สมาชิกใหม่คับ อ่า อยากจะมาขอคำแนะนำเกี่ยวกับรูปที่วาด

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
lolylova

สมาชิกใหม่คับ อ่า อยากจะมาขอคำแนะนำเกี่ยวกับรูปที่วาด

โพสต์ โดย lolylova »

สวัสดีครับ เริ่มจาก แนะนำตัวก่อนนะครับ ชื่อ ท๊อป (TOP) อายุ 20 อ่าคือว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับวาดภาพเท่าไหร่เลยอยากรู้ว่าวาดผิดเพี้ยนตรงไหนบ้างน่าจะแก้ตรงไหนบ้างอ่ะคับ ต้องรบกวนหน่อยนะค้าฟฟฟฟฟ]

ปล.
มือใหม่เพิ่งหัดวาดคับ
ปล. ของ ปล.
เนื่องจากวาดรูปตามอารมณ์จึงขอนานๆมาอัพรูปสักทีนะค้าฟ
แนบไฟล์
ฟูจิวาระคุงหล่อแบบกวนโอ้ยหน่อยๆ
ฟูจิวาระคุงหล่อแบบกวนโอ้ยหน่อยๆ
รูป?ถ่าย0433.jpg (139.29 KiB) Viewed 16189 times
ฟูจิวาระ  แบบเทห์ๆ
ฟูจิวาระ แบบเทห์ๆ
รูป?ถ่าย0435.jpg (125.88 KiB) Viewed 16189 times
มุคุโร่  ก่อนตัดเส้นคับ
มุคุโร่ ก่อนตัดเส้นคับ
รูป?ถ่าย0443.jpg (100.21 KiB) Viewed 16189 times
หลังจากตัดเส้นแล้วก็ลงเงาเรียบร้อยแล้ว
หลังจากตัดเส้นแล้วก็ลงเงาเรียบร้อยแล้ว
รูป?ถ่าย0444.jpg (166 KiB) Viewed 16189 times
มุคุโร่  อีกแล้วคับ  "ด้วยความชอบส่วนตัว"  (แต่ไม่ค่อยได้ติดตามการ์ตูนเลย)555+
มุคุโร่ อีกแล้วคับ "ด้วยความชอบส่วนตัว" (แต่ไม่ค่อยได้ติดตามการ์ตูนเลย)555+
รูป?ถ่าย0458.jpg (148.08 KiB) Viewed 16189 times
เหมือนมันขาดๆอะไรไปเลยลงเงาซะออกมาเป็นงี้เลย
เหมือนมันขาดๆอะไรไปเลยลงเงาซะออกมาเป็นงี้เลย
รูป?ถ่าย0461.jpg (163.36 KiB) Viewed 16189 times
ฮิบาริกันมั่ง
ฮิบาริกันมั่ง
รูป?ถ่าย0538.jpg (100.64 KiB) Viewed 16189 times
หลังจากลงเงาแล้วก็เลอะๆเช่นเดิม  5555+  (เพิ่งมาสังเกตุหลังจากวาดเส็ดเหมือนตาจะเอียงๆ)
หลังจากลงเงาแล้วก็เลอะๆเช่นเดิม 5555+ (เพิ่งมาสังเกตุหลังจากวาดเส็ดเหมือนตาจะเอียงๆ)
รูป?ถ่าย0541.jpg (113.37 KiB) Viewed 16189 times
ซึนะกันมั่งคับ
ซึนะกันมั่งคับ
รูป?ถ่าย0579.jpg (138.25 KiB) Viewed 16189 times
แล้วก็ออกมาเป็นแบบนี้แนวเดิมตามที่ถนัดลงเงาอีกแล้ว
แล้วก็ออกมาเป็นแบบนี้แนวเดิมตามที่ถนัดลงเงาอีกแล้ว
รูป?ถ่าย0580.jpg (188.11 KiB) Viewed 16189 times
ฮิบาริกันมั่งเนี้ยบๆ  มาเชียว
ฮิบาริกันมั่งเนี้ยบๆ มาเชียว
รูป?ถ่าย0587.jpg (162.44 KiB) Viewed 16189 times
หัดลงสีครั้งแรกกับกริมจอวล์ แจ๊กเกอร์แจ๊ก  น่ารักไหมล๊าาา
หัดลงสีครั้งแรกกับกริมจอวล์ แจ๊กเกอร์แจ๊ก น่ารักไหมล๊าาา
รูป?ถ่าย0591.jpg (144.67 KiB) Viewed 16189 times
รูปนี้อเลนว๊อกเกอร์คับ  ไม่มีรูปตอนที่ลงเส้นเส็ดแล้ว  เพราะว่า  ไม่ได้ตัดเส้นต่อ  คับอารมณ์มันขาดตอนเลยตัดสินใจหยุดวาดแค่นั้น(วาดยากมากกอเลนคุง  ตรงสีหน้าที่ต้องวาดให้ยิ้มแต่ซ้อนความเจ็บปวด)  อ่อยยยยยยากกจิงไรจิง
รูปนี้อเลนว๊อกเกอร์คับ ไม่มีรูปตอนที่ลงเส้นเส็ดแล้ว เพราะว่า ไม่ได้ตัดเส้นต่อ คับอารมณ์มันขาดตอนเลยตัดสินใจหยุดวาดแค่นั้น(วาดยากมากกอเลนคุง ตรงสีหน้าที่ต้องวาดให้ยิ้มแต่ซ้อนความเจ็บปวด) อ่อยยยยยยากกจิงไรจิง
รูป?ถ่าย0600.jpg (107.36 KiB) Viewed 16189 times
ฮิบาริด้านข้างกันมั่งคับ
ฮิบาริด้านข้างกันมั่งคับ
รูป?ถ่าย0803.jpg (142.82 KiB) Viewed 16189 times
LoLyLoVa

muayzer

Re: สมาชิกใหม่คับ อ่า อยากจะมาขอคำแนะนำเกี่ยวกับรูปที่วาด

โพสต์ โดย muayzer »

ก้าวเล็กๆ ที่ยิ่งใหญ่
เป็นการเริ่มต้นที่ดีจ้า
สู้ๆ จ้า :P

Marionet

Re: สมาชิกใหม่คับ อ่า อยากจะมาขอคำแนะนำเกี่ยวกับรูปที่วาด

โพสต์ โดย Marionet »

ขออนุญาติแนะนำนะครับ

อารมณ์ตัวละคร ผมว่าเจ๋งเลยล่ะ สื่อได้ดีครับ

ที่ขาดคือน่าจะเป็นเรื่องระยะสัดส่วนของ"ดวงตา"ของท่าน วาดชิดใกล้กันไปนิดหน่อยเลยดูแปลกๆ ตรงระหว่างลูกตาซ้าย-ขวา ระยะจะเท่าๆกับมี"ตา"อยู่คั้นระหว่างกลางครับ พอเข้าใจนะ?

ชอบรูปกริมจอว์รอ่ะ น่ารักมากมาย

สู้ๆครับท่าน วาดสวยแล้ว แค่ขาดนิดๆหน่อยเท่านั้นเอง

ถ้าการติ-ชม ไม่เป็นที่ถูกใจ ผมขออภัยมา ณ.โอกาศนี้ครับ
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

lolylova

นี้แหล่ะคับโพสแบบนี้ที่ต้องการเลยล่ะ ช่วยบอกวิธีหน่อยได้ไหมคับเกี่ยวกับการ กะ ระยะของดวงตาว่าจะตีเส้นยังไงหรือท่ามีคลิปสอนนจะดีมากกเลย ขอบพระคุณค้าฟฟฟฟฟ [-o<
LoLyLoVa

lolylova

Marionet เขียน:ขออนุญาติแนะนำนะครับ

อารมณ์ตัวละคร ผมว่าเจ๋งเลยล่ะ สื่อได้ดีครับ

ที่ขาดคือน่าจะเป็นเรื่องระยะสัดส่วนของ"ดวงตา"ของท่าน วาดชิดใกล้กันไปนิดหน่อยเลยดูแปลกๆ ตรงระหว่างลูกตาซ้าย-ขวา ระยะจะเท่าๆกับมี"ตา"อยู่คั้นระหว่างกลางครับ พอเข้าใจนะ?

ชอบรูปกริมจอว์รอ่ะ น่ารักมากมาย

สู้ๆครับท่าน วาดสวยแล้ว แค่ขาดนิดๆหน่อยเท่านั้นเอง

ถ้าการติ-ชม ไม่เป็นที่ถูกใจ ผมขออภัยมา ณ.โอกาศนี้ครับ
อ่อ คือเหมือนมีตาอีกดวงหนึ่งอยู่ตรงกลางระหว่างตาทั้งสองใช่รึเปล่าคับ เหมือนให้พยามกะว่าระหว่างตาซ้ายกับตาขวาระห่างควรจะเท่ากับมีตาหนึ่งดวงขั้นระหว่างกลางใช่ไหมครับ :o
LoLyLoVa

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

ใบหน้าอารมณ์...ดวงตา จมูก ปาก จะไปทางเดียวกันไหม เสันนำสำคัญครับ.....ช่วงแรกต้องใช้บ่อยๆๆอาจจะน่ารำคาญบ้างแต่พอเราวาดจนกะระยะได้แล้วก้ไม่จำเป้นต้องมีเส้นนำก็ได้ครับ
หลักง่ายๆ วงกลม 1 ใบ แบ่งครึ่งแนวตั้ง ต่อช่วงคางลงจากวงกลม แบ่ง 3 ส่วน ส่วนแรกหน้าผากกับคิ้ว ส่วน2 คิ้วกับจมูก ส่วน 3จมูกกับ คาง เท่าๆกัน ช่วงจมูกกับคางแบ่งครึ่ง ได้ปาก เส้นแบ่งระหว่างคิ้ว จมูก จะได้หู
แบ่งสันจมูกตามชอบ ถ้าวาดสมจริงสันจมูกต้องเด่นนิดนึง ถ้า เอาตาหวานก้ไม่ซีเรียส ขนาดตาจะเท่ากับรูปจมูก มุมปากแต่ละด้านจะเท่ากับ ในตาแต่ละข้าง ...อันนี้คร่าวๆครับในกรณีวาดสมจริงนะ แต่ถ้าตาหวานก็วาดๆไปไม่ต้องเครียดให้ดูดีน่ารักพอครับ....สมจริงเกินมันก้บ่แม้นการ์ตูนครับ
รูปภาพ

lolylova

ขอบคุณค้าฟ =D>
LoLyLoVa

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

สวัสดีค่าพี่ท็อป ยินดีต้อนรับนะค้าาาาา น้องชื่อนิ้ง อายุจะสิบหกค่าาาา มาแล้วก็มาบ่อยๆ น้าา
ด้านเรื่องสัดส่วนพวกพี่ๆ เขาก็แนะนำกันไปแล้ว น้องขอเพิ่มเรื่องอื่นละกันนะคะ คือเส้นของพี่ยังดูแข็งๆ อยู่ค่ะ ผมไม่มีการตวัดเส้นเลยไม่ค่อยพริ้วสวย
แต่รูปสุดท้ายโอเคแล้วนะคะ เริ่มตวัดเส้น เส้นก้เริ่มโอเคค่ะ อืม แต่พอมองด้านกะโหลกนี่เหมือนจะยังมีปัญหาอยู่ ขอแนะนำให้วาดตอนหัวโล้นๆ ก่อนค่ะแล้วค่อยวาดผม
ช่วงรอยยับยังดูแปลกๆ เส้นก็ยังซ้อนๆ กัน ลากไปเลยค่ะไม่ต้องกลัว ^^
ฝึกวาดสัดส่วนแล้วก็การตวัดเส้นเยอะๆ นะคะ เริ่มดีแล้วล่ะค่ะ พยายามเข้า :D

lolylova

ขอบคุณนะคับ แล้วจะปรับปรุงแล้วเอามาให้ดูอีก แห่ะๆ :lol:
LoLyLoVa

Choco_Minto

โพสต์ โดย Choco_Minto »

ยินดีที่รู้จักค่ะพี่ท็อป เค้าชื่อมิ้นท์ อายุสิบหกค่ะ
ฝึกวาดสัดส่วนบ่อยๆน้า สู้ๆๆๆ ><
คนอื่นแนะนำไปหมดแล้วอ่ะ ไม่รู้จะเม้นอะไรแล้ว 555
รูปภาพ

lolylova

ไฟทส์ติ้งส์~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~! มาแนะนำการวาดสัดส่วนว่ากะยังไงร่างยังไงตัดยังไงก่ะดีน่าาาาค้าฟ555+ :D
LoLyLoVa

ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

เราว่าถ้ารูปไหนวาดแบบมีต้นแบบ น่ะจะมีแบบแปะมาด้วยนะคะ มันจะได้ดูง่ายดี
(มาเห็นที่รูปของอลัน เลยทำให้สับสนว่าวาดแบบแฟนอาร์ตตามแบบ หรือแบบตามใจ~)

DiamOnd_S

โพสต์ โดย DiamOnd_S »

ก็สวยนะ = = ไม่อยากคอมเม้น เอาเป็นว่า ทำต่อไปล่ะกัน =w=

lolylova

ตามแบบทุกอันท่าน 555+ คิดเองยังไม่ได้ลองเลยไม่รู้จะออกมาเป็นยังไง :lol:
LoLyLoVa

Kuro_Fay
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kuro_Fay »

ยินดีต้อนรับจ้า ^^
วาดตามแบบก็เป็นการเริ่มต้นที่ดี เราเองก็ทำแบบนั้นมาก่อน
การตัดเส้นด้วยหมึกดำเท่าที่ดูเหมือนเส้นมันขาดมันไม่ต่อเนื่อง ถ้าตวัดให้พริ้วกว่านี้ได้ก็จะดีมากกกก
ตาของท่านฮิก็ดูโตไปหน่อยเพราะท่านฮิตาจะเฉี่ยวกว่านี้ ถ้าวาดโตไปหน้าฮิจะแบ๊วทันที
ยังไงก็ลองฝึกต่อไปนะจ๊ะ ส่วนตัวแล้วชอบภาพกริมจอ กับน้องงอกจ้ะ สู้ๆ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”