UP!!! วาดเล่น+มือใหม่+ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ (^_^)

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
looghmu28

UP!!! วาดเล่น+มือใหม่+ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ (^_^)

โพสต์ โดย looghmu28 »

พอดีว่างเว้นจากการวาดการ์ตูนนานหลายเดือน อยู่ๆ ก็นึกอยากจะวาดขึ้นมา...
เลยขออัพภาพมาขอนำแนะนำซักหน่อยคะ ว่ามีต้องแก้ไขตรงไหนมั้ย?
พอดีวาดเล่นๆ เลยยังไม่ได้ลงสี >>ร่างกับดินสอไว้เฉยๆค่ะ :D
คอนเซ็บ..วาดเด็กผู้ชายหน้าสวย+ขี้เล่น
แนบไฟล์
มือสมัครเล่นค่ะ
มือสมัครเล่นค่ะ
page123.jpg (158.36 KiB) Viewed 19127 times
แก้ไขล่าสุดโดย looghmu28 เมื่อ พฤหัสฯ. 27 มิ.ย. 2013 8:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
LooGhMU28

รูปภาพ
?LOVE Ao Haru Ride?

Samajonz

Re: วาดเล่น+มือใหม่+ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

โพสต์ โดย Samajonz »

วาดได้สวยดีแล้วครับ ชอบเส้นผมพริ้วดี
แต่ตรงใบหน้าถึงคอยังดูแปลกๆไปนิดนะครับ โดยรวมชอบงานดีครับ ^^

looghmu28

Re: วาดเล่น+มือใหม่+ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุงค่าสำหรับคำติชม :D
พอดีมะวานพึ่งซื้อเมาส์ปากกา พึ่งหัดเล่นครั้งแรกอ่ะค่ะ ยังวาดผิดๆถูกๆ
เลยได้ผลงานนี้ออกเป็นชิ้นแรก แบบง่ายๆอะคะ
ปล.เม้าส์ปากกาใช้ยากเหมือนกันนะคะ
:oops: :cry:
แนบไฟล์
ผลผลิตจาก looghmu28
ผลผลิตจาก looghmu28
bkk.jpg (91.91 KiB) Viewed 19094 times
LooGhMU28

รูปภาพ

Choco_Minto

โพสต์ โดย Choco_Minto »

รูปแรกวาดสวยมากค่ะ ^^
แต่ช่วงคอรู้สึกมันแปลกๆน่ะค่ะ
รูปสองน่ารักมากเลย แต่ตัวเล็กไปหน่อยนะคะ 5555
ใช้เม้าส์ปากกาครั้งแรกทำได้ขนาดนี้ก็เก่งแล้วค่ะ
เรายังไม่เคยใช้เลย T^T
เอามายืมมั่งจิ 555
รูปภาพ

MoondogZelf

โพสต์ โดย MoondogZelf »

เส้นดินสอพลิ้วดีครับ

รูปเมาส์ปาก น่ากลมดีจัง -.-/
รูปภาพ

looghmu28

ส่วนตัวชอบวาดผมตัวการ์ตูนมากกกค่ะ
แต่ช่วงตัวเนี่ยมักจะมีปัญหา กว่าจะได้สัดส่วนก็กินเวลานานเหมือนกันทั้งที่ส่วนหัวแป๊บเดียวเสร็จ :cry:

ถ้าการ์ตูนแบบตัวเล็กๆ ชอบวาดหน้ากลม เพลินมือดี ^^

ขอบคุณมากจ้าสำหรับความคิดเห็น
ยังไงก็จะพยายามฝึกต่อไป
อยากเก่งกะเค้าบ้าง อิอิ :D

ด้านล่างเป็นรูปที่วาดเมื่อสี่ห้าปีก่อนค่ะ(นานโคตๆ) เรื่องเก่าเล่าใหม่ วาดตามหนังสือการ์ตูน
..ร่างด้วยดินสอไม่ได้ตัดเส้นค่ะ เป็นมั้ย? ที่สมัยหัดวาดรูปแรกๆ ชอบวาดตามหนังสือการ์ตูนที่ชอบ :D
แนบไฟล์
รูปเก่าเล่าใหม่
รูปเก่าเล่าใหม่
lg1.jpg (189.46 KiB) Viewed 19039 times
LooGhMU28

รูปภาพ

Samajonz

การวาดภาพควรร่างภาพแล้วก็ตัดเส้นไปครับ ร่างกายเป็นส่วนที่ยาก
ถ้าเราวาดได้แต่หน้า ภาพของเราก็จะหยุดพัฒนา แรกๆงานอาจจะนาน หลังๆถ้าเราคล่องแล้วยังไงก็เร็วขึ้นแน่ครับ
ฝึกบ่อยๆครับ เส้นสวยดีแล้ว ^^

Choco_Minto

รูปเก่าแล้ว แต่ก็สวยค่าาาา ><
เราก็เป็นเหมือนกัน
สมัยหัดวาด เราวาดตามเรื่องมนต์รัก สาวลอลลี่ป๊อปล่ะ 55555
รูปภาพ

MoondogZelf

เก่า แต่สวยมากครับ

ตอนนี้ฝีมือคงพัฒนาเยอะเลย

ผมก็เป็นนะ ผมพยายามวาดนารูโตะแหละ =..=
รูปภาพ

looghmu28

เพิ่มเติมอีกรูปค่ะ ไม่อยากทิ้งกระทู้นานนน :lol:

ภาพลงสีกับคอมฯ ... ใช้เมาส์หนูค่ะ

มะไหร่จะชินกับเมาส์ปากกาซักทีน๊าาา....

วาดแบบชิวๆ ติชมได้นะค่า ยังไม่เก่ง...อยากรู้ว่าต้องปรับปรุงตรงไหนบ้างอ่ะค่ะ :oops:
ใจจริงอยากลงรายละเอียดสีผมมากกว่านี้แต่ทำกับคอมมันยากจังน้ออ...
(...จริงๆ ตั้งจัยจะวาดตัวเองล่ะ)
แนบไฟล์
ผลผลิตจาก looghmu28 2
ผลผลิตจาก looghmu28 2
111.jpg (126.24 KiB) Viewed 18862 times
ผลผลิตจาก looghmu28 3
ผลผลิตจาก looghmu28 3
35332.jpg (181.54 KiB) Viewed 18847 times
LooGhMU28

รูปภาพ

Samajonz

Re: วาดเล่น+มือใหม่+ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ (^_^)

งานออกมาดีขึ้นแล้วครับ
แต่ควรฝึกท่าทางกับสัดส่วนเพิ่มขึ้นด้วย ผมว่าฝึกกับกระดาษให้คล่องแล้วค่อยลองเม้าส์ปากกาก็ดีนะครับ
ยังงั้นมันข้ามขั้นไปนิด ^^

Choco_Minto

Re: วาดเล่น+มือใหม่+ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ (^_^)

เราก็ใช้เมาส์หนูลงสีล่ะ ยากจริงๆเนอะ =3=
ลองลงเงาให้ชัดกว่านี้ดูนะคะ ภาพจะดูมีมิติขึ้น ^^
รูปภาพ

MoondogZelf

ลงสีจางไปหน่อย 5555 ฝึกๆไว้นานๆไปก็ชินเองละครับ

ผมนี่กว่าจะลงสี เมาส์ปากกาเป็น5555
Choco_Minto เขียน:เราก็ใช้เมาส์หนูลงสีล่ะ ยากจริงๆเนอะ =3=
ลองลงเงาให้ชัดกว่านี้ดูนะคะ ภาพจะดูมีมิติขึ้น ^^
มิ้นอะเก่ง ผมลงสีด้วยเมาส์หนูไม่เป็นเลย แบบไม่เป็นจริงๆอะ =3=
รูปภาพ

Choco_Minto

MoondogZelf เขียน:ลงสีจางไปหน่อย 5555 ฝึกๆไว้นานๆไปก็ชินเองละครับ

ผมนี่กว่าจะลงสี เมาส์ปากกาเป็น5555
Choco_Minto เขียน:เราก็ใช้เมาส์หนูลงสีล่ะ ยากจริงๆเนอะ =3=
มิ้นอะเก่ง ผมลงสีด้วยเมาส์หนูไม่เป็นเลย แบบไม่เป็นจริงๆอะ =3=
เก่งอะไรรรรรรรร ยังทำไปแบบมั่วๆอยู่เลย 555555
คนลงสีเม้าส์หนูเมพๆกว่าเค้ายังมีอีกเยอะ เราต้องไปดูดสกิลพวกเมพเหล่านั้นมา หึหึหึหึ =w=
เฟนลองเม้าส์หนูซักครั้งสิ แล้วคุณจะรู้สึก..............ปวดมือมว้ากกกกกกกกกกกกก >[]<
รูปภาพ

MoondogZelf

ไม่ต้องบอกหรอกมิ้นนนนนน เคยคิดจะลองละ

ลงสีไปได้ ห้านาที หมดสิ้นซึ่งความพยายาม 555555
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”