สมาชิกใหม่คับ อ่า อยากจะมาขอคำแนะนำเกี่ยวกับรูปที่วาด

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Samajonz

Re: สมาชิกใหม่คับ อ่า อยากจะมาขอคำแนะนำเกี่ยวกับรูปที่วาด

โพสต์ โดย Samajonz »

ฝึกวาดเยอะๆครับ โครงหน้ากับดวงตาที่ยังไม่เท่ากัน
วาดช้าๆครับ ลองร่างงานจะออกมาสวยขึ้นแน่นอนครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
aongartist

Re: สมาชิกใหม่คับ อ่า อยากจะมาขอคำแนะนำเกี่ยวกับรูปที่วาด

โพสต์ โดย aongartist »

ช่วงแรกของการฝึก..ลอกๆๆงานของคนอื่นไปเรื่อยๆๆครับลอกมันเข้าไป๊...สมัยผมวาดแต่ดราก้อนบอล..กะ คนเก่งฟ้าประทาน..ลอกไปจนเราจะรู้ความแตกต่างของการ์ตูนแต่ละเรื่อง..สักพักพอได้สไตล์ของตัวเองก้เอามาปรับครับ
อีกอย่างหากชอบอ่านการ์ตูน...อย่าแค่อ่านเอามันผ่านไป ให้สังเกตุ เยอะๆครับ เราจะได้เทคนิคมาด้วย...แนะนำเพิ่มได้เท่านี้ครับ...สูต่อไปเด้อ...จริงจังเกินไปมันบ่แม้นการ์ตูนเด้อคะเด้อ...
รูปภาพ

MoondogZelf

โพสต์ โดย MoondogZelf »

ลายเส้นกำลังดูดีครับ แต่น่าจะลองปรับเรื่องอนาโตมีเล็กน้อย เห็นได้ว่าบางรูปหน้าเบี้ยวนะครับ
ลองศึกษาอนาโตมีดู หรือลองวาดตามแบบดู ใช้พวกคนจริงๆเป็นแบบก็ได้ครับ ^^
รูปภาพ

lolylova

โพสต์ โดย lolylova »

Kuro_Fay เขียน:ยินดีต้อนรับจ้า ^^
วาดตามแบบก็เป็นการเริ่มต้นที่ดี เราเองก็ทำแบบนั้นมาก่อน
การตัดเส้นด้วยหมึกดำเท่าที่ดูเหมือนเส้นมันขาดมันไม่ต่อเนื่อง ถ้าตวัดให้พริ้วกว่านี้ได้ก็จะดีมากกกก
ตาของท่านฮิก็ดูโตไปหน่อยเพราะท่านฮิตาจะเฉี่ยวกว่านี้ ถ้าวาดโตไปหน้าฮิจะแบ๊วทันที
ยังไงก็ลองฝึกต่อไปนะจ๊ะ ส่วนตัวแล้วชอบภาพกริมจอ กับน้องงอกจ้ะ สู้ๆ
ขอบคุณที่มาให้คำแนะนำดีๆนะคับแหะๆ :D
LoLyLoVa

lolylova

aongartist เขียน:ช่วงแรกของการฝึก..ลอกๆๆงานของคนอื่นไปเรื่อยๆๆครับลอกมันเข้าไป๊...สมัยผมวาดแต่ดราก้อนบอล..กะ คนเก่งฟ้าประทาน..ลอกไปจนเราจะรู้ความแตกต่างของการ์ตูนแต่ละเรื่อง..สักพักพอได้สไตล์ของตัวเองก้เอามาปรับครับ
อีกอย่างหากชอบอ่านการ์ตูน...อย่าแค่อ่านเอามันผ่านไป ให้สังเกตุ เยอะๆครับ เราจะได้เทคนิคมาด้วย...แนะนำเพิ่มได้เท่านี้ครับ...สูต่อไปเด้อ...จริงจังเกินไปมันบ่แม้นการ์ตูนเด้อคะเด้อ...
ขอบคุณค้าฟเดียวจะเอาไปลองใช้นะคับ :D
LoLyLoVa

lolylova

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำนะค้าฟแล้วผลงานครั้งหน้าจะเอามาให้ติชมเพื่อพัฒนาและวิวัฒนาการต่อไปอีก555+ =D>
LoLyLoVa

Ai~

โพสต์ โดย Ai~ »

สู้ๆค่ะ เริ่มต้นตอนไหนก็เก่งได้ถ้าเราขยัน!

รอชมผลงานต่อไป :D

ikqzang

โพสต์ โดย ikqzang »

จากที่ดูเนี่ย ถือเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ
เหมือนช่วงแรกเนี่ย ถ้าให้เราเดา
เราว่า ไม่ได้ร่างองค์ประกอบกายภาพก่อน
...อาจคิดว่าเสียเวลาเนาะ^^
แต่แนะนำให้ขึ้นรูปทรงร่างคร่าวๆก่อน โดยใช้พวกรูปทรงเลขาคณิต(สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม วงกลม)
เอามาประกอบเหมือนกับหุ่นกระบอกก่อน แล้วลงรายละเอียดไป จะช่วยเรื่องสัดส่วนครับ
(เข้าใจป่าวเนี่ย 55+)
แนะนำเท่านี้ก่อนนะ ถ้าลามไปเปอร์ฯคน อะไรต่างๆนาๆ ก้อีกเรื่อง แฮะๆ
รูปภาพ

lolylova

ikqzang เขียน:จากที่ดูเนี่ย ถือเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ
เหมือนช่วงแรกเนี่ย ถ้าให้เราเดา
เราว่า ไม่ได้ร่างองค์ประกอบกายภาพก่อน
...อาจคิดว่าเสียเวลาเนาะ^^
แต่แนะนำให้ขึ้นรูปทรงร่างคร่าวๆก่อน โดยใช้พวกรูปทรงเลขาคณิต(สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม วงกลม)
เอามาประกอบเหมือนกับหุ่นกระบอกก่อน แล้วลงรายละเอียดไป จะช่วยเรื่องสัดส่วนครับ
(เข้าใจป่าวเนี่ย 55+)
แนะนำเท่านี้ก่อนนะ ถ้าลามไปเปอร์ฯคน อะไรต่างๆนาๆ ก้อีกเรื่อง แฮะๆ
โอ่วลึกซึ่ง
LoLyLoVa

lolylova

Ai~ เขียน:สู้ๆค่ะ เริ่มต้นตอนไหนก็เก่งได้ถ้าเราขยัน!

รอชมผลงานต่อไป :D
ครั้งหน้าจิเอามาแบบมี สีสันมั่งหุหุหุ
LoLyLoVa

lolylova

ติดทหารเรือได้ปีแล้ว ยังไม่ได้วาดรูปเลยยยยยย 555+ :lol:
LoLyLoVa

walker_nuch

โพสต์ โดย walker_nuch »

สวยดีน้า แต่รู้สึกเส้นยังแข็งๆ คงต้องฝึกความพริ้ว :) :) :)

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”