Oo๐Sketch Of Crisis By SaMaJonZ๐oO

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Samajonz

Re: Oo๐Sketch Of Crisis By SaMaJonZ๐oO

โพสต์ โดย Samajonz »

รูปภาพ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Choco_Minto

Re: Oo๐Sketch Of Crisis By SaMaJonZ๐oO

โพสต์ โดย Choco_Minto »

รูปสาวน้อยบนโซฟาขาเล็กไปหน่อยค่ะ
แต่พี่วาดตาสวยขึ้นนะคะ ^^
แล้วก็มือซ้ายที่กดลงบนหมอนมันดูไม่ค่อยเป็นธรรมชาติอ่ะค่ะ หมอนมันต้องยุบลงไปหน่อยนะคะ

รูปแฟนอาร์ตเหมือนมากเลยยย ><

รูปที่สาม ผมยังแข็งๆอยู่นะคะ ยังไม่ค่อยพลิ้ว แฮะๆๆ =w=
ส่วนอื่นค่อนข้างดีแล้วล่ะค่ะ ^^

ฝึกต่อไปค่าาา >O<
รูปภาพ

MoondogZelf

โพสต์ โดย MoondogZelf »

สาวบนโซฟ้า น่ารักดี แต่ขาเล็กไปหน่อยครับ

แฟนอาร์ต เหมือนมากกกกก ติดแค่ผมด้านหลัง ดูแปลกๆไปหน่อย

รูปเล่นสเก็ตบอร์ด ท่าทางดูเป็นธรรมชาติดีครับ แต่ผมยังแข็งๆอยู่ ส่วนมือ ปรับปรุงอีกหน่อยครับ :D ที่จริงนี่ก็พัฒนามาเยอะมากแล้วนะครับ สู้ๆ
รูปภาพ

Samajonz

Choco_Minto เขียน:รูปสาวน้อยบนโซฟาขาเล็กไปหน่อยค่ะ
แต่พี่วาดตาสวยขึ้นนะคะ ^^
แล้วก็มือซ้ายที่กดลงบนหมอนมันดูไม่ค่อยเป็นธรรมชาติอ่ะค่ะ หมอนมันต้องยุบลงไปหน่อยนะคะ

รูปแฟนอาร์ตเหมือนมากเลยยย ><

รูปที่สาม ผมยังแข็งๆอยู่นะคะ ยังไม่ค่อยพลิ้ว แฮะๆๆ =w=
ส่วนอื่นค่อนข้างดีแล้วล่ะค่ะ ^^

ฝึกต่อไปค่าาา >O<
กำลังฝึกๆฉากยังไม่เนียนแหะ ต้องตั้งใจให้มากกว่านี้ ^^

Samajonz

รูปภาพ

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

รูปนี้สวยมากอะองค์ประกอบทุกอย่างลงตัวหมดเลย...แต่...เสียดายขาเล็กไปหน่อยแก้ใหม่ได้ม้าเสียดายอ่ะ....อีกนิดเดียวเอง
รูปภาพ

Choco_Minto

รูปมีรายละเอียดเยอะดีค่ะ วาดฉากเริ่มดีแล้วค่ะ ^^
แต่ฉากที่อยู่ทางขวานั่น(ไม่รู้มันเรียกว่าอะไร 5555) แบบว่ามันดูทับซ้อนกับโต๊ะอยู่น่ะค่ะ สังเกตจากตรงขาโต๊ะกับขาตั้งฉาก
ถ้าเขยิบฉากไปทางขวาอีกนิดจะดีมากค่ะ 55555
ส่วนผู้หญิง หน้าอกยังแปลกๆนิดหน่อยค่ะ
วาดโครงหน้าสวยมากเลยค่า ^o^
รูปภาพ

MoondogZelf

ขาเล็ก ไปหน่อยครับ

แต่ว่า อื่นๆ โอเคเลย อะ!!! สวยมาก เสียดายจัง สู้ๆครับ รอชมผลงานต่อไป :D
รูปภาพ

Samajonz

aongartist เขียน:รูปนี้สวยมากอะองค์ประกอบทุกอย่างลงตัวหมดเลย...แต่...เสียดายขาเล็กไปหน่อยแก้ใหม่ได้ม้าเสียดายอ่ะ....อีกนิดเดียวเอง
แก้ไม่ได้แล้วครับ ผมไม่ใช่สายอิเล็กหรอนิกส์ T^T
พลาดแล้วพลาดเลย ภาพที่วาดกับแสกนมามันหลอกตาเลยกะพลาดเลย

Samajonz

Choco_Minto เขียน:รูปมีรายละเอียดเยอะดีค่ะ วาดฉากเริ่มดีแล้วค่ะ ^^
แต่ฉากที่อยู่ทางขวานั่น(ไม่รู้มันเรียกว่าอะไร 5555) แบบว่ามันดูทับซ้อนกับโต๊ะอยู่น่ะค่ะ สังเกตจากตรงขาโต๊ะกับขาตั้งฉาก
ถ้าเขยิบฉากไปทางขวาอีกนิดจะดีมากค่ะ 55555
ส่วนผู้หญิง หน้าอกยังแปลกๆนิดหน่อยค่ะ
วาดโครงหน้าสวยมากเลยค่า ^o^
MoondogZelf เขียน:ขาเล็ก ไปหน่อยครับ

แต่ว่า อื่นๆ โอเคเลย อะ!!! สวยมาก เสียดายจัง สู้ๆครับ รอชมผลงานต่อไป :D
ขอบคุณที่แนะนำครับทั้งสองคน ยังไงก็จะฝึกสัดส่วนให้มากกว่านี้เอาให้แม่นกว่านี้แน่นอน ^^

Samajonz

รูปภาพ

MoondogZelf

ว้าวววววว ท่าทางดูเป็นธรรมชาติมากครับ แต่ผมว่าตรงช่วงการบิดขามันดูแปลกๆ

ขาบิดผิดรูปไปหน่อย แต่ว่า คราวนี้ ขาไม่เล็ก กำลังดีเลย ครับ

แนะนำให้ วาดเท้าให้งอนกว่านี้หน่อยครับ เท้าดูตรงไป สังเกตเท้าตัวเองดูนะครับ ว่า ส้นเท้า กับ พื้นเท้า ระนาบไม่ได้เท่ากัน

มันจะเป็นลูกคลื่นครับ :D

สู้ๆนะ ครับ ตั้งใจ+ขยันขนาดนี้ ฝีมือยังพัฒนาได้อีกไกลครับ
รูปภาพ

Choco_Minto

วาดฉากดีขึ้นนะคะ ท่าทางก็ดีค่ะ ^^
ท่าโพสเซ็กซี่ 55555
ขากับเท้าบิดแปลกๆจริงด้วยล่ะค่ะ เราลองทำท่าตามดู ปวดขาเลย T^T//แล้วจะทำตามทำไม =.=
พี่ขยันวาดจังเลยน้าา ^w^ สู้ๆค่ะ
รูปภาพ

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

พัฒนาแบบวันต่อวันเลย กล้าวาดใน มุมมองที่แตกต่าง บางคนจะไม่กล้าวาดมุมอื่น นอกจาก มุม หน้าตรง ด้านข้าง ด้านหลัง เพราะกลัวไม่สวยจึงวาดได้แค่นั้น

...ในมุมมองของผมอะนะการวาดการ์ตูน แนว สตอรี่ ถ้าฝึกวาดให้ได้หลายๆมุมแบบร่างแล้วไหลลื่นไม่ตะขิดตะขวง แม้กายวิภาคจะยังไม่เป๊ะ กับ คนที่เน้นเก็บกายวิภาคก่อน แล้วมาฝึก วาดโมชั่น มุมมอง เคลื่อนไหว ทีหลัง

กลุ่มแรกจะไปได้ไวกว่า..ผมคิดว่านะ..เพราะการ์ตูนสำคัญที่มุมกล้องบอกเล่าเรื่องราว..ให้น่าติดตาม...ถ้ากายวิภาคเป๊ะแต่แข็งกระเดกก้ไม่น่าดึงดูด...วาดแล้วเอามาแปะอีกเยอะๆๆนะครับ
รูปภาพ

Samajonz

MoondogZelf เขียน:ว้าวววววว ท่าทางดูเป็นธรรมชาติมากครับ แต่ผมว่าตรงช่วงการบิดขามันดูแปลกๆ

ขาบิดผิดรูปไปหน่อย แต่ว่า คราวนี้ ขาไม่เล็ก กำลังดีเลย ครับ

แนะนำให้ วาดเท้าให้งอนกว่านี้หน่อยครับ เท้าดูตรงไป สังเกตเท้าตัวเองดูนะครับ ว่า ส้นเท้า กับ พื้นเท้า ระนาบไม่ได้เท่ากัน

มันจะเป็นลูกคลื่นครับ :D

สู้ๆนะ ครับ ตั้งใจ+ขยันขนาดนี้ ฝีมือยังพัฒนาได้อีกไกลครับ
ขอบคุณครับที่แนะนำมา จะได้ปรับแก้ในงานต่อๆไป บางทีวาดเองมันก็ไม่ค่อยสังเกตุต้องให้คนอื่นดูให้ รู้จุดผิดเลยทีนี้^^

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”