[ นำสาระมาฝากกันครับ ] เกี่ยวกับ G-pen คร้าบ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
JackTheRipPer

Re: [ นำสาระมาฝากกันครับ ] เกี่ยวกับ G-pen คร้าบ

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ปันหาคับ ปันหา ใหญ่มากๆ

ใช้ยังไงอะ คับ [-o<

:shock: :shock: :shock: :shock:
รูปภาพ

gift20

Re: [ นำสาระมาฝากกันครับ ] เกี่ยวกับ G-pen คร้าบ

โพสต์ โดย gift20 »

เห.. เราไม่เคยใช้ซะด้วยสิ
ให้แต่พิกม่ายี่ห้อซากุระ 0.5 แท่งเดียววาดมันทั้งหน้า <<มาแบบดิบเถื่อน 555+

azusalovemio

โพสต์ โดย azusalovemio »

เป็นประโยชน์มากๆเลยครับบ เพราะท่านทำให้ข้าน้อยสามารถเลือกซื้อจีเพ็นได้ -0- ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

FaiRyCTJP
ที่อยู่: จุฬาซอย 30 บ้านเลขที่409 ถนน บรรทัดทอง แขวง รองเมือง เขต ปทุมวัน 10330

โพสต์ โดย FaiRyCTJP »

เอิ่มม... คือแบบว่า ไอ้ G-pen นี่มันอะไรและหมึกเอามาทำไร เค้างงอ๊ะ
เค้าเป็นมือใหม่ม่ายรู้ไรมากเห็นพูดๆกันเราก้อว่ามันคือไรว๊า (โง่อิกเรา)
ต้องการผู้รู้ ตอบคนโง่ๆ อย่างเค้าที (เราไม่เข้าใจม่ายGet5555+)

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

การใช้ G-Pen หมึก สำคัญครับ หมึกหนืดมาก...เส้นไม่ได้ดั่งใจ..ไม่ยอมไหล แข็ง อุด ท่ออีกเซ็ง.camel ห้ามใช้เด็ดขาดเลยครับ...หนืดมาก ถ้าถมดำละก้เหมาะครับ

แนะนำ Pilot ครับ ผมใช้มา 3 ยี่ห้อละ รู้สึกชอบที่สุดละกะ pilot ขวดนึง 250-280บาท แล้วแต่ร้าน..

แต่ถ้าคนงบน้อย หรือ พึ่งเคยฝึกใช้หมึกเอา camel ขวด 10บาท ผสม กับ pilot ขวดละ 12 มั้งไม่แน่ใจ(ขวดกลมๆอ้วน) ผสม อัตรา camel 30-70 pilotคนให้เข้ากัน

แล้วลองเทสถ้ายังหนืดก้ผสม Pilot ไปอีกครับ.....

การใช้ G-Pen ต้องฝึกนานถึงจะคุมเส้นได้..อันนี้แนะนำยากต้องฝึกครับ

การถมดำ ผมแนะนำให้มี ปากกา หัวพู่กัน ติดไว้ เพราะปากกาหัวภู่กันจะถมดำ เส้นผม หรือจุดที่ต้องการทำแสงเงาได้สวยกว่า หัว สักกะหลาด...

ส่วนกระดาษแนะนำ อย่าให้น้อยกว่า 150 แกรม ไม่งั้นหมึกเยิ้มแน่ครับ...

ส่วนอุปกรณ์เสริมอื่นๆน่าจะใช้กันประจำอยู่แล้วงั้นผม ขอ แนะนำแค่นี้งับไปละชูวับ..ฮุฮู
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”