[ นำสาระมาฝากกันครับ ] เกี่ยวกับ G-pen คร้าบ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

TheGunners

G-Pen

โพสต์ โดย TheGunners »

จำหน่ายอุปกรณ์วาดการ์ตูน ราคาส่ง เช่น
1.G-Pen(Zebra) หัวปากกาเขียนแผนที่ หัวมารุเพ็น
2.กระดาษสำหรับวาดการ์ตูน ทั้งขนาดเล็กและใหญ่(ความหนากี่แกรมระบุได้)
3.หมึกComic,คาเมล,อินเดียอิ้ง
4.ปากกาหัวภู่กันที่กำลังนิยมอยู่(แนะนำ เพราะเหมาะแก่การถมดำ)
5.ปากกาPigma ของ Sakura และ Rotring
6.ปากกาหมึกสูบ สเกล ไม้บรรทัด ฉาก และอื่นๆอีกมากมาย

สนใจติดต่อสอบถาม 02-392-7251,02-391-7443,089-312-7251(ต่อสายคุณพัด)

โดย บริษัท กิ่งทองสเตชันเนอรี่ จำกัด จำหน่าย(ปลีก/ส่ง)เครื่องเขียนและอุปกรณ์สำนักงานที่ อยู่ 1096/1 อำเภอพระโขนง เขตคลองเตยถนนสุขุมวิท (อยู่ทางตีนสะพานBTSพระโขนงฝั่งไปสยาม) จังหวัดกรุงเทพฯ10110

*สำหรับต่างจังหวัดมีบริการจัดส่งสินค้าผ่านEMSครับ

สินค้าทุกชนิด ราคาส่ง !!!!

ปล.ขอบคุณนะครับ[/b]
แนบไฟล์
images.jpg (1.53 KiB) Viewed 23417 times

ภาพประจำตัวสมาชิก
KINGFREEDOM

โพสต์ โดย KINGFREEDOM »

โหสุดยอดเลยอะ

ผมละรักเวปบอดนี้มากๆเลยละครับ

กำลังหาของที่วาดรูป เส้นเล็กๆ คมๆหน่อยอะครับ
เพราะที่บ้านมีแต่ ดินสอเปลี่ยนไส้ครับ ปล. บ้านขายของ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
เดวลองอ่านดูว่า G-pen มานคืออาไร

ขอบคุงมากๆเลยครับ

KINGFREEDOM

โพสต์ โดย KINGFREEDOM »

คือว่าอยากถามอะครับ ผมตัดเส้นอะ เวลาที่เส้นมานเล็กๆมากๆ ละเอียดมากๆ

เอา พิคม่า ตัดเส้น เน่าเลยครับท่าน พิคม่า เบอ 0.1 อ่าครับ

เลยอยากถามว่า มีปากกาไรไหมครับ ที่ตัดเส้นเล็กๆได้ดีอ่าครับ หรือว่าจาเปง G-PEN

ละเอียดๆมากๆเลยละ

Formthejok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Formthejok »

สวัสดีครับ คุณ KINGFREEDOM

ต้องการตัดเส้นแบบเล็กๆ ละเอียดๆ สินะครับ งั้นผมแนะนำดังต่อไปนี้

1. ปากกา picma 0.05 - ได้เส้นที่ละเอียดเล็กมากๆ ครับ
2. ปากกาคอแร้ง หัวกลม ( หัวเขียนแผนที่ ) - นิยมใช้มากในญี่ปุ่น ให้เส้นที่เล็กและคมมากๆ ครับ แต่ต้องหาด้ามเฉพาะของมันมาด้วยนะครับ

ปล. G-pen ก็ใช้ได้ครับแต่มือต้องลากเบาๆ และนิ่งๆ นะครับ ( แต่หัวปากกา G-pen ที่ซื้อมาใหม่
จะใช้วาดเส้นเล็กๆ ได้ดีครับ พอใช้ไปนานๆ มันจะวาดได้นุ่มมือขึ้นครับ )
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

Formthejok
ติดต่อ:

ประกาศครับ !!

ตอนนี้ บริษัทที่ผลิตปากกา Pigma ของ ซากุระที่ทุกคนใช้ขณะนี้ ได้นำสินค้าใหม่มาจำหน่ายแล้ว
นั่นก็คือ ปากกาพู่กัน นั่นเองครับ

ใครที่ได้อ่านนิตรสารการ์ตูนรายสัปดาห์ C- Kids คงจะรู้กันแล้วว่าเขาได้มีการ Show off รูปกันอยู่
เพียงท่านวาดภาพจากตัวละครเรื่องใดก็ได้ใน นิตรสาร C - Kids ทั้งเรื่องใหม่และเก่า ลงบนกะดาษขาวไม่มีลายเส้นขนาด A4 โดยไม่จำกัดเทคนิคการวาดและสามารถตกแต่งด้วยคอมพิวเตอร์ได้

ซึ่งของรางวัลมีดังนี้
1.) ปากกา Pigma
2.) ปากกาพู่กัน
3.) ยางลบ Foam ของซากุระ

ชี้แจงเรื่องของรางวัล มีดังนี้
1.) 5 ดาว - พิกม่า 3 ด้าม , ปากกาพู่กัน 2 ด้าม , ยางลบ Foam 1 ก้อน
2.) 4 - 3 ดาว - พิกม่า 3 ด้าม , ปากกาพู่กัน 1 ด้าม , ยางลบ Foam 1 ก้อน
3.) 2 - 1 ดาว - ยางลบ Foam 1 ก้อน และ ของที่ระลึกจากทีมงาน

ส่งทางไปรษณีย์ - ผลงานมาที่ คอลัมน์ Let's go Show Off นิตยสาร C-Kids (การ์ตูนชั้น 5) บริษัท สยามอินเตอร์มัลติมีเดีย จำกัด(มหาชน) 459 ซอยลาดพร้าว 48 แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
หรือ ส่งผลงานของคุณไปที่อีเมล cartoonthaiteam@hotmail.com พร้อมชื่อ-นามสกุลจริง ที่อยู่ติดต่อได้โดยตรง

หรือส่งที่เวปนี้ได้ครับhttp://ctstudio.all-up.com/forum-f1/topic-t70.htm

ดูผลได้จากทางนิตรสาร C - kids นะครับ .......

ปล. ไม่จำเป็นต้องซีเรียสเรื่องของรางวัลมากนักเพราะไม่ใช่การประกวดหรือการแข่งขันอะไร
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

Prince_BE_numB

โพสต์ โดย Prince_BE_numB »

ถามนิด...เวลาจะถมดำใช้พู่กันสีน้ำธรรมดาๆเนี่ยเหรอ

Prince_BE_numB

โพสต์ โดย Prince_BE_numB »

เออ ลืมอีกเรื่อง หัวG-pen มีกี่เบอร์เหรอ หรือมีเบอร์เดียว

Formthejok
ติดต่อ:

สวัสดีครับ คุณ huangyun

เอ่อ ....... การถมดำนั้นสามารถใช้พู่กันสีน้ำธรรมดาก็ได้ครับ ใช้จุ่มหมึกถมดำเอาครับ
หรืออีกวิธีหนึ่งคือซื้อปากกาพู่กันมาใช้ครับ ซึ่งนิยมกันมากในญี่ปุ่นน่ะครับ

ส่วนเรื่อง G-pen นั้นมีแค่หัวเบอร์เดียวครับ แต่จะมีรูปแบบแตกต่างกันออกไปครับ
ซึ่งก็จะมี G-pen , Round pen , spoon pen อย่างที่กล่าวมาน่ะครับ
ซึ่ง G-pen สามารถใช้วาดเส้นหนักลงเบาควบคุมน้ำหนักได้ง่าย แต่จำเป็ฯต้องใช้การฝึกฝนครับ
รูปภาพ

Naughty_Cupid
ติดต่อ:

Re: [ นำสาระมาฝากกันครับ ] เกี่ยวกับ G-pen คร้าบ

โพสต์ โดย Naughty_Cupid »

อยากลองใช้อ่ะ

เคยซื้อมาแถวๆพาหุรัตอ่ะ แบบเปลี่ยนหัวได้ กับหมึก camel

ผล..!! เขียนไม่ออกอ่ะ!!ขูดจนกระดาษเป็นรอยไปหมด ToT

ชอบตรงที่เส้นเล็กได้ใจ แล้วหมึกก็สีเข้มลบรอยดินสอออกก็ยังเข้มอยู่

ไม่เหมือนพิกม่าลบปุ๊ปจางปั๊ป

ตอนนี้ก็ใช้ pigma ตัดเส้น เบอร์ 0.05 กะ 0.2

แต่พอใช้ๆไป หัวมันเริ่มกุดเข้าไปข้างในทำให้เขียนเอียงๆไม่ได้

ต้องเบนเกือบๆ 70-60 องศา แถมเส้นก็แตกอ่ะ

เห็นว่ามีขายที่ central world พอจะบอกได้มั๊ยอ่ะ ว่าอยู่ตรงไหนจะได้ไปสอยมา

แล้วก็ราคาประมาณเท่าไหร่จะได้เตรียมตังค์ถูก

แล้วควรซื้อยีห้อไหนดี รบกวนด้วยนะงับ!!
รูปภาพ

Formthejok
ติดต่อ:

Re: [ นำสาระมาฝากกันครับ ] เกี่ยวกับ G-pen คร้าบ

สวัสดีครับ

อ๋อ ...... อยากลองใช้ Round pen เหรอครับ ?
สนนราคาหัวละ 45.00 บาทไทย ถ้าให้แนะนำก็ของยี่ห้อ Zebra ครับ == ( ถ้าเป็น G - pen ก็หัวละ 40.00 บาท )
ถ้าใช้วาดแล้วไม่ติดก็ลองประการแรกครับ คือการเผาหัวปากกาครับ โดยใช้ไฟแช๊คเผาปลายหัวปากกา ถ้าทำแล้วก็ข้ามไปได้เลยครับ

ถ้ายังเขียนไม่ติดก็มีสาเหตุอีกประการนึงครับ คือหมึกมันข้นจนหนืดเกินไปจนไม่ไหลออกจากหัวปากกา ( ของ Camel ผมก็เคยใช้ครับ มันข้นมาก )
ให้ลองผสมน้ำลงไปในหมึกดูครับ ( ถ้าใช้ของ Camel นะครับ ) ผสมในปริมาณเล็กน้อยไม่ต้องมาก
ถ้าให้แนะนำหมึกที่ใช้ก็คงเป็นหมึกซีอิ๊ว , อินเดียอิงค์ , หมึกเขียนการ์ตูนของญี่ปุ่น ( อันนี้รับประกันว่าเขียนลื่นแห้งเร็วแต่ต้องล้างหัวปากกาบ่อยๆ )
ส่วนสถานที่นั้นคือ Centralworld ชั้น 3 อยู่ใกล้ๆ กับลิฟท์แก้วน่ะครับ ลองหาดูนะครับ ( ผมเองก็ไม่เคยไปเพราะผมสั่งซื้อทางไปรษณีย์เอาน่ะ )
รูปภาพ

kikumaru_jan

โพสต์ โดย kikumaru_jan »

แถวบ้านหาซื้อไม่มีเลยง่า :cry:
อยากได้มากๆ
รักคิคุมารุ เอจิ ที่สุด

Princess_sakura

โพสต์ โดย Princess_sakura »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ

แล้วปากกาพวกนี้หรือพวกสกรีนโทนเนี้ยเขามีขายกันที่ไหนบ้างอะ

แบบว่าไม่อยากสั่งซื้อทางเน็ต
Princess Sakura

giakung

โพสต์ โดย giakung »

แหะๆ เพื่อนผมมานเก๊งงง เก่ง

พูดไปคงไม่เชื่อ แต่คนวาด Princess Resurrection คือเพื่อนผมนี่แหละ จริงๆ

Yasunori mitsunaga นามปากกามันอ่ะ จิงๆ นะ

ที่สำคัญมานอยู่ ม.1 ด้วย กะลังจาขึ้น ม. 2 อยู่เนี่ย (ผ้มม่ายได้ล้อเล่นน้า)

Formthejok
ติดต่อ:

Princess_sakura เขียน:ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ

แล้วปากกาพวกนี้หรือพวกสกรีนโทนเนี้ยเขามีขายกันที่ไหนบ้างอะ

แบบว่าไม่อยากสั่งซื้อทางเน็ต
- Centralworld ชั้น 3 อยู่ใกล้ๆ กับลิฟท์แก้วน่ะครับ ลองหาดูนะครับ ( คาดว่าน่าจะมีอยู่ที่เดียวในประเทศไทย )
รูปภาพ

nadashiko

โพสต์ โดย nadashiko »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้นะครับ เป็นประโยชน์ต่อมือใหม่อย่างผมมากทีเดียว :D
หากไม่มีพรสวรรค์ก็จงใช้พรแสวง

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”