เรื่องการประกวด

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
Uxmishi ships

เรื่องการประกวด

โพสต์ โดย Uxmishi ships »

พี่ค่ะวาดการ์ตูน เนี่ยตัวอักษรต้อง ขวาไป ซ้ายเท่านั้นเหรอคะ คือพี่เคยบอกว่ามือใหม่่ส่งวาดด้วยดินสอเข้ามาก็ได้น่ะค่ะ แต่อยากถามเรื่องตัวอักษร

ภาพประจำตัวสมาชิก
urii

Re: เรื่องการประกวด

โพสต์ โดย urii »

สำหรับพี่นะคะ
การ์ตูนต้นฉบับญี่ปุ่น อ่ะ ขวาไปซ้าย เพราะ วัฒนธรรมการเขียนหนังสือของเขาเป้นเช่นนั้นจ้ะ

แต่ถ้าเป็น คนไทย ก็ต้องเขียน-อ่านจากซ้ายไปขวา ไล่หน้าจากซ้าย-ขวา เหมือนเวลาเราเขียนสมุดเรียน
เป็นนักเขียนไทยก็ต้อง เขียนแบบวัฒนธรรมไทยค่ะ (นอกเสียจากว่า มีเหตุอันเหมาะสมที่จากพลิกแพลง)

**
ส่วนเรื่อง ส่งการ์ตูนเขียนด้วยดินสอ อันนี้พี่ไม่ทราบค่ะ หมายถึงแบบร่างยืนยันว่าเป็นชิ้นงานตนเองหรือเปล่า
แต่สุดท้ายแนะนำให้ลงเส้นด้วยปากกาดำค่ะ ลบดินสอให้สะอาด
เผื่อผลงานน้องได้รับเลือกได้ลงพิมพ์ ภาพดินสอมันไม่ชัดนะคะ (อาจถูกตัดตะเเนนได้นะเอ)
เเต่ถ้าเรื่อง ตัวหนังสือ เขียนมือหรือเปล่าคะ? คงเขียนให้สวยๆ แต่ถ้าพิมพ์ จะเลือกฟ้อนท์อะไรก็ได้
ขอให้เขียนให้ถูกหลักภาษา คำวัยรุ่น ใช้เท่าที่จำเป็นสมควรแก่เหตุ คนชอบอ่านต้องเขียนให้ถูกต้อง
เเล้ว พยายามเลือกฟ้อนที่เรียบๆ เพราะมันอ่านง่ายค่ะ ที่เหลือก็เลือกฟ้อนทห์ให้เข้ากับอารมณ์ตัวละคร
รูปภาพ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

แต่พี่อุริคะ ไอ้ที่บอกให้ส่งเดินสอมาเนี้ย เขาให้ตัดด้วยดินสอเข้มๆ หรือเปล่าคะ เพราะเคยอ่านเจอมาว่าบางทีก็ตัดด้วยดินสอเข้มได้
แต่โครงการนี้น้องก็ไม่รู้เหมือนกันแฮะ อ่านนานไปจนจำไม่ได้ ๕๕

ส่วนเรื่องคำพูดนี่ ถ้าไม่พิมพ์ ก็ให้เขียนด้วยดินสอแล้วเขียนหมายเลขไว้ว่าช่องนี้เป็นคำพูดที่หนึ่ง สอง .. ไรงี้
มั้งนะ ๕๕๕

Uxmishi ships

โพสต์ โดย Uxmishi ships »

งั้นหนู ต้อง ใส่อักษร ซ้ายไปขวาภาพก็ซ้ายไปขวาได้สินะคะ ทำแบบการ์ตูนไทยน่ะค่ะ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”