mapleking remake1/3

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
mapleking

mapleking remake1/3

โพสต์ โดย mapleking »

สืบจากกระทู้นี้
http://www.comicclubmag.com/cgibin/bkbo ... 18&t=18437
ก็หยุดวาดเรื่องmaplestoryไปนาน
เพราะลายเส้นยังไม่ดี เลยไปลองเอารูปจากนักวาดที่ชอบ
มานั่งหัดวาดไปเรื่อยๆ ตอนนี้คิดว่าลายเส้นน่าจะดีขึ้นแล้ว(มั้ง นิดนึงกะได้---)
เลยลองวาดmaplekingบทแรก ใหม่อีกรอบ
สำหรับอันเก่า คงไม่มีให้อ่านแล้วละเพราะเวปบอร์ดเมเปิ้ลเปลี่ยนเวปใหม่ไปแล้ว*0*(ถ้ามีคนอยากอ่าน(แนะนำว่าอย่า)เด๋วเอามาลงให้//)

มีตัวอย่างอันเก่าให้ดูแค่นี้ละ==
รูปภาพ

ส่วนอันนี้เป็นแบบremake คาดว่านานจะมีประมาณ60กว่าหน้า แต่อยากลงก่อนอะ....

รูปภาพ

รูปภาพ
**MAI เป็นNPCที่เก่งที่สุดในMaple Island

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ลองไปเรื่อยเราว่าตอนนี้ลงสกรีนโทนดีกว่า การ์ตูนโครงงานวิทย์(สุดท้ายก็ส่งไม่ทัน)อีกนะเนี่ย
แต่ยังมันปัญหาเรื่องมุมกล้องอยู่เพราะมุมที่คิดออกมันวาดยากเกินยังวาดไม่ได้ เซ็ง...
เรื่องนี้เราremakeมา2รอบละ มีอยู่2แผ่นที่เอาของรอบแรก(หน้า8-9)มาด้านบนๆอะ

ปล.จิงเราก็เข้าบอร์ดนี้ทุกวันแต่ลืมรหัสไปแล้วเลยล็อกอินไม่ได้--
ปล2.ทำเสร็จนึกขึ้นได้ลืมเเปะชื่อตัวละคร :shock: :shock:

มีวาดเพิ่มมาอีก1เรื่องวาดได้ประมาณ30หน้าแต่เด๋วจะวาดใหม่ตอนลายเส้นคงทีแล้ว
แบบคางมันแหลมแล้วตาก็ไม่ค่อยชอบเท่าไร

ปกตอนแรกสวยดี(มั้ง :D :D )
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
การ์ตูนวาดมือ mapleking
http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=295858

Yoziila~*
ติดต่อ:

Re: mapleking remake1/3

โพสต์ โดย Yoziila~* »

ยังไม่ได้อ่านนะครับ เวลาน้อยพึ่งเห็น ดูคร่าวๆ แล้ว เดี๋ยวจะมาอ่านใหม่อีกทีครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

megasunder

โพสต์ โดย megasunder »

รู้สึกว่าผมจะเคยอ่านงานของคุณเมเปิ้ลคิง มาชุดหนึ่งแล้วนะครับ
งานนี้ก็ชิ้นใหม่ ก็ขอบอกว่า ลีลาการว่างช่องดีขึ้นนะครับ ความคิดผม ลายเส้นก็ยังคงเอกลักษณ์
ครับพยายามต่อไปนะครับ สู้ๆ
อย่าตัดสินความสามารถตัวเอง จากการวาดภาพเพียงครั้งเดียว
จงเชื่อในฝีมือที่มี ยอมรับมัน ก้าวไปกับมัน และจงพัฒนามันให้เป็นอย่างที่ใจหวัง

ผู้มาเยือนทุกท่าน ..... ยินดีต้อนรับครับ XD

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

เนื้อเรื่องเราอ่านแบบผ่านๆ อ่ะค่ะ แต่มีจุดนึงที่น่าจะแก้
[quote="mapleking"]

รูปภาพ

ช่องคำพูดสุดท้ายอีกประโยคนึงก็ดูเด่นดีนะคะ น่าจะแยกออกมาอีกวงกลมนึงมากกว่า

อยากให้ฝึกเส้นสปรีดอ่ะค่ะ ว่าตรงไหนน่าจะใส่ดี อย่างตอนวิ่งที่ฉายไปตรงเท้าก็น่าจะเพิ่มหน่อยนึง ตอนตะโกน แล้วแต่ว่าแบบไหนสมควรที่จะเป็นสปรีดของแต่ละแบบ
ช่องแต่ละช่องติดวาดใบหน้าซูมมากไปหน่อยนึง แต่ก็ไม่ได้เยอะถึงขนาดนั้น
แต่งานโดยรวมถือว่าดีนะคะ จะมีก็ส่วนที่ต้องเพิ่มเติมเล็กน้อย

ส่วนหน้าปก ก็เพิ่มเรื่องใกล้ไกล หน่อยนึง
สู้ๆ นะคะ :D

DiamOnd_S

โพสต์ โดย DiamOnd_S »

ร้ายกาจมาก สกรีนโทนเยอะไป เลยทำให้เรื่องดูดี พอควร ผมชอบ >.,<

mapleking

โพสต์ โดย mapleking »

คำพูดหน้านั้น ตั้งใจจะให้มันไม่เด่นเพราะมันจะเฉลยในช่วงหลังเองอะคับ
เส้นสปีดพูดจิงๆคือลืมใส่อะ ตั้งใจจะใส่ตอนที่พูดว่า"ตอนเรียกว่าโชคชะตา"(ใส่มุมขอบนนึดนึง)กับตอนตะโกนว่า"ชั้นมาถึงแล้วน้าาา" :cry: :cry:

ลงสกรีนโทนมากๆมันก็ทำให้ปวดตามากๆเลย วันนึงทำได้แค่1-2หน้าเอง
รูปภาพ
การ์ตูนวาดมือ mapleking
http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=295858

DiamOnd_S

โพสต์ โดย DiamOnd_S »

ลอง ใช้สกรีนโทนน้อยลงดูสิ แล้วก็วาดให้เยอะๆ ผมว่า เจ๋งเลย

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

mapleking เขียน:คำพูดหน้านั้น ตั้งใจจะให้มันไม่เด่นเพราะมันจะเฉลยในช่วงหลังเองอะคับ
เส้นสปีดพูดจิงๆคือลืมใส่อะ ตั้งใจจะใส่ตอนที่พูดว่า"ตอนเรียกว่าโชคชะตา"(ใส่มุมขอบนนึดนึง)กับตอนตะโกนว่า"ชั้นมาถึงแล้วน้าาา" :cry: :cry:

ค่ะ อันนั้นเราเข้าใจว่าจะเฉลยที่หลัง แต่ว่าช่องคำพูดช่องนี้น่าจะเป็นแบบที่ตามเราบอกมากกว่าอ่ะค่ะ แต่ก็แค่ความคิดเห็นส่วนตัวเฉยๆ นะคะ แฮ่ๆ
เส้นสปรีดก็ค่อยๆ ศึกษาไปละกันนะคะ
DiamOnd_S เขียน:ลอง ใช้สกรีนโทนน้อยลงดูสิ แล้วก็วาดให้เยอะๆ ผมว่า เจ๋งเลย
เราเห็นด้วยกับไดมอนด์นะ สกรีนโทนมันเยอะเกินไปอ่ะค่ะ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”