หน้าใหม่ครับ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
โอวาส

หน้าใหม่ครับ

โพสต์ โดย โอวาส »

วัดดีครับพอดีผมอยากเป็นนักวาดการ์ตูนแต่ยังมือใหม่ด้วยที่ว่าไม่รู้จักอะไรเลยเลยอยากให้ช่วยแนะนำ เรื่องอุปกรณ์ เรื่องภาพ อ่อแล้วผมได้ยินมาเรื่องลบขาวคือเขาทำกันยังไงหรอครับ ไม้รู้จริงพึ่งเริ่มได้ไม่นาน ฝากพี่ๆน้องๆช่วยดูแลด้วยนะครับผม21แล้วไม่รู้เริ่มช้าไปป่าว เรื่องผลงานยังไม่ต้องถามถึงนะครับไม่มีเลย อ่ออีกเรื่องนึงพอดีผมลองรู้ เรื่องเป็นผู้ช่วยนักวาดการ์ตูนดูจะได้เรียนรู้ เรื่องฟีมือเข้าขันอ่อนถึงอ่อนที่สุดครับการูณาเอาผมไปสอนสั่งที่ไม่ต้องการเงินเดือนเลยต้องการแต่วิชาครับ

boomlampang

Re: หน้าใหม่ครับ

โพสต์ โดย boomlampang »

ยินดีต้อนรับครับ ^^

เรื่องอุปกรณ์ นั้นผมก็ใช้ของทั่วไปนะครับ ปากกาตัดเส้นดำเป็นของSakura ที่ราคาไม่สูงมาก ดินสอผมใช้ของrottingรุ่นเก่า(มาก) ยางลบ ผมใช้ของSakura ของที่ผมใช้ก็ไม่ได้ของดีอะไรเท่าไหรอะครับท่าอยากใช้แบบมืออาชีพ คงต้องรอท่านอื่นๆมาตอบนะครับ > <

ส่วนอยากเป็นผู้ช่วยนักวาดคงต้องรอถามคนที่วาดเก่งๆแล้วผมก็เป็นมือใหม่ด้วย(เอาใจช่วยแทนละกัน ฮาๆ) > < ยังไงก็พยายามเข้านะครับ ผมก็21จะ22 ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดก้าวแรกนะครับ^^

ภาพประจำตัวสมาชิก
Devil Flame

โพสต์ โดย Devil Flame »

มีหนังสืออยู่กลุ่มนึงที่ผมอ่านชื่อว่า How to draw manga ละมั้งครับ ผมซื้อมาอ่าน4เล่มอยู่ครับ แต่มันมี6เล่ม ตอนนี้ไม่ค่อยมีงบซื้อมาอ่าน ในนั้นบอกอะไรหลายๆอยากเลยครับ :)
เล่ม1เล่ม2นั้นจะบอกเกี่ยวกับอุปกรณครับ :D
(ผมก็มือใหม่ยังทำอะไรไม่ค่อยเก่งครับ)
ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้น
รูปภาพ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

สวัสดีค่าคุณพี่ เย้ๆ มีหน้าใหม่เข้ามาอีกแล้ว ฮี่ฮี่
การลบขาวคือการเอาสีขาว หรือก็คือหมึกขาวไม่ก็ลิปขวิดมาลบส่วนที่เกินออกค่ะ เช่นตรงไหนเราลากเส้นเกินเราก็แต้มขาวค่ะ
ในที่นี้ก็จะใช้ในการตกแต่งเงาผมกับวาดวิ้งๆ ในดวงตาก็ได้ค่ะ
ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติม น้องขอแนะนำเหมือนพี่เฟลมแล้วกันค่ะ ว่าให้ซื้อฮาวทูมังงะ เขาแนะนำอะไรหลายๆ อย่างเลย

ไปเป็นผู้ช่วยถือว่าเป็นการพัฒนาทีดีเหมือนกันนะคะ เพราะนักเขียนการ์ตูนส่วนใหญ่ก็มาจากผู้ช่วยก่อน แล้วก็เริ่มคิดเรื่องขึ้นมาเองบ้าง อิจฉาจัง อยากไปเป็นผู้ช่วยบ้าง แต่ม.ปลายไม่รู้จะเอาตัวเองรอดหรือเปล่าเนี้ยสิ งานเยอะเหลือเกิน TT

อยากให้ลงผลงานทีนี่บ่อยๆ ค่ะ จะได้ช่วยกันแนะนำว่าตรงไหนควรเพิ่มอะไร วาดรูปมาลงเล่นก็ได้นะคะ ที่นี่ไม่เครียด ๕๕

Yoziila~*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yoziila~* »

เอาอย่างนี้สิครับ เข้ามาที่บอร์ดนี้บ่อยๆ แล้วคุณจะได้อะไรดีๆ กลับไป
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

Croissant

โพสต์ โดย Croissant »

ลุงโยเอาอย่างงี้เลยเรอะ!! =A=
หน้าจะเอาไปเป็นสโลแกนของบอดร์นี้นะนิ (555+)
ยินดีตอนรับสู่บอดร์นี้นะค่ะ \(^w^)/
มือใหม่เหมือนกัน สู้ๆนะ
รูปภาพ
=3= เป เป้ ค่ะ...

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

Yoziila~* เขียน:เอาอย่างนี้สิครับ เข้ามาที่บอร์ดนี้บ่อยๆ แล้วคุณจะได้อะไรดีๆ กลับไป
เออ พูดแบบนี้ไปเลยเข้าใจง่ายกว่าแฮะ ลูงแจ๋ว

Choco_Minto

โพสต์ โดย Choco_Minto »

ทักทายค่า~ ^O^
เราก็เป็นมือใหม่เหมือนกัน
คงแนะนำอะไรไม่ได้มาก
แต่ก็มาพยายามด้วยกันนะคะ
รูปภาพ

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

ถ้ามือใหม่..ฝึกวาดก่อนครับเทคนิดที่ทำกันเกือบทุกคนเลยคือ ลอกครับ..ลอกมันเข้าไปไม่ต้องอายชอบการ์ตูนเรื่องไหนชอบใคร..ลอกมันให้หมด..พอชินมือแล้วก็เริ่มขโมยเทคนิคของคนอื่นมาผสมยำเปจนได้สไตล์ของตัวเอง...!!!

ส่วนเรื่องอุปกรณ์ไม่ต้องคิดมากครับมีอะไรให้ใช้ไปเถอะผมยังใช้ดินสอแท่งละบาทร่างภาพเลย ยางลบ(เกร็ดความรู้ หาซื้อแบบ NON DUST มันจะไม่เปงขุยทำความสะอาดง่าย..!!) ไม้บรรทัด(ควรใช้แบบตัดเฉียงยกพื้นถ้าเรียบเวลาลงหมึกเยิ้มแน่ๆ..!!) ไม้ฉาก3เหลี่ยมจำเป็นมากกลับการวาดแบล๊คกราวน์(ถ้าไม่มีเบี๊ยวประจำ...!!) ปากกาหมึกซึม เคมี หัวสักหลาด (แล้วแต่จะเรียก..!!) ใช้ แค่ 0.1/ 0.3 /0.5/ 0.8/ แค่นี้ก้ทำได้เกือบหมดแล้วครับ..ข้อเสียหมึกจะไม่เข้มต้องลงซ้ำอีกทบนึง..ถ้ามั่นใจในฝีมือแล้วค่อยขยับไปใช้ หัวคอแร้งแบบจุ่มหมึก แต่ราคาก็สูงอยู่หาซื้อก้ยาก...!!ส่วนสกรีนโทนถ้ายังไม่จิงจังยังไม่ต้องใช้ครับแพง..ถ้ามีคอมทำในคอมเลยง่ายกว่า..!!!..อันนี้ที่บอกมาส่วนมากจะใช้เกือบตลอดครับใช้ได้ครอบจักวาลละ..อยากดูผลงานเอามาโพสบ้างนะครับ...!!!
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”