[ก้าวแรก] การส่งงานเป็นไฟล์คอม (UPDATED!)

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
honeynut
ติดต่อ:

Re: [ก้าวแรกฯ] ร้านเครื่องสแกนใหญ่, การตั้งค่าสแกนและขนาดภาพ ฯลฯ

โพสต์ โดย honeynut »

อ่า เข้ามาตอบ เกี่ยวกับเรื่องไซส์ต้นฉบับค่ะ
สมัยเราวาดส่งแรกเราใช้วิธีสแกนทีละครึ่งแผ่นค่ะ แล้วก็เอามาต่อกันด้วย photoshop ...ดูมันอ้อมโลกมากเลยเนอะ

แต่ที่จริงอ่ะ แอบมากระซิบ(ดังๆ)ว่าส่ง A4 มาเต๊อะ กระดาษการ์ด 180 แกรมที่เค้าขายตามห้างฯ นั่นแหละค่ะ
ไม่ได้ซีเรียสเรื่องไซส์กระดาษมากมาย ยังไงก็เอาคุณภาพงานที่ออกมาเป็นหลัก
รูปภาพ
รูปภาพ

Kurenai Rara*
ติดต่อ:

Re: [ก้าวแรกฯ] ร้านเครื่องสแกนใหญ่, การตั้งค่าสแกนและขนาดภาพ ฯลฯ

โพสต์ โดย Kurenai Rara* »

[กระซิบตอบ 55]

วั้ย!! จริงหรือคะพี่ฮันนี่ >////<

กำลังเริ่มงานใหม่พอดีเลย ขอบคุณค่าาา
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

ติดต่อ:

Re: [ก้าวแรก] การส่งงานเป็นไฟล์คอม (UPDATED!) + ถามพี่ฮันนี่ค่า

ถามพี่ฮันนี่ค่ะ ไม่รู้จะผิดกติการึป่าวอ่า... >///<

เนื่องจากการดาษ A4 เวลาเว้นกรอบเข้ามาข้างละ 2 cm นั้น
พอสแกนแล้วปรับให้เป็น 5 x 7.25 inches มันจะไม่พอดีกันอะค่ะ

เพราะงั้นเราเลยแอบลักไก่ (เอิ้ก) โดยการ
เว้นกรอบข้างใดข้างหนึ่งเข้ามา 3 cm

ฟังดูงงๆ ค่อยๆดูขั้นตอนละกันนะค้า

1. ตีกรอบข้างละ 2 cm ยกเว้น ข้างหนึ่งให้เว้นเข้ามา 3 cm เลย
ในที่นี้เราจะเว้นข้างที่จะถูกเย็บเข้าเล่มเป็น 3 cm เพื่อให้แยกแยะง่ายอะค่ะ
ก็คือ... หน้าคี่ - เว้นข้างซ้าย3cm, หน้าคู่ - เว้นข้างขวา 3 cm

จะออกมาอย่างงี้ค่ะ (ขอใช้งานBloodSHeDเป็นตัวอย่างละกันนะคะ สมมติว่าเป็นงานก้าวแรกฯ ^^)

รูปภาพ
http://i261.photobucket.com/albums/ii42 ... an/ex2.jpg

ที่เห็นนี่คือหน้า 7 เพราะฉะนั้นจะเว้นข้างซ้ายเข้ามา 3 cm นอกนั้นด้านอื่นก็เว้น 2 cm ตามปกติค่ะเว้นกรอบเสร็จก็วาดไปตามปกติ
โดยจำไว้ว่าด้าน 3 cm นั้นจะถูกตัดออกไป 1 cm ในคอมค่ะ (พอตัดออกในคอมก็จะกลายเป็นข้างละ 2 cmตามกติกา)
Markระยะ 1 cm ไว้เพื่อไปตัดใน Photoshop เอาค่ะ

2. สแกนเข้าคอม การตั้งค่าตามที่เว่าไปแล้ว
ปรับขนาดความสูงของภาพให้เป็น 7.25 inches
ตอนนี้จะเห็นว่าภาพมันกว้างเกินไป ดังนั้นให้ตัดส่วนเกินข้างที่เว้นไว้ 3 cm ออกไป 1 cm ค่ะ ^^

ฉับ!

รูปภาพ
http://i261.photobucket.com/albums/ii42 ... an/ex1.jpg

ค่อยๆตัดไปcheckไปว่าได้ขนาดความกว้าง 5 inches รึยัง
ตัดเสร็จก็กด Ctrl+A เป็นการเลือก selection ทั้งหมดเพื่อเอาไป Crop หน้าอื่นๆได้เลยค่ะ

ก็จะกลายเป็นว่าเราเว้นกรอบทุกข้างไว้ข้างละ 2 cm และได้Frameขนาด 5 x 7.25 inches ตามกติกา
เป็นการแอ๊บเนียนราวกับว่าไม่มีการลักไก่ใดๆเกิดขึ้น (เอ้กอีเอ้ก)

ทำแบบนี้ได้มั้ยค้าพี่ฮันนี่. OwO ?
รูปภาพ
ฝาก Page Facebook ด้วยนะค้า! >> Nalina KR* <<

Ingriz
ติดต่อ:

Re: [ก้าวแรก] การส่งงานเป็นไฟล์คอม (UPDATED!) + ถามพี่ฮันนี่ค่า

โพสต์ โดย Ingriz »

กร๊าววว~ กระทู้ดี สรุปเรียบร้อย ไม่ต้องงงกับคำถามทีละข้อๆ
ขอบคุณ kure จุงมากเลยยยยยย
ดร๊วบ~ >3</
รูปภาพ|Ingriz's BLOG|
รูปภาพ |Ingriz's Fan Page|

honeynut
ติดต่อ:

เข้ามาตอบ - Kurenai Rara*
เว้นอย่างที่น้องทำก็ได้ค่ะ
เราเองก็ทำคล้ายๆ กัน ต้องน้อง Kurenai Rara* จะวัดให้พอดีตั้งแต่ตอนเป็นกระดาษ
แต่ของเราคือ ครอปเอาเลย ตัดขอบที่เกินออกไปเลย แล้วก็มาขยับๆ บางรูปอีกที
อันนี้ก็แล้วแต่จะพลิกแพลง ...แต่ขนาดไม่พอดีจริงๆ น่ะแหละ

สำหรับคนที่ทำต้นฉบับไซส์ใหญ่ไปแล้ว
ก็สแกนทีละครึ่งแผ่น แล้วเอามาต่อกันทีหลังก็ได้ เมื่อก่อนตอนส่งประกวดเราก็ทำแบบนี้ (ดูอ้อมโลกยังไงก็ไม่รู้แฮะ)
ดูเหมือน A4 จะสะดวกกว่า ก็ใช้ A4 วาดไปค่ะ
ในส่วนกติกาเกี่ยวกับเรื่องไซส์กระดาษเราอาจจะไปขอให้ทางกอง บก. แก้ไขในการประกวดครั้งหน้า (ถ้าขอได้นะคะ)
รูปภาพ
รูปภาพ

ติดต่อ:

อ่าาาา ขอบคุณพี่ฮันนี่มากเลยค่า >////< (แล้วปีใหม่หนูจะรีบปั่นส่งไปโดยไวน้าค้า >w<)

ส่วนเรื่องไซส์กระดาษ... พี่ฮันนี่สู้ๆนะค้า!!! (นวดๆๆ 55)

พี่อิน >>> โนพลอมแพลมจ้า >3< (แต่ที่เขียนมานั่นก็ไม่รู้ถูกรึป่าวนะเออ... เอิ้ก ^^")

เอาล่ะๆ มาปั่นส่งด้วยกันเต๊อะทู้กคนนนน!!!!!! > [ ] < b
รูปภาพ

Ingriz
ติดต่อ:

Re: [ก้าวแรก] การส่งงานเป็นไฟล์คอม (UPDATED!)

โพสต์ โดย Ingriz »

ขอถามกร่ะ >3</
3. ปรับขนาดภาพ - ปรับเป็น 5 x 7.25 inches
แล้วต้องปรับในส่วนของ Resolution ไหมกร่ะ (อันนี้ปรับใน Photoshop นะ)
เพราะเหมือน resolution ก็เป็นตัวกำหนดขนาดของภาพด้วยเหมือนกันแฮะ
ถ้าปรับแล้วปรับเป็นเท่าไหร่กร่ะ?

หรือใช้โปรแกรมอะำไรอื่นในการปรับขนาดภาพหรอ? =[]=?
รูปภาพ|Ingriz's BLOG|
รูปภาพ |Ingriz's Fan Page|

ติดต่อ:

Re: [ก้าวแรก] การส่งงานเป็นไฟล์คอม (UPDATED!)

เราปรับตอนสแกนเลยอ่า เป็น600Dpi

แต่ถ้าปรับในโฟโต้ช้อปก็ปรับเป็น 600 pixels/inch อะคร่า เหมือนกันๆ
ขนาดก็5x7.25อันนั้นเลย >w<

สุดท้ายไฟล์มันจะใหญ่เป็นMBเลยอ่าาาา
รูปภาพ

honeynut
ติดต่อ:

เริ่มสแกนที่ 600 dpi ค่ะ
จากนั้นค่อยไปย่อภาพในชอป
ถ้าหากมีส่วนเกินออกมาเราก็จะทำการตัดต่อ ย่อ-ขยายในชอปเลย
รูปภาพ
รูปภาพ

KINGFREEDOM

โพสต์ โดย KINGFREEDOM »

โอวคึกคักกันน่าดูเลยนะครับ

เห็นแล้วผมอยากลองมั่ง

555555+

แต่อ่านกติกาเท่าไหรก็ งง <ผมเป็นพวกอ่านอะไรเข้าใจยากต้องลงมือลองทำจริงๆ>

เอิกๆๆๆๆ

เดี๋ยวลองหาผู้รู้ใกล้ๆตัวดีกว่า

honeynut
ติดต่อ:

ที่จริงเรื่องขนาดไฟล์ ขนาดกระดาษก็ไม่ซีเรียสมากนะคะ
สำหรับงานประกวดก็เอาแค่เรื่องสนุก ภาพสวยก็โอแล้วค่ะ

รายละเอียดปลีกย่อยในการทำงานอื่นๆ ถ้างานผ่านเข้าสู่การเป็นนักเขียนแล้วค่อยทำการแนะนำกันอีกที
รูปภาพ
รูปภาพ

ติดต่อ:

honeynut เขียน:สำหรับงานประกวดก็เอาแค่เรื่องสนุก ภาพสวยก็โอแล้วค่ะ
^
^
นั้นแลปัญหาใหญ่ค่ะพี่ฮันนี่ TTwTT ฮ่าๆๆ

(หันไปมองงานก้าวแรกที่ดองไว้อย่าเศร้าจิต... ฮะๆ จะพยายามส่งอีกเรื่องให้ทันในครั้งที่8นี้ให้ได้เลยค่ะ! > <")
รูปภาพ

yasu yasu
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yasu yasu »

ส่งด้วยๆๆ แต่ว่ายังมะได้เริ่มเขียนเรื่องใหม่เลย..จะใหทันครั้งที่ 8 นี้ต้องส่งก่อนเดือนไหนน๊า... :oops:

ติดต่อ:

พี่ภัคๆ ...อันนี้หนูนับเอาเองนะคะ (เคยส่งไปครั้งเดียวเองด้วย เหอๆ)

ตั้งแต่ส่งงานไปทางไปรษณีย์ถึงวันที่ได้ลงก็รอประมาณ 3เดือน

ถ้ารวมงานตัดสินครั้งที่8เดือน มิถุนา

น่าจะต้องส่งงานไปทางไปรษณีย์ภายในเดือน มีนา...

(แต่ลงเร็วลงช้าก็น่าจะขึ้นอยู่กับปริมาณงานที่คนส่งกันไปในช่วงนั้นๆด้วยนี่เนอะ...)

สรุปคือ... มั่วสุดๆอ่าค่าาา >w< 555 (เพราะงั้นอย่าเชื่อนะ!)

เอาเป็นว่าเรามาปั่นกันให้เร็วดีกว่าค่ะพี่ภัค (เผื่อจะได้ลงต่อกันอีกเนอะ ฮ่าๆ)

ถ้าจะให้ดีเจ๊พลอยน่าจะเชี่ยวนะเรื่องนี้ เปนเจ้าแม่ก้าวแรก โฮ่ๆ

หรือรบกวนพี่ฮันนี่ตอบทีอะค่าาา >3<

แนวอะไรก็ได้เลยจ้า ไม่จำกัดๆๆ (ข่วยพี่ๆตอบ แหะๆ)
v
v
v
แก้ไขล่าสุดโดย Kurenai Rara* เมื่อ ศุกร์ 23 ม.ค. 2009 5:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
รูปภาพ

Formthejok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Formthejok »

อืมน่าสนุกดีนะครับ ............ เดี๋ยวผมปั่นงานส่งบ้างดีกว่า

เอแต่ว่าวาดแนวอะไรก็ได้ซินะครับ ?
รูปภาพ

See my studio >>>> http://Formthejok.exteen.com

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”