ฝากตัวและผลงานด้วยนะคะ ^^ [Lostza]<UPDate!!>

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Lostza

ฝากตัวและผลงานด้วยนะคะ ^^ [Lostza]<UPDate!!>

โพสต์ โดย Lostza »

สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยนะคะ :D
สวัดดีค่ะ พอดีว่า เพิ่งซื้อเม้าส์ ปากกามาหัดใช้เมื่อวานตอนเย็น ยังไงก็ช่วยติชมด้วยนะคะ เพิ่งจับเม้าปากกาครั้งแรก

ขอบคุณคะ ^^

:oops: :oops: :oops:
วาดภาพแบบดูแบบไปวาดไปนะคะ
รูปภาพ
อันนี่วาดจากจิตใต้สำนึก :oops:
รูปภาพ

แล้วจะนำผลงานมาลงเรื่อยๆนะคะ ขอบคุณที่ติชมคะ [-o<
แก้ไขล่าสุดโดย Lostza เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 4:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
ชีวิตเราเราเลือกเอง แต่จงใช้ให้คุ้มที่สุด by: LOSTZA -..- สู้ๆ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: เพิ่งหัดใช้เม้าส์ปากกาฝากติชมด้วยคะ ^^

โพสต์ โดย Yoziila~* »

งานมาสไตล์ยมากครับ เดี๋ยงจะต้องเก่งกว่านี้แน่นอน
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

Lostza

Re: เพิ่งหัดใช้เม้าส์ปากกาฝากติชมด้วยคะ ^^

ขอบคุณค่า -..- ตอนนี้เห่อมันมากเลย เลยวาดมาแปะอีกสักรูป

รูปภาพ

เดียวจะลองวาดเต็มตัวมาแปะนะคะ -..- สนุกอะ
ชีวิตเราเราเลือกเอง แต่จงใช้ให้คุ้มที่สุด by: LOSTZA -..- สู้ๆ
รูปภาพ

ธัญพรรธน์

โพสต์ โดย ธัญพรรธน์ »

น่ารักดีคร้าา :D :D

Lostza

อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการลงสีให้มีแสงเงานะคะ = = คือลงสีแถบจะไม่เป็นเลยอ่า

ขอบคุณร่วงหน้านะคะ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

กี่รูปก็ได้ครับ จัดมาๆ
http://www.facebook.com/Narinraks

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

ยินดีต้อนรับนะค้าา :D
ตัวละครน่ารักดีค่ะ ติดเส้นดูจะยุ่งไปหน่อย
ทำในไซใช่มั้ยเอ่ย เราใช้ไม่เป็นอ่ะจ้ะ ๕๕๕ เคยใช้แต่โฟโตช้อป
ส่วนแสงเงาต้องศึกษาว่าแสงลงตรงไหนจะเกิดเงาตรงไหน
แต่เท่าที่เห็นคงเป็นเพราะสีเงามันกลืนๆ กับเนื้อ ใช่หรือเปล่าอ่า ๕๕๕

Lostza

คือทำใน PHOTOSHOP คะ = =; ใช้โปรแกรมอื่นไม่เป็นเลย แหะๆ นี่เป็นตัวละครผช. แบบเต็มตัว(?) เอามาให้ติค่ะ ส่วนกการลงสีกับสัดส่วน กำลังพยามอยู่นะคะ _ _.

แล้วก็ขอสอบถามเรื่อง ใส้ปากกาของ Bamboo pen จะหาซื้อได้ที่ไหนหรอคะ = =; มันมือเกินไปกุดเร็วมากเลย

ขอบคุณร่วงหน้านะคะ [-o<

รูปภาพ

เอามาให้ติคะ ติเยอะๆเลย -..-

ส่วนอันนี้แถม ผช. เปียกน้ำติเลยๆ ><

ป.ล. - - ไม่กล้าลงสี T T
รูปภาพ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: ฝากตัวและผลงานด้วยนะคะ ^^ [Lostza]

ยิ่งวาดมันก็จะยิ่งเก่งนะครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
MoondogZelf

Re: ฝากตัวและผลงานด้วยนะคะ ^^ [Lostza]

โพสต์ โดย MoondogZelf »

พัฒนาขึ้นเรื่อยๆเลยนะครับเนี้ย:D

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้:3
รูปภาพ

Lostza

Re: ฝากตัวและผลงานด้วยนะคะ ^^[Lostza]<UPDate!!>

มาแล้วๆ สวัดดีค่ะ เอาภาพมาแปะให้ติคะ คือลองหาวิธีลงสีกับตัดเส้นแบบ CG ดู ค่ะ เลยลองเอามาวาดดู

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
แล้วก็ ใครทราบบ้างว่าไส้หัวเม้าส์ปากกา BAMBOO PEN (Wacom) มีขายที่ไหนมั้งหรอคะ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่

บอกหน่อยนะคะ ขอยคุณค่ะ [-o<

รูปภาพ

ทำเสร็จร้อนๆเลย เอามาเสริมจะ -///- ช่วยติชมด้วยนะคะ
รูปภาพ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: ฝากตัวและผลงานด้วยนะคะ ^^ [Lostza]<UPDate!!>

ไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับขออภัย เหะๆ

Lostza

Re: ฝากตัวและผลงานด้วยนะคะ ^^ [Lostza]<UPDate!!>

ไม่เป็นไรค่ะ พี่แค่เข้ามาชมก็ ขอบคุณมากนะคะ ^^
รูปภาพ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

เหยยยยยย โฟโต้ชอปเหรอเนี้ย ทำไมเหมือนไซจังง่ะ ๕๕
การตัดเส้นก็ดีขึ้นนะคะ แต่เราแนะนำว่าให้ตัดเส้นสำหรับโปรแกรมที่มีตัดเส้นโดยเฉพาะดีกว่าค่ะ อย่างพวก manga studio ไรพวกนี้อ่ะค่ะ มันจะได้เส้นที่แหลมคม แล้วก็ลากไปเลย ไม่ต้องมาขีดซ้ำหลายๆ รอบ เพราะมันจะทำให้เส้นมันรก ไม่ค่อยสวยค่ะ แต่ครั้งนี้ก็ดีขึ้นกว่าครั้งก่อนนะคะ คือเส้นมีน้ำหนักแล้วก็ไม่ค่อยยุ่งแล้ว

ส่วนการลงสีก็ดีขึ้นเหมือนกันค่ะ คือครั้งที่แล้วมาไม่แน่ใจว่าตะเองเลือกสีแล้วปรับให้จาง แล้วค่อยปรับเข้มขึ้นเรื่อยๆ รึเปล่า มันเลยทำให้ดูผสมๆ กัน ดูเลอะๆ
แต่ครั้งนี้ดีขึ้นเยอะค่ะ คือเงาแยกมาชัดเจนพอตัวอยู่เหมือนกัน แต่ตรงหน้าของภาพแรกดูกลืนๆ ไปนิดหน่อย แสงเงาก็แปลกๆ ด้วย แต่ภาพสองโอเคค่ะ
แต่เงาตรงใบหน้ามันแยกเป็นชั้นไปหน่อยค่ะ อ่า แบบว่าไงดีนะ อธิบายไม่ถูก ๕๕
สุดท้ายนี้ขอฝากเก็บรายละเอียดงานหน่อยค่ะ เพราะยังมีส่วนที่เลอะ หรือเกินออกมา ลองซูมแล้วลบส่วนที่เกินดูนะคะ

ส่วนไส้ปากกานี่ ลองถามคนอื่นมา เขาบอกว่าซื้อที่ร้านพวกของแอปเปิ้ลก็น่าจะมีนะคะ
ว่าแต่ทำไมกุดเร็วจัง = = ; ของเราใช้ยี่ห้ออื่นที่ไม่ดีเท่าแบมบูยังไม่เร็วขนาดนี้เลย แต่อาจะเป็นเพราะเราไม่ได้ฝึกมานานแล้วมั้ง ๕๕๕
เอ้อ คนที่บอกมาของแบมบูจะมีไส้ให้สองแท่งนะคะ ถ้าใช้หมดแล้วทั้งสองแท่งก็หาซื้ออันใหม่เน้อ ๕๕

Lostza

ulgenfalcon99 เขียน:เหยยยยยย โฟโต้ชอปเหรอเนี้ย ทำไมเหมือนไซจังง่ะ ๕๕
การตัดเส้นก็ดีขึ้นนะคะ แต่เราแนะนำว่าให้ตัดเส้นสำหรับโปรแกรมที่มีตัดเส้นโดยเฉพาะดีกว่าค่ะ อย่างพวก manga studio ไรพวกนี้อ่ะค่ะ มันจะได้เส้นที่แหลมคม แล้วก็ลากไปเลย ไม่ต้องมาขีดซ้ำหลายๆ รอบ เพราะมันจะทำให้เส้นมันรก ไม่ค่อยสวยค่ะ แต่ครั้งนี้ก็ดีขึ้นกว่าครั้งก่อนนะคะ คือเส้นมีน้ำหนักแล้วก็ไม่ค่อยยุ่งแล้ว

ส่วนการลงสีก็ดีขึ้นเหมือนกันค่ะ คือครั้งที่แล้วมาไม่แน่ใจว่าตะเองเลือกสีแล้วปรับให้จาง แล้วค่อยปรับเข้มขึ้นเรื่อยๆ รึเปล่า มันเลยทำให้ดูผสมๆ กัน ดูเลอะๆ
แต่ครั้งนี้ดีขึ้นเยอะค่ะ คือเงาแยกมาชัดเจนพอตัวอยู่เหมือนกัน แต่ตรงหน้าของภาพแรกดูกลืนๆ ไปนิดหน่อย แสงเงาก็แปลกๆ ด้วย แต่ภาพสองโอเคค่ะ
แต่เงาตรงใบหน้ามันแยกเป็นชั้นไปหน่อยค่ะ อ่า แบบว่าไงดีนะ อธิบายไม่ถูก ๕๕
สุดท้ายนี้ขอฝากเก็บรายละเอียดงานหน่อยค่ะ เพราะยังมีส่วนที่เลอะ หรือเกินออกมา ลองซูมแล้วลบส่วนที่เกินดูนะคะ

ส่วนไส้ปากกานี่ ลองถามคนอื่นมา เขาบอกว่าซื้อที่ร้านพวกของแอปเปิ้ลก็น่าจะมีนะคะ
ว่าแต่ทำไมกุดเร็วจัง = = ; ของเราใช้ยี่ห้ออื่นที่ไม่ดีเท่าแบมบูยังไม่เร็วขนาดนี้เลย แต่อาจะเป็นเพราะเราไม่ได้ฝึกมานานแล้วมั้ง ๕๕๕
เอ้อ คนที่บอกมาของแบมบูจะมีไส้ให้สองแท่งนะคะ ถ้าใช้หมดแล้วทั้งสองแท่งก็หาซื้ออันใหม่เน้อ ๕๕
ขอบคุณค่า -..- เม้นให้เยอะมากเลย ได้กลับไปแก้เยอะเลย คือเราเพิ่งโหลดโปรแกรมไซมาค่ะ เลยยัง งงๆ ยังไงก็ขอบคุณที่แนะนำ เรื่องโปรแกรมด้วยนะคะ ส่วนไซ อยากได้คำแนะนำตั้งแต่อุปกรเลยคะ -..- อยากใช้เป็นอะ ใครมีเทคนิค การใช้ไซแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ [-o<
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”