รวมภาพของ SaltMango เพิ่มรูปใหม่ กับรูปฝึกวาดมือค่ะ

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
SaltMango

รวมภาพของ SaltMango เพิ่มรูปใหม่ กับรูปฝึกวาดมือค่ะ

โพสต์ โดย SaltMango »

สวัสดีค่ะ
ไม่ได้มาเข้าบอร์ดนานมากๆ เลย ช่วงหลังๆ มานี่ก็พักการวาดรูปไปนานเหมือนกัน ตั้งแต่เมาส์ปากกาพังไป
ก็ยังคิดถึงบอร์ดบงกชตลอดค่ะ เพราะว่าชอบวาดการ์ตูนแนวๆ ผุ้หญิง ตาหวานพอดี ฮ่าๆ

ลงรูปเลยดีกว่าค่ะ ไม่ได้มาอัพเดทนานแล้วเหมือนกันนะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แล้วก็รูปล่าสุดที่พึ่งวาดค่ะ ช่วงแขนออกจะเบี้ยวหน่อย

รูปภาพ

ติชมตามสะดวกค่ะ และขอบคุณสำหรับทุกคอมเมนท์นะคะ :)
แก้ไขล่าสุดโดย SaltMango เมื่อ เสาร์ 10 มี.ค. 2012 2:45 am, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

Samajonz

Re: แวะมาทักทาย และลงรูปวาดในช่วงหลังๆ ค่ะ

โพสต์ โดย Samajonz »

วาดภาพผู้หญิงสวยจังเลยครับ ชอบสัดส่วนความพอดี ผมไม่ค่อยถนัดวาดผู้หญิงเลย ว่างๆก็เข้ามาชมผลงานของผมมั่งนะ

ulgenfalcon99

Re: แวะมาทักทาย และลงรูปวาดในช่วงหลังๆ ค่ะ

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

กรี๊ดดด ถึงพี่จังเลยค่ะ ไม่ได้เจอกันนานเลยเนอะ // ตีสนิทเกินไปมั้ยเนี้ย =w= ;
รูปแรกผู้ชายล้อหล่อ แต่ถ้าวาดแบบเต็มตัวจะดีกว่านี้นะ แบบว่าหล่อไม่หมดอ่ะ อิอิ :oops:
ภาพที่สองก็น่าร้ากกก ชอบเด็กผู้ชายมากเลย อยากได้มาเป็นน้อง -.- ชอบขากับรองเท้าของสาวน้อย สวย *O*
รูปที่สามน่ากลัวอ่ะ ;w; ผู้หญิงหน้าออกมาเลยว่าต้องเกี่ยวกับการ์ตูนเลือดสาดไม่ก็หนังผี สื่อออกมากเลยอ่ะ T^T
รูปที่ห้าช่วงไหล่แปลกๆ อ่ะค่ะตาก็เบี้ยวนิดนึง -.-
แล้วก็มาถึงรูปนี้ ชอบรูปที่หกมากกกกก ผู้หญิงซ้วยสวย หุ่นก็ดี๊ดี (อยากหุ่นดีแบบนี้บ้าง -.-) แต่ว่าข้อเด่นของพี่ก็คือเรื่องนี้นี่แหล่ะค่ะ แบบว่าเด้งออกมามากเลยอ่ะ -.-
รูปต่อไปนึกถึงการ์ตูนฮาๆๆ น่ารักจัง >w<
และรูปสุดท้าย ช่วงแขนผู้ชายฝั่งขวาแปลกจริงๆ ล่วย ;w;

ปล. พี่ใช้อะไรตัดเส้นคะ เพราะเหมือนรูปสาวสวยแต่น่ากลัวจะตัดด้วยจีเพ็น แต่รูปถัดมาเหมือนตัดด้วยพิกม่า งงอ่ะ ;w;
ปล.2 มาลงผลงานบ่อยๆ นะคะ อยากเห็นๆ >w<

DiamOnd_S

โพสต์ โดย DiamOnd_S »

Geez

SaltMango

ulgenfalcon99 -- ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับคอมเมนท์ อ่านแล้วดีใจจัง ดูซะละเอียดเลย ชอบอ่านมากค่ะ อิอิ นึกว่าจะไม่มีใครจำได้ซะแร้ว
ตอบนะคะ เรื่องปากกา รูปสาวน่ากลัวนั่น ใช้ปิกม่าค่ะ แต่อาศัยจังหวะตวัดข้อมือ ทำให้ปลายมันแหลมๆ
จีเพนที่มีหัวมันแตกแล้ว วาดไม่สวย เลยต้องพึ่งอุปกรณ์อื่น แล้วก็เอาปากกามาฝนๆ เพิ่มน้ำหนักเส้นเอา
แล้วก็เรื่องของภาพผู้หญิงถือมืด ก็ใช่แล้วค่ะ ตั้งใจจะวาดคอมมิค นี่คือนางเอก เป็นเรื่องเกี่ยวกับผีๆ
แต่ยังวางโครงไม่จบเรื่อง
ถ้าวาดได้จบตอน ก็อาจจะส่งโครงการ ก้าวแรกฯ

DiamOnd_S -- ขอบคุณที่เข้ามาดูค่า

Samajonz -- เข้าไปชมภาพมาแล้วค่ะ สู้ๆ เหมือนกันนะ :D ดีใจที่ชอบรูปนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย SaltMango เมื่อ พฤหัสฯ. 01 มี.ค. 2012 2:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

SaltMango

แล้วก็แปะงานเพิ่มเติมค่ะ
เป็นภาพที่วาดช่วงหลังจากเมาส์ปากกาเสียแล้ว ก็เหลือแค่งานบนกระดาษ

ภาพนี้ใช้จีเพนค่ะ เก็บรายละเอียดด้วยปากกาปิกม่า

รูปภาพ

ภาพนี้จำไม่ได้แล้ว ว่าใช้อะไรวาด สองรูปนี่วาดวันเดียวกันค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ

ภาพนี้วาดค่อนข้างนาน ติดตรงท่าทางนี่แหละ ฮ่าๆ

รูปภาพ

ต่อมาก็เป็น set ตัวละครที่กำลังร่างสำหรับเรื่องล่าสุดค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เยอะไปล่ะเนอะ 555
ก่อนจะไป ขอแถมอีกรูปนะคะ
ยังวาดไม่เสร็จหรอก เหลือตัวมังกร คิดภาพไม่ออก
รูปภาพ

Re: รวมภาพของ SaltMango กระทุ้ใหม่ค่ะ อัพเดท 1 มีนาคม

โหหห ไม่ใช้จีเพนแล้วเส้นยังคมเลยอ่ะ ข้าขอคารวะเพคะเสด็จพี่ (มั่วแล้่วว)
น้องชอบดูเยอะๆ ค่ะ เห็นแล้วรื่นเริงใจ ๕๕ แต่ว่าเพราะดูละเอียดไปมันเลยทำให้คนหมั่นไส้เยอะ แบบว่าติเล็กติน้อยไปไหนเนี้ย ๕๕

แล้วพี่ก็มาเอีกเซ็ตใหญ่ๆ ว้าววว *O*
รูปแรกผู้ชายเหมือนอ่อยเลยอ่ะ! น้องแพ้สายตาอย่างนี้นะรู้ม้ายยย >////< แถมหล่อลากอีก มันน่าจับกด (เผยธาตุแท้แล้ว!)
รูปสองผู้ชายน่าแบ๊วอ่ะ ตอนแรกเห็นนึกว่าผู้หญิง ๕๕ ชอบอาวุธจังเลย พี่วาดได้ละเอียดมาก ถูกใจกดไลค์!
รูปที่สามรู้สึกว่ามือที่จับสายเอี๊ยมจะแมนไปนิส = = ; แต่ว่ามันไม่ได้แมนขนาดหนักนะค้า
รูปที่สี่เอาหุ่นมาอวดให้อิจฉาอีกแว้วววว หมั่นไส้ๆ // โดนยิงตาย เขาถือปืนอยู่นะเฟ้ย!
ปล. ท่าทางพี่จะชอบวาดไรโหดๆ นะคะ มีปืนมาอีกแล้ว -.-
รูปแนะนำตัวละคร จะเป็นไรมั้ยถ้าเค้าจะชอบกุมารน้อยมากกว่าแม่สาวหน้าโหด -.- (โดนเสกตะปูใส่)
ส่วนรูปทที่ห้าและเจ็ดไม่มีอะไรค่ะ นอกจากคำว่าน่ากลัวว = = ;; แม่จ๋าาา TOT
ส่วนรูปผู้ชายที่หกหล่ออีกแล้ว -.,-เสียดายตรงผมดูยุ่งๆ ไปหน่อย ไม่งั้นล่ะจะจับไปเป็นแฟนแล้ว! (เขารับเหรอ?)
และรูปสุดท้าย อยากเห็นภาพเต็มๆ อ่ะ *O*! เพราะว่ามังกรเห็นแค่ครึ่งเสี้ยวยังเท่เลยอ้าา >//< รีบดูแบบแล้วรีบวาดเลยนะคะ ไม่งั้นโกรธ! อิอิ

boomlampang

Re: รวมภาพของ SaltMango กระทุ้ใหม่ค่ะ อัพเดท 1 มีนาคม

โพสต์ โดย boomlampang »

วาดสวยมากเลยครับ สุดยอดเลย

Samajonz

โพสต์ โดย Samajonz »

ชอบภาพของคุณมากเลยครับ คาแรคเตอร์สวยดีครับ ท่าทางก็เป็นธรรมชาติ อยากถามเรื่องการใช้จีเพนครับ
เกี่ยวกับควรใช้อะไรตัดเส้นหนาและบาง หากว่าเราวาดผิดจะลบยังไงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

SaltMango

Samajonz -- จีเพน ปกติแล้ว เวลาวาด เส้นจะหนา บาง ตามการเอียงของหัวปากกา แล้วก็การลงน้ำหนักมือของเราค่ะ เพราะน้ำหมึกจะไหลออกจาก รอยแยกหัวปากกา ตอนนี้จริงๆ ก็ยังไม่ถนัดเหมือนกัน ไม่ค่อยได้ใช้ คิดว่ากว่าจะใช้ได้คล่องๆ คงต้องลองหัดทุกวันด้วยตัวเองค่ะ
ทุกทีจะใช้จีเพนลงเส้นบ้าง แต่ถ้าอยากได้ หนาเพิ่มขึ้นก็จะใช้ปิ๊กม่ามาขีดเสริมเอาเองค่ะ อันนี้แล้วแต่ความถนัดแต่ละคนนะคะ
ถ้าลงเส้นพลาด ก็ใช้ลิขวิดลบๆ ออก แล้วมาแต่งเพิ่มใน photoshop อีกที

boomlampang -- ขอบคุณนะคะ :)

ulgenfalcon99 -- ขอบคุณนะ คอมเมนท์ทุกภาพเลย แอบกลัวจะเหนื่อย แต่ชอบอ่านจ๊ะ
พี่ชอบวาดหลายๆ แบบค่ะ แต่รู้สึกตัวเองจะไปได้ดีกับภาพแนวนี้ 555 เคยมีหลายคนบอกว่าพี่วาดภาพแนวหลอนๆ ได้อารมณ์ดี ไม่รู้ว่ามาจากด้านมืดในตัวเองรึป่าว :twisted: (ไม่ช่ายยย)

SaltMango

Re: รวมภาพของ SaltMango เพิ่มรูปใหม่ กับรูปฝึกวาดมือค่ะ

วาดรูปให้เพื่อน ทำเป็นโปสการ์ดส่งค่ะ
ตอนแรกจะหาซื้อรูปวิวสวยๆ แต่หาไม่ได้ซักที ไม่มีเวลาไปด้วย (ข้ออ้างมาก)
ก็เลยเอามาวาดเองซะเรยยย

คนแรก lizzy
รูปภาพ

Claire สาวเกาหลีทั้งคู่เลย
รูปภาพ

ต่อมา เป็นรูปการฝึกวาดมือค่ะ กำลังเก็บท่าทางไว้ให้เป็นตัวอย่างเวลาเอามาวาดการ์ตูน

รูปภาพ

รูปภาพ
ขอบคุณที่เข้ามาดูนะคะ ^^

Devil Flame

Re: รวมภาพของ SaltMango เพิ่มรูปใหม่ กับรูปฝึกวาดมือค่ะ

โพสต์ โดย Devil Flame »

ทำมาได้หลายท่าทางมากครับ สวยดี
ชอบรูปผู้หญิง2คนที่ถือปืน เท่ดีอะ
ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้น
รูปภาพ

สาวสวยจากเกาหลีซ้วยสวย จมูกโด่งสวยมั่ก ๕๕
ส่วนมือนี่ไม่ต้องฝึกแล้วมั้งคะพี่ วาดซะสวยเชียว อิจฉา T^T

nut_ty

โพสต์ โดย nut_ty »

โอ้ภาพสวยๆทั้งนั้นเลยน่ะค่ะ
รูปภาพ

bobo32

โพสต์ โดย bobo32 »

สุดยอดวาดผู้หญิงได้ดีมากๆ
:shock: อยากวาดได้แบบนี้มั่งจัง

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”