[ก้าวแรก] การส่งงานเป็นไฟล์คอม (UPDATED!)

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

[ก้าวแรก] การส่งงานเป็นไฟล์คอม (UPDATED!)

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

ขออนุญาตอัพเดทกระทู้นะคะ ^^

สรุป...
การส่งคอมมิกโครงการก้าวแรกสู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพเป็นไฟล์คอมพิวเตอร์

กติกาค่ะ http://www.comicclubmag.com/stage.html

และพี่ฮันนี่ได้อธิบายเพิ่มเติมไว้ในกระทู้นี้ค่ะ http://www.comicclubmag.com/cgi-bin/bkb ... =22&t=9671

กติกาข้ออื่นๆก็คงไม่มีปัญหาอะไรมากเนอะ ^^

เพราะงั้นขอสรุปการทำงานในคอมละกันนะคะ......

1. กระดาษที่ใช้
honeynut เขียน:อ่า เข้ามาตอบ เกี่ยวกับเรื่องไซส์ต้นฉบับค่ะ
สมัยเราวาดส่งแรกเราใช้วิธีสแกนทีละครึ่งแผ่นค่ะ แล้วก็เอามาต่อกันด้วย photoshop ...ดูมันอ้อมโลกมากเลยเนอะ

แต่ที่จริงอ่ะ แอบมากระซิบ(ดังๆ)ว่าส่ง A4 มาเต๊อะ กระดาษการ์ด 180 แกรมที่เค้าขายตามห้างฯ นั่นแหละค่ะ
ไม่ได้ซีเรียสเรื่องไซส์กระดาษมากมาย ยังไงก็เอาคุณภาพงานที่ออกมาเป็นหลัก

เพราะงั้นใช้กระดาษการ์ดA4 180แกรมก็พอแล้ว เพื่อให้ง่ายต่อการสแกนนะคะ ^^
รูปภาพ

*** จากที่ไปซอกแซ่กมา ถ้าใครขึ้นงานในคอมล้วนๆ ไม่ได้ใช้กระดาษเลย
เวลาส่งงานก็ปริ้นงานออกมาแล้วแนบไปด้วยโลดเลยค่ะ ^^

2. ตั้งค่าสแกน - สแกน 600 หรือ 300 Dpi (ใครสู้ไหวก็ 600 โลดจ้า!) โหมด Grayscale นะคะ

3. ปรับขนาดภาพ - ปรับเป็น 5 x 7.25 inches ค่ะ (ระวังหน่วยนะ)

4. ติดสกรีน
- ขั้นนี้แล้วแต่ความสามารถจะพาไป >///<
ฮาวทูของพี่ฮันนี่ http://www.comicclubmag.com/cgi-bin/bkb ... =22&t=9698
ฮาวทูขูดสกรีนในTCM http://www.thaicomic.com/forum/viewtopic.php?t=10453

5. พิมพ์คำบรรยาย - ถ้าพิมพ์ลงในไฟล์ภาพแล้ว ก็ไม่ต้องพิมพ์บทบรรยายในWordแล้วค่ะ ^^

6. เซฟงาน - ส่วนนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน เหอๆ (แป่ววว) ที่เราทำคือ Merge Layers
โดยสุดท้ายจะเหลือแค่ เลเยอร์เส้น, เลเยอร์สกรีน, ตัวอักษร
(อันนี้ไม่รู้ว่าต้อง Rasterize ให้เป็นเลเยอร์ธรรมดารึป่าว แต่เราปล่อยไว้ให้แก้ได้อ่า)

7. Write CD - ก็จะมี โฟลเดอร์คอมมิก 16-24 หน้า
แล้วก็ไฟล์ Word หรือ Notepad ข้อมูลส่วนตัว ได้แก่ ชื่อ-นามสกุล และชื่อที่จะใช้ในผลงาน อายุ ชั้นปีหรืออาชีพ
(อย่าลืมเขียน ชื่อกับเลขหน้า หลังต้นฉบับด้วยนะค้า >w<)

8. ส่งไปรษณีย์ - ถ้าจะให้ดีหาซองพลาสติก (อารมณ์ทาโร่ซิปล็อคอะจะ ฮ่าๆ) หุ้มอีกชั้นก็ดีนะ เดี๋ยวเปียกอะ...
แล้วก็แนบจม.รักไปจีบพี่ๆทีมงานด้วยก็ดีน้า (อันนี้ไม่อยู่ในกติกานะคะ ฮ่าๆ)
เพื่อขอบคุณพี่ ๆ ที่สละเวลามาพิจารณางานของเรา + ให้กำลังใจในการทำงาน(ลนก้นให้ออกการ์ตูนเร็วๆนั่นเอง ฮ่าๆ)

____________________________________________________________________________________________

แถมนิดนุงอันนี้ไม่รู้จะผิดกติการึป่าวอ่า... >///<
(ออกแนวมาถามว่าได้รึป่าวอะค่ะ... OwO)

เนื่องจากการดาษ A4 เวลาเว้นกรอบเข้ามาข้างละ 2 cm นั้น
พอสแกนแล้วปรับให้เป็น 5 x 7.25 inches มันจะไม่พอดีกันอะค่ะ

เพราะงั้นเราเลยแอบลักไก่ (เอิ้ก) โดยการ
เว้นกรอบข้างใดข้างหนึ่งเข้ามา 3 cm

ฟังดูงงๆ ค่อยๆดูขั้นตอนละกันนะค้า

1. ตีกรอบข้างละ 2 cm ยกเว้น ข้างหนึ่งให้เว้นเข้ามา 3 cm เลย
ในที่นี้เราจะเว้นข้างที่จะถูกเย็บเข้าเล่มเป็น 3 cm เพื่อให้แยกแยะง่ายอะค่ะ
ก็คือ... หน้าคี่ - เว้นข้างซ้าย3cm, หน้าคู่ - เว้นข้างขวา 3 cm

จะออกมาอย่างงี้ค่ะ (ขอใช้งานBloodSHeDเป็นตัวอย่างละกันนะคะ สมมติว่าเป็นงานก้าวแรกฯ ^^)

รูปภาพ
http://i261.photobucket.com/albums/ii42 ... an/ex2.jpg

ที่เห็นนี่คือหน้า 7 เพราะฉะนั้นจะเว้นข้างซ้ายเข้ามา 3 cm นอกนั้นด้านอื่นก็เว้น 2 cm ตามปกติค่ะเว้นกรอบเสร็จก็วาดไปตามปกติ
โดยจำไว้ว่าด้าน 3 cm นั้นจะถูกตัดออกไป 1 cm ในคอมค่ะ (พอตัดออกในคอมก็จะกลายเป็นข้างละ 2 cmตามกติกา)
Markระยะ 1 cm ไว้เพื่อไปตัดใน Photoshop เอาค่ะ

2. สแกนเข้าคอม การตั้งค่าตามที่เว่าไปแล้ว
ปรับขนาดความสูงของภาพให้เป็น 7.25 inches
ตอนนี้จะเห็นว่าภาพมันกว้างเกินไป ดังนั้นให้ตัดส่วนเกินข้างที่เว้นไว้ 3 cm ออกไป 1 cm ค่ะ ^^

ฉับ!

รูปภาพ
http://i261.photobucket.com/albums/ii42 ... an/ex1.jpg

ค่อยๆตัดไปcheckไปว่าได้ขนาดความกว้าง 5 inches รึยัง
ตัดเสร็จก็กด Ctrl+A เป็นการเลือก selection ทั้งหมดเพื่อเอาไป Crop หน้าอื่นๆได้เลยค่ะ

ก็จะกลายเป็นว่าเราเว้นกรอบทุกข้างไว้ข้างละ 2 cm และได้Frameขนาด 5 x 7.25 inches ตามกติกา
เป็นการแอ๊บเนียนราวกับว่าไม่มีการลักไก่ใดๆเกิดขึ้น (เอ้กอีเอ้ก)

ทำแบบนี้ได้มั้ยค้าพี่ฮันนี่. OwO ?

_____________________________________________________________________________________________

ช่วยด้วยค่ะ!!

คือว่าเราทำงานก้าวแรกแล้วใช้กระดาษตามกติกา...

มันก็เลยเข้าเครื่องสแกนทั่วๆไปไม่ได้!! (เศร้ามากมาย)

อยากทราบว่าเพื่อนๆคนไหนรู้มั่งคะว่าร้านที่มีเครื่องสแกนกระดาษที่ใหญ่กว่าA4จะหาได้ที่ไหน?

เดาว่ามาบุญครองค่ะ... ถ้าใครพอทราบ ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าร้านอะไร ชั้นไหน...

หรือจะเป็นที่อื่นก็ได้อะค่ะ >_<

(เราลองพยายามสแกนแล้วตัดต่อเองที่บ้านแล้ว แต่ยากมากๆๆๆเลยค่ะ

เพราะกระดาษจะงอนิดนึง แล้วมุมก็ไม่ได้90องศาเป๊ะด้วยค่ะ เพราะตัดกระดาษเอง ภาพเลยซ้อนกันไม่สนิท....)

ยังไงก็ช่วยหน่อยนะค้าาาาาา :cry:

ว่าแต่จะรู้ได้ไงว่าไม่ผ่านอะคะ รอไปเรื่อยๆ?

งานหน้าอยากใช้กระดาษ A4 แล้วอะค่ะ ตกลงถ้าใช้จะถูกตัดคะแนนมั๊ยอ่า?
แก้ไขล่าสุดโดย Kurenai Rara* เมื่อ พุธ 17 ธ.ค. 2008 9:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 5 ครั้ง.
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

ภาพประจำตัวสมาชิก
littleyoon

โพสต์ โดย littleyoon »

มาตอบโน้งแนน จ้า ^0^

ตอบได้แค่บางเรื่องเท่านั้นแหละ เพราะ บางอย่างพี่ก้อไม่รู้ อ่ะ รูปภาพ <<<ทำท่างง

กรระดาษ ที่โน้งแนน ใช้ นี้ มันมีขนาดเท่าไหร่กันเหรอ?

ไม่รุจะแนะนะร้านที่ไหนดี

ถ้าหาร้านสแกน เครื่องใหญ่ๆ ไม่เจอ พี่ว่า ลอง เอา งานของน้องไป ซีร๊อค ย่อขนาด ลงหน่อย

แล้วเอามา สแกน ลง เครื่องของตัวเอง ก้อน่าจะได้จ้ะ

เวลาสแกน ก้อตั้งความละเอียดให้สูงๆหน่อย ประมาณ 600 dpi

เสร็จแล้วก้อเอามาทำการ เพิ่มขนาดที่ อิมเมจ ไซด์ ให้ มีขนาดเท่าเดิมตามกติกา 21.69*29.59 (ประมาณนี้มั๊ง)

(กรณีหาร้านไม่ได้อ่ะนะ ถ้าหาร้านได้ ก้อไม่ต้องไปทำให้ยุ่งยากจ้า)

------------------------------------------------------------------------------------------------

เอาพรีวิวมาแปะ แล้ว ว รูปภาพ โอ้ว ว

งานสวยดี ดูแล้ว ให้ความสำคัญกับการลงรายละเอียดดีมาก บางมุมมองยังดูเพี้ยนนิดๆ

ภาพโล่ง ไปบ้าง แต่ยังไม่ได้ลงโทน ถ้าแปะ โทนแล้ว คงจะ สวยขึ้นจ้า

ว่าแต่จะรู้ได้ไงว่าไม่ผ่านอะคะ รอไปเรื่อยๆ?
ถูกต้องนะคร่า บงกช ไม่มี การแจ้งจ้า ว่าเรื่องไหน ของใครได้ลง

ต้องซื้ออ่าน แล้วดูเอง TwT

(พี่ยูนน้อยๆรู้พล็อตแล้วก็เหยียบไว้นา.. ตื้บๆๆเลย)
ได้ จ้ะ พี่ไม่บอกคัย หรอก อุอุอุ

แต่ถ้ามีใครมาให้สินบน ซื้อหนมให้กิน

พี่อาจจะ หลุดปากพูดไปก้อได้ กร๊าก กั๊กๆๆ กุ๊กๆๆ รูปภาพ

(โน้งแนน ฟาดเปรี้ยงด้วยหลังมือ >[]<)
ยินดีที่ได้เจอผู้มีใจรักในการวาดการ์ตูนค่า

งานท่วมหัว =[]="""

ติเพื่อก่อ นะทุกคน ^w^

BolG YooN เองคร่า

รูปภาพ>>> http://littleyoon.exteen.com/

จันทรากัสมา

โพสต์ โดย จันทรากัสมา »

แว่วๆ คลับคล้ายคลับคราว่า ที่พันทิปก็มีนะจ้ะ ยังไงจะลองเช็กกับคนที่ไปบ่อยดูก่อนจ้ะ

becassine

โพสต์ โดย becassine »

ส....ส....สวยอ่ะ 0v0 ภาพโรแมนติคมากเลย วิ้วววววววว>0<(เราก็แฟนตาซีหวานแหวว แต่ไม่เห็นมันโรแมนติคอย่างนี้เลย อุอุ)
ดูไปข้างล่างเรื่อยๆ.... เฮ้ย! เสื้อผ้าหายไปหนายยยย 555
เส้นสวยแล้วนิในเรื่อง แถมถมดำได้ผมมันแผลบมากจ้า^^ชอบท่านวาดผมจังเลย

เรื่องเครื่องแสกน...ช่วยไม่ได้ กร๊ากกกก(ดำดินหนีไป)
ถ้าใช้A4ก็คงโดนตัดคะแนนเรื่องขนาดนิดหน่อยแหละ ไม่เป็นไร มั่นใจเนื้อเรื่องกะภาพสวยได้แล้นน่า

อยากอ่านเต็มๆจัง(แบบได้ลงหนังสือนะ หึหึ) รีบส่งนะเจ้าคะ ขอให้ได้ลงเต็มด้วย สาธุๆๆๆ^^

datiche
ติดต่อ:

โพสต์ โดย datiche »

กรั่กๆๆๆ ถูกใจปก คิคิคิ
ถมดำผมสวยมากเลยค่ะ + +
เห็นแล้วน่าอ่าน + + (แต่เดาเนื้อเรื่องไม่ค่อยออกเหมือนกัน เดาว่าคงแนวๆภูติกับคนรักกันรึเปล่าน่อ)
+ + พันทิพก็น่าจะมีมั้งคะ (เหมือนเคยได้ยินแว่วๆว่ามีเครื่องสแกนใหญ่กว่า)
รูปภาพ

Ingriz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ingriz »

เอ๊ะ... =[]="a กติกาไม่ได้ให้ใช้กระดาษขนาด A4 ที่ 100 แกรมขึ้นไปหย๋องับ?
(งงแล้วอ่า)

คำถามคร๊าบบบ~!!! ถมดำกับมือใช้ไหมงับ?
แล้วใช้ปากกา หรือหมึกอารายถมดำอ่ะงับ
เนียนๆ ง่า~! >[]<
รูปภาพ|Ingriz's BLOG|
รูปภาพ |Ingriz's Fan Page|

จันทรากัสมา

ตอนนี้กำลังส่งสายสืบไปดูแถวๆ ฟิวเจอร์ฝั่งโรบินสัน คาดว่าวันถึงสองวันนี้น่าจะมีคำตอบมาให้ค่ะ ข่าวว่าร้านที่ว่านั้นรับพิมพ์พวกแบบแปลน พิมพ์เขียวด้วย จึงคิดว่าน่าจะมีเครื่องแสกนขนาดแบบแปลนพวกนั้นด้วยน่ะค่ะ

ติดต่อ:

พี่ยูนน้อย ::

หนูตัด 32 x 22.5 cm ตามที่เค้าเขียนไว้ในกติกาอะค่ะ =3=

มันก็จะใหญ่กว่า A4อยู่ไม่กี่เซนต์ แต่ถึงอย่างงั้นก็เข้าเครื่องสแกนทั่วๆไปไม่ได้อยู่ดี TT_TT

ซีร็อคย่อก็น่าทำเหมือนกันน้า หนูถามเพื่อนมันก็แนะนำเหมือนพี่เลย ถ้าหาที่สแกนไม่ได้จริงๆคงต้องทำอย่างงั้นซะแล้ว (ฮืออ)

แต่ว่าๆ หนูงงกะเรื่องตั้งค่าสแกนอีกแล้วอ่าค่ะ

คือตั้งเป็น 600 dpi พอสแกนเสร็จแล้วภาพมันจะใหญ่มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยอ่า

ประมาณ 5000 x 7000 พิกเซล! (ตัวเลขคร่าวๆ)

ลองสแกนเล่นๆดู ไฟล์จะใหญ่มาก เซฟเป็น .psd ประมาณ 20 MB ได้!!!

แปะโทนแทบไม่เป็นลาย มันกลายเป็นสีพื้นไปเลยแหละค่ะ เหอ เหอ

หนูทำไรผิดป่าวเนี่ย จะลด Image Size ได้มั๊ยคะ?? (ดะ.. ดูโง่รึป่าวเนี่ย)

หรือว่าทำอย่างที่พี่บอกข้างบน... ที่ให้ปรับเป็นขนาดตามกติกา (ก็คือ 32 x 22.5 cm) ได้เลย

ถ้าใช่อย่างงั้นก็เยี่ยมเล้ย!

การปรับ image size มันเกี่ยวไรกับที่ปรับ 600dpi รึป่าวคะ??

คือหนูไม่รู้เรื่องเลยว่ามันคือค่าของอะไรอะ แหงะ... โง่...

พี่จันทร์ ::

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ เลยค่ะ! (ซึ้งใจ) แหล่งข้อมูลชั้นยอดอยู่นี่เอง ^^

ต้องรบกวนพี่จริงๆ ขอโทษนะค้า ขอบคุณอีกทีค่ะ

เขิน... เขิน...

datiche (เทียน ๆ) ::

อิอิ ถูกใจปกหรอ (เพราะไปเห็นตอนไม่มีเสื้อผ้าป่าววววววว) ฮ่าๆ ล้อเล่นๆ

ขอบคุณนะ ^^

อุ... เนื้อเรื่องก็ประมาณนั้นเลยอ่า (บอกแล้ว่าเดาง่าย... ฮ่าๆ) :wink:

พันธุ์ทิพย์หรอๆๆๆ ขอบคุณงับ! ขอเก็บไว้เป็นอีก1ตัวเลือกละ!! ^^

Ingriz-kun ::

ตามกติกาเค้าคือ 32 x 22.5 cm อ่าจ้า

แต่ A4 เค้าอนุโลมให้ใช้ได้ ^^

ตอนนั้นเรากลัวโดนตัดคะแนนอ่าก็เลยไปซื้อกระดาษมาตัดเองซะเลย

แต่แล้วๆ ....โฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮ!! (ฟูมฟาย)

เรื่องถมดำเราถมมือถูกแล้วค่า ใช้พิกม่าเนี่ยแหละ ใช้หลายๆหัวเลยอ่า

ทั้ง 005 01 05 08 แต่ว่าเราไม่แนะนำให้ใช้หรอก (แหม่ว)

เพราะกระดาษมันจะช้ำอ่า... เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าต้องใช้อะไรถึงจะถูกอ่า...

ของเรานี่ถ้าเผื่อเอายางลบสะแครชไปนี่.... เน่าแน่ๆ!!

วานผู้เชี่ยวชาญทางด้านอุปกรณ์มาตอบหน่อยก็ดีน้า ^3^

เอ้อ! แล้วก็ๆมันไม่เนียนอย่างที่เห็นหรอก =3= แหะๆ แค่รูปพวกนี้มันเล็กอ่า

จริงๆเป็นเช่นนี้แล... (แตกระแหง TT_TT)

คงต้องกลบด้วยคอมเอา (กระดาษจะเปื่อยแล้ววว 555)

รูปภาพ
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

littleyoon

โพสต์ โดย littleyoon »

แว้บ มาตอบ โน้งแนน เรื่องตั้งค่าสแกนจ้า ^0^

ไม่ต้อง ตกใจ ที่ ค่ามันเป็น 5000*7000

พี่แนะนำให้ตั้งเรสโซรูชั่น ประมาณ 600 dpi ก่อน

เพราะจะสะดวกเวลา ติดสกรีนโทนในคอม

เพราะค่าตวามละเอียดของสกรีนโทนคอม ก้อจะ ประมาณ 600 นี้แหละ ไม่ต้องกังวลนะ

สกรีนที่โน้งแนนหามา มัน อาจจะ เป็น ขนาดเล็กน่ะ

ถ้า เซฟ แบบ ไฟล์ psd. ขนาดไฟล์จะใหญ่มากเพราะมันละเอียด

20MB ไม่แปลกจ้า

ทางบงกช ไม่ได้ บังคับให้ ส่งไฟล์แบบ Psd. นะ คือไม่ส่งก้อได้ จะส่งก้อดี

กรณีพี่ ส่ง ไฟล์ jpeg. (แบบเสร็จสมบูรณ์) ไปทุกครั้งจ้ะ ขนาดไฟล์จะเล็กลงมาก

เห็นพี่ ฮันนี่ เคยมาตอบว่า จะเซฟที่ ขนาด 13.1*18 (ครึ่งหนึ่งของขนาดเดิม) ส่งมาก็ได้จ้า

(เป็นขนาดที่ใช้ตีพิมพ์)

คนอื่นไม่รู้ แต่พี่เซฟที่ขนาด 21.59 * 29.69 อ่ะ (ถูกตัดคะแนน ป่าวไม่รุ=*=)

(Image size คือ ที่ๆใช้ ปรับค่าเรสโซลูชั่น จ้า )

โน้งแนน ดูที่ ส่วน document size อ่ะจะมี ความสูง * ความกว้าง กับ เรสโซลูชั่น

ปรับขนาด ที่ตรงนั้นแหละ

ถ้ามีอะไร เจอกันในเอ็ม ถามได้เลยนะ

แนะนำ อีกนิด กระดาษที่ใช้วาดอะจ้ะ

ถ้าให้ดี วาดแล้วเส้นไม่แตก ควรจะใช้ กระดาษ 120 แกรม ขึ้นไป

พวกกระดาษการ์ดสีน่ะ มีขายตามเรื่องขายเครื่องเขียนทั่วไปจ้า

(ให้ดี ควรไปดูในห้าง มีให้เลือกมากมายหลายยี่ห้อ) รูปภาพ
ยินดีที่ได้เจอผู้มีใจรักในการวาดการ์ตูนค่า

งานท่วมหัว =[]="""

ติเพื่อก่อ นะทุกคน ^w^

BolG YooN เองคร่า

รูปภาพ>>> http://littleyoon.exteen.com/

Sasatorn_Sasaluck

โพสต์ โดย Sasatorn_Sasaluck »

เรื่องกระดาษรักก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะงั้นก็ข้ามปาย (แล้วจะพูดขึ้นมาทำไมหว่าเรา)

อยากรู้พล็อตเรื่องอ่า >w< แต่ถ้าจะให้เดา ก็เหมือนความเห็นบนแหละจ้า(คนรักกับภูติ) เฉลยได้ยัง

ถมดำผมสวยมากๆเลยอ่ะ ใช้พิกม่าทั้งหัวแล้วช้ำจริงๆนั่นแหละ เพราะหัวพิกม่ามันแหลม กระดาษเป็นรอยหมด

ถมดำที่เล็กๆ เคยเห็นเค้าใช้หมึกอินเดียนอิงค์กันจ้า ใช้กับพู่กันปลายเล็กๆถมมือพริ้วๆจะสวยมาก

ถ้าที่กว้างๆเราใช้ปากกาเคมีตราม้าแท่งใหญ่ๆเหม็นๆนั่นแหละ แต่ที่เล็กๆก็ใช้พิกม่าเหมือนกัน

หมึกอินเดียนอิงค์เราหาซื้อไม่ได้ อยู่ตจว.ก็งี้แหละปากกาพิกม่ายังต้องควานหาแทบพลิกแผ่นดิน

ปล.(แอบมาตั้งคำถามในกระทู้เขาได้มั้ยเนี่ย) การ์ตูนที่ส่งไปจะลงในนิตยสารคอมมิกคลับใช่มั้ยคะ

แต่นิตยสารนี้มันไม่มีวางขายแถวบ้านหง่ะ บ้านนอกจริงเรา T^T ถ้าอยากรู้ผลไม่มีวิธีอื่นแล้วเหรอคะ
รูปภาพ

becassine

โพสต์ โดย becassine »

มาสาระแนตอบรักจัง^^
การ์ตูนที่ส่งไปเค้าจะสุ่มให้เองว่าจะลงpeachหรือcomic clubอ่ะ(คิดว่า) เมื่อก่อนเราเขียนลงไปในจดหมายแนะนำตัวด้วยว่าอยากให้ลงGals(สมัยที่ยังมี) ทางบงกชก็เอาลงGalsให้นะ คิดว่าคงขอได้อยู่แหละ

ติดต่อ:

สรุป

หาร้านได้แล้วค่าาา

ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยนะคะ

โดยเฉพาะพี่จันทร์อะ... รู้สึกผิดจังเรา >_<

เราโทรถามคนนู้นคนนี้มา

แล้วก็ลองไปหาเองที่เซนทรัลลาดพร้าว

ปรากฎเจอร้านนึงอยู่ชั้นB ตรงข้าม Body Shape ค่ะ (หลืบมา-ก)

แต่ค่าสแกนแพงมากๆๆๆๆ แผ่นละ 25

24 แผ่น 600 บาท!!! TT TT น้ำตาเล็ด

คราวหน้าจะใช้A4แน่ๆๆค่ะ ฮือ...

3-5 คะแนน ไม่เป็นไรๆๆๆ

(ว่าแต่เกณฑ์มันเป็นยังไงล่ะเนี่ย?)
รูปภาพ

จันทรากัสมา

ไม่เป็นไรค่ะ ^ ^ เพราะพี่จะถือโอกาสหาหลายๆ แหล่งด้วยเลย เผื่ออนาคตต้องใช้งานจะได้ไปใกล้ๆ บ้าน (ฟิวเจอร์นี่ใกล้สุดนะคะ แต่ก็ห่างจากบ้านไปราวๆ 200 กิโลกว่าๆ) หุๆ

ค่าแสกนราวๆ นั้นสำหรับร้านขึ้นห้างก็ถือว่าปกตินะคะ ^^" แถวบ้านพี่ร้านถ่ายเอกสารขึ้นห้างมันถ่ายแผ่นละ 2 บาทแน่ะค่ะ พี่เลยถ่ายกับมันครั้งเดียวแล้วเลิก มาใช้เครื่องปริ้นท์ 3 ระบบที่บ้านสะดวกกว่า ฮิๆ

Ingriz
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ingriz »

อ่ะ?...(งงอีกแร่ะ)

ตอนติดสกรีนโทนไม่ใช่ว่าให้ย่อขนาดเท่ากับที่จะตีพิมพ์แล้วติดหรองับ
=A=

อ่า...ไม่รู้จิ เริ่มงงๆ (สงสัยจะเอาขั้นตอนการทำโดฯ มามั่วรวมด้วยแล้วมั้งอิน...)
=[]="a
เด๋วลองไปตั้งกระทู้ถามที่ "พูดคุยกับพี่บี" ดีก่างับ (มรึนแร่ะ)
รูปภาพ|Ingriz's BLOG|
รูปภาพ |Ingriz's Fan Page|

จันทรากัสมา

หุๆ มาแจ้งข่าวที่ได้รับค่ะ พี่เขาไปตรวจสอบให้เรียบร้อย

สำหรับน้องๆ ที่อยู่ใกล้กับฟิวเจอร์พาร์ก รังสิต น้องสามารถหาร้านแสกนภาพขนาดตั้งแต่ A4 ถึงใหญ่ขนาด A0 ได้ที่

ร้านน บางกอก บลูพริ้นท์ ที่ฟิวเจอร์ชั้นใต้ดินฝั่งท๊อป
เบอร์ 02-958-0370 ถึง 1

อยากให้พี่บีตรึงกระทู้นี้ไว้จัง เผื่อน้องๆ คนไหนเขาอยากได้แล้วหาไม่เจอ จะได้ไม่ต้องโพสถามอีก ถ้าได้ข้อมูลมาอีกจะแวะมาลงที่กระทู้นี้นะคะ ^ ^

เป็นกำลังใจแก่น้องที่จะส่งโครงการก้าวแรกฯ ทุกคนค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย จันทรากัสมา เมื่อ พฤหัสฯ. 15 พ.ค. 2008 4:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”