? Jack ? ห้องรวมผลงาน ?

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ภาพประจำตัวสมาชิก
Marionet

Re: ? Jack ? ห้องรวมผลงาน ?

โพสต์ โดย Marionet »

JackTheRipPer เขียน:ขอบคุณครับ
เรื่องสอนผมก็สอนใครไม่ค่อยเป็น ผมแค่พยามวาดตามความชอบนะครับ ลองอันนั้นลองอันโน้น

รูปผู้หญิงนี้ที่อยากสานก็เพราะผมอยากลองสานเป็นแนว ที่คิดได้ก็ที่ผมลองสานตรงมุมขวามือเป็นใยแมงมุมนั้นแหละครับ
เลยอยากดัดแปลง แล้วก็ดันนึกถึงลายตะกร้อ ก็เลยสานหลายๆทาง

ปล.ขอถามวิธีถมดำหน่อยครับ ใช้ปากกากอะไรถมหรอครับ แล้วก็วิธีถม ถมกันยังไงหรอครับ
ผมใช้ปากกาภู่กันของ Sakura แบบเติมหมึกได้ครับ หน้าตาคล้ายๆปากกาภู่กันจีน

ใช้ในพื้นที่เยอะๆ แล้วเก็บขอบดำด้วย ภู่กันสีน้ำเบอร์เล็กที่หลังน่ะ (จะใช้เคมีก็ได้ แต่สีดำมันจะแตกต่างกันเล็กน้อย ถ้าสังเกตุนะ) ^^

ส่วนหมึกผมใช้ อินเดียอิ๊งค์ ยี่ห้อ Camel ข้นกว่าหมึกทั่วๆไปพอสมควร แต่สิ่งที่ได้คือสีดำ ที่มันจะดำสนิทจริงๆ แต่ถ้าเขียนตัดเส้นเคยใช้หมึกของ Pilot Ink หน้าตากล่องแบบนี้ ราคา 300- แต่ใช้งานดีกว่าหมึกในไทยพอสมควร
รูปภาพ
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

โอ๊ะ ดีเลย เอาไว้เผื่อกรณีอนาคตที่มีตังค์ จะได้ไปซื้อ ๕๕๕

JackTheRipPer

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

ขอบคุณครับ ผมขอฝึกตามแบบของผมก่อนดีกว่า ยังไม่มีเวลาออกไปซื้อ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ปล.ผมขอหายไปสัก 2 อาทิตย์ กำลังยุ่งครับ
รูปภาพ

ก่อนหาย ขอลงสักรูปละกันครับ

7/12/55
รูปภาพ

แนะนำด้วยเน้อ ขอบคุณครับ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

สานเส้น เหมือนสานเสื่อเลยน้องแจ็ค
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

Samajonz

โพสต์ โดย Samajonz »

งานพี่แจ๊คยังดูแนวๆเหมือนเดิมครับ เรื่องรูปโดยรวมผมว่าทำดีแล้วครับ
แนวแฟนตาซีดี ^^

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

สานเส้นผนังใช้ เส้นตัด 90องศา แนวเดียวดีกว่านะ ..มานได้ความรู้สึก ผนังห้องมากกว่า.....Black Smith กะลังตีมีด ไอเดียวาดภาพแหล่มมากครับ.....
รูปภาพ

Choco_Minto

โพสต์ โดย Choco_Minto »

งานเท่อีกแล้ว *0*
เห็นด้วยกับพี่aongartist เรื่องผนังนะคะ แฮะๆๆ
รูปภาพ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

aongartist เขียน:สานเส้นผนังใช้ เส้นตัด 90องศา แนวเดียวดีกว่านะ ..มานได้ความรู้สึก ผนังห้องมากกว่า.....Black Smith กะลังตีมีด ไอเดียวาดภาพแหล่มมากครับ.....
ผู้เชี่ยวชาญเรื่องสานเส้นมาแล้ว ๕๕

ขอบคุณมากครับ บอกตามตรงครับ ผมวาดได้แค่ตัวละคร เรื่องฉากยังไม่ได้ฝึกซะกะนิดเลย เพราะไม่รู้จะเริ่มยังไง
ตอนนีก็ได้แต่ลองผิดลองถูก แล้วก็เอาคำแนะนำของคนในนี้ ไปปรับปรุงครับ ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแนะนำกัน

ส่วนตอนนี้ผมกำลังชอบตัวละคร Vaas จาก Farcry 3 เป็นการส่วนตัว นิสัยใจคอมันช่าง ถูกใจผมยิ่งนัก

รูปภาพ
รูปภาพ

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

สุดยอดเกมส์ในช่วงนี้เลยครับเสียอย่างเดียว เป้น มุมมองบุคคลที่ 1 ไม่งั้นผมซัดมือ 1ไปแล้วโฮ่ๆๆๆ
รูปภาพ

3/1/56
รูปภาพ

ต้อนรับปีใหม่1รูป
ภาพนี้ผมลองปากกา rotring ที่ซื้อมาใหม่ เพราะอันเก่ามันหมดแล้วซะแล้ว
ลองใช้ 0.2 กับ 0.5 รู้สึกได้เลยว่า 0.2 หัวมันเท่ากับ 0.5 ของ micron ส่วน 0.5 ก็เช่นกันหัวมันเท่ากับ 0.8 ของ micron
เวลาใช้ก็ระวังนิดๆเพราะยังไม่ทันกดเลย มันออกมาซะแล้ว แค่แตะกระดาษนิดเดียวเอง

ไงก็ฝากติอีกเช่นเคย ขอบคุณครับผม !!!
รูปภาพ

SpadeofAce

โพสต์ โดย SpadeofAce »

อันนี้เทคนิคส่วนตัวนะครับ เวลาตัดสานเส้นให้คำนึงถึงทิศทางของแสงก่อน แบ่งส่วนเเป็น 3 ส่วน ที่โดนแสงมาก แสงน้อย และที่เป็นเงา
(ถ้าคล่องแล้วจะเอากี่ระดับก็ได้ครับแต่ต้องระวังภาพจะรกเท่านั้น)

จำนวนเส้นตัดให้เริ่มจากที่แสงน้อยก่อน (ค่ากลาง) แล้วค่อยเพิ่มเส้นตัดส่วนที่เป็นเงา (ค่ามืด) ส่วนที่โดนแสงมาก (ไฮไลท์) ใช้ยางลบควบคุมบริเวณเอา

ดินสอ / ปากกา คือ เงา
ยางลบ / ลิควิด คือ แสง
คนวาด พระเจ้าบนโลกกระดาษ (ฮา) ครับ

รูปภาพ

Samajonz

โพสต์ โดย Samajonz »

ภาพออกมาแนวๆมากครับ ชอบความคลาสสิคต่อไป
แต่ภาพยังดูมืดไปนิดนะครับ ^^

ว้าว ขอบคุณมากครับ ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยนะเนี่ย

SpadeofAce - ขอบคุณมากครับ ที่แบ่งปั่นเทคนิคนน้ให้ เป็นประโยชน์กับผมมากจริงๆ เวลาผมสานก็ไม่ค่อยทำแบบนี้หรอกครับ
ส่วนใหญ่ผมจะเอาให้ดู มืดๆ ดูน่ากลัว เวลาภาพออกมาก็เลยมั่วไปหน่อย ไงก็หากมีเทคนิคดีๆ ก็เอามาแบ่งกันในบอร์ดนี้มั่งเน้อ ฮา ฮา ฮา

Samajonz - ฮา ฮา ฮา ที่วาดให้มืดเพราะจงใจครับ อยากลองปากกาใหม่ ว่าจะสานได้แค่ไหน ไงก็ขอบคุณมากครับ
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”