใช้ไม่นานมานี้เองครับ
พอมาใช้อีกทีมันก็วาดได้ไม่ลื่นเอามากๆ เหมือนตอนที่ใช้ในตอนแรก เลยอยากหาวิธีทำให้
มันเขียนลื่นพอๆ กับ พิกม่า :?:
ผมเลยพยายามทดลองใช้มันมานาน จนเจอสิ่งที่ผมคิดว่ามันน่าจะใช้ได้ คือใช้ G-pen คู่กับ
หมึก Kenton และ หมึก Camel ใช้ในการถมดำ และแล้วมันก็สำเร็จเกินคาดครับ ใช้วาดได้
ลื่นพริ้วไหวทีเดียวครับ แต่มันดันต้องใช้กับกระดาษที่หนาๆ เท่านั้น

ปล. ใครชอบใช้พิกม่าก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ^^ ถึงเส้นมันจะแตกนิดหน่อยแต่ก็ไม่น่าเกลียดครับ
เพราะมันแล้วแต่ความถนัดน่ะครับ ซึ่งพบว่าผมคงไม่เหมาะกับปากกาพิกม่าเลยอ่ะ = =
ใช้แล้วรู้สึกไม่ถนัดซึ่งแตกต่างจากตอนใช้ G-pen มากเลยครับ
รูปภาพ

Formthejok
ติดต่อ:

รูป G-pen กับอุปกรณ์พิเศษจ้า ^^

รูป 1 เริ่มจากทางซ้าย

1. G-pen ยี่ห้อซีบรา
2. Turnip ยี่ห้อซีบรา
3. ด้ามพลาสติก ใช้ใส่หัวปากกา G-pen กับ Turnip ได้
4. ยางลบปากกา - ใช้ลบในพื้นที่เล็กๆ ได้ดี ( มีไส้อะไหล่เปลี่ยน )
5. พิกม่า ยี่ห้อซากุระ 0.5 made in japan
6. พิกม่า ยี่ห้อซากุระ 0.1 made in japan
7. พิกม่า ยี่ห้อ Rotring 0.1 made in Germany
8. พิกม่า ยี่ห้อ uni pin 0.8 made in japan
9. พิกม่า ยี่ห้อ Artline 0.4 made in japan
10. ยางลบดินสอ ยี่ห้อ Mono (ล่าง)- นิยมใช้กันในญี่ปุ่น
11. ยางลบดินสอ ยี่ห้อ Mono non-dust (บน)- นิยมใช้เช่นกัน ช่วยเพิ่มความสะดวกในการทำความสะอาด เมื่อใช้มันลบ ขี้ยางลบจะติดอยู่ที่ก้อนทำให้ทำความสะอาดง่าย ไม่สกปรก

รูป 2

1. หมึก Camel (ซ้าย)
2. หมึก Kenton (ขวา)
แนบไฟล์
1.jpg (87.25 KiB) Viewed 34022 times
2.jpg (101.17 KiB) Viewed 34029 times
รูปภาพ

จันทรากัสมา

โพสต์ โดย จันทรากัสมา »

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกว่า คิดไม่ผิดที่ขอให้พี่บีช่วยตรึงไว้ให้ น้องๆ เขาจะได้รับความรู้กันได้อย่างทั่วถึง เพราะบางกระทู้ร่วงหายไปจะกู้กลับมาก็หาไม่เจอแล้ว ต้องมาตั้งถามกันใหม่ลำบากแย่

ปล.เป็นคนใช้ปากกาคอแร้งได้เฉพาะเวลาฝึกคัดลายมือ และ...หมึกมันซึมจนเลอะเสมอเลยสิน่า!

MyO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MyO »

อ่านแล้วเริ่มเปลี่ยนความคิดเหมือนกันแฮะ(เปลี่ยนความคิดเร็วมาก)
ฮ่าๆๆๆๆ...จะลอหามาใช้บ้างนะ...
แต่ตอนนี้แค่พิกมา เรายังใช้ไม่คล่องเลย คงต้องรอให้ใช้พิกมาคล่องๆก่อน
เวลาตัดเส้น มือสั่นตลอดเลย...เซง
ถ้าตื่นขึ้นมาแล้ว...ลืมทุกอย่างได้หมด...ก็คงดี!

yasu

โพสต์ โดย yasu »

ว่าแล้วเชียว...... พี่ใช้หมึก Camel ตัดเส้น...ยากมากเลย หมึกมันไม่ยอมไหลออกมาจากหัวปากกา ติดๆขาดๆ... ก็เลยรู้สึกว่า (ไมมันยากจังฟร้า เลยยังคงใช้ Pigma ต่อไป...)

ขูดแล้วขูดอีกจนกระดาษเจ็บ...อืม...เป็นเพราะหมึกมันข้นนี่เอง...

แต่ใช้ถมดำสวยจริงๆ ยอมรับเลย...เดี๋ยวจะลองใช้ กับหมึกอินเดียอิงค์ดู เผื่อจะง่ายกับชีวิตขึ้น...

น้อง Myo เข้าใจเหมือนพี่เลยเรื่องปากกา PIGMA เบอร์เล็กสุดน่ะ... เจ๊เองก็เข้าใจว่ามีเบอร์ 003

ฮ้าๆๆๆ..ฝากพี่ไปซื้อที่ร้าน แม่ค้าหาจนเหงื่อแตกก็ไม่เจอ...มีการนึกในใจอีกนะ...(เชอะ..ร้านกระจอก มีของก็ไม่ครบ...น่าน..นิสัยไม่ดี 555+) ที่แท้ตัวโง่... -///-!
If life is so short...^_^

Ingriz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ingriz »

อินใช้ G-pen แบบเปลี่ยนไส้หมึกได้อ่ะงับ
(ที่นำเข้ามาจากยุ่นอ่ะ...ยี่ห้อไรหว่า?)

ซื้อที่ร้านเครื่องเขียนการ์ตูน ที่ Central World อ่ะงับ
เพราะไม่ต้องจุ่มหมึก ก็เลยไม่ต้องกลัวเลอะมาก
เหมาะกับคนไม่ค่อยระมัดระวังอย่างอินดี...ฮร่าๆๆ =A="a

เพิ่งรู้ว่า G-pen จะมีให้เลือกเยอะแยะอย่างนี้
ขอบคุณมากสำหรับความรู้นะครับ
จะไปหา G-pen อื่นๆ มาลองใช้ดูบ้าง >[]</
รูปภาพ|Ingriz's BLOG|
รูปภาพ |Ingriz's Fan Page|

littleyoon

โพสต์ โดย littleyoon »

เราเคยใช้ Gpen ทั้งแบบเปลี่ยนหัวได้ กะแบบที่น้องอินพูดถึง

แบบเปลี่ยนหัวได้นี่ แรกๆแบบวาดยากอ่ะจ้ะ Formthejokคุง

แล้ว หาหัวยากด้วย ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหนดี เดินจนเมื่อย หัวเบอร์เล็กๆหมดเกือบทุกร้าน TT^TT

แบบของน้องอิน นี่ไปสอยมาจากงานการ์ตูน เอิ้กก

ใช้ 3 วัน หมึกทะลักไหลย้อนกลับได้ งานข้าพเจ้า สูญสิ้นในบัดดล

หลังจากนั้น ก้อเลยไม่เคยกล้าแตะ แนว Gpen อ่ะจ้ะ

ตอนนี้ ใช้แค่ เอาไว้วาด เล่น ยามเบื่อ ^^""
ฝึกต่อไป ไม่กล้าเอามาใช้งานจริง กลัว หมึกทะลักอีกก TT^TTO

แต่จากข้อมูล อันแน่นปึ้ก ของFormthejokคุง นี้ ก้อต้องขอบใจหลายๆเลยนะจ้า

ว่างๆ หาแหล่งซื้อขายมาแปะมั่งจิ่ อิอิ <<< เริ่มส่อแววหวังประโยชน์ 555
ยินดีที่ได้เจอผู้มีใจรักในการวาดการ์ตูนค่า

งานท่วมหัว =[]="""

ติเพื่อก่อ นะทุกคน ^w^

BolG YooN เองคร่า

รูปภาพ>>> http://littleyoon.exteen.com/

urii

โพสต์ โดย urii »

ขอบคุณนะคะ ที่เอาความรู้ดีๆๆมาแนะนำ ^ ^

ว่าแต่ Turnip ไปหามาจากไหนคะ ที่เซนทรัลเวิร์ล ถ้าจำไม่ผิด มันมีแต่ จีเพนอ่ะ
แล้วก็หมึก ยี่ห้อ kenton ด้วยค่ะ

อยากลองใช้ดูมั่งค่ะ
แล้วได้ผลเป็นยังไงจะเอามาบอกนะคะ
รูปภาพ

cat1151

โพสต์ โดย cat1151 »

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ ข้อมูลดีๆที่นำมาบอกเล่าและบอกกล่าว กัน....
รูปภาพก้าวแรกถึงแม้จะเป็นแค่ก้าวสั้นๆ...แต่แค่ก้าวสั้นๆ ก้าวนั้น...ก็สามารถทำให้เรากล้าแกร่งขึ้นได้... E]

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”