Oo๐Sketch Of Crisis By SaMaJonZ๐oO

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Samajonz

Re: Oo๐Sketch Of Crisis By SaMaJonZ๐oO

โพสต์ โดย Samajonz »

MoondogZelf เขียน:ฝึกครั้งแรกๆ ก็งี้แหละครับ ถ้าฝึกบ่อยๆมันก็จะออกมาดีเอง

พัฒนาการของท่านก็สุดยอดอยู่แว้ววววว :D
ทำไมผมรู้สึกว่าตัวเองตันๆฝีมือ ต้องมีคนสอนจริงๆแหะ รู้สึกพัฒนาไม่ค่อยได้เลย
ไม่ค่อยได้แนวทาง แถมวาดช้ามาก T^T

ภาพประจำตัวสมาชิก
Choco_Minto

Re: Oo๐Sketch Of Crisis By SaMaJonZ๐oO

โพสต์ โดย Choco_Minto »

ยังมีหลายจุดที่ผิดนะคะ
แต่ที่จริงเราก็วาดฉากไม่ค่อยเป็นเหมือนกัน ไม่รู้จะสอนยังไงอ่า T^T
ลองฝึกบ่อยๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ อย่าเพิ่งท้อนะ ><
รูปภาพ

Samajonz

Choco_Minto เขียน:ยังมีหลายจุดที่ผิดนะคะ
แต่ที่จริงเราก็วาดฉากไม่ค่อยเป็นเหมือนกัน ไม่รู้จะสอนยังไงอ่า T^T
ลองฝึกบ่อยๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ อย่าเพิ่งท้อนะ ><
ผมวาดเองยังแปร่งๆเลย มันไม่ได้มุมจริงๆ ไม่ท้อหรอกครับ
วาดไปเรื่อยๆ สงสัยช่วงนี้ ค่าประสบการ์ณต้องเก็บเยอะ ไม่ค่อยขึ้นเลย ^^

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

น้องว่าเรื่องสัดส่วนพอดีขึ้นล่ะนะ แต่ว่าก็ยังต้องแก้อยู่
โดยเฉพาะภาพที่มีต้นแบบนี่ พอโอเคเลยล่ะ แต่ส่วนล่างไปก็ยังเพี้ยนอยู่ หรือจะลองฝึกโดยการดราฟไปเลยดี พอวาดคุ้นชินมือสัดส่วนก็อาจจะได้มั้ง ๕๕
แต่น้องก็ไม่เคยดราฟอ่ะนะ ตอนเด็กๆ ก็วาดตามต้นแบบ แล้วก็ออกมาเป็นลายเส้นของเรา
ส่วนฉากนี่ไร้หนทางจริงๆ น้องอับจนเหมือนกัน ๕๕๕
เรื่องแสงนี่ก็หมั่นสังเกตเยอะๆ แต่น้องจะจำมาจากพวกฮาวทูไม่ก็แสงแบบเบสิกๆ ในการ์ตูน แต่เวลาลงสีทีไรแสงตามใจฉันทุกที ๕๕๕๕

Samajonz

ulgenfalcon99 เขียน:น้องว่าเรื่องสัดส่วนพอดีขึ้นล่ะนะ แต่ว่าก็ยังต้องแก้อยู่
โดยเฉพาะภาพที่มีต้นแบบนี่ พอโอเคเลยล่ะ แต่ส่วนล่างไปก็ยังเพี้ยนอยู่ หรือจะลองฝึกโดยการดราฟไปเลยดี พอวาดคุ้นชินมือสัดส่วนก็อาจจะได้มั้ง ๕๕
แต่น้องก็ไม่เคยดราฟอ่ะนะ ตอนเด็กๆ ก็วาดตามต้นแบบ แล้วก็ออกมาเป็นลายเส้นของเรา
ส่วนฉากนี่ไร้หนทางจริงๆ น้องอับจนเหมือนกัน ๕๕๕
เรื่องแสงนี่ก็หมั่นสังเกตเยอะๆ แต่น้องจะจำมาจากพวกฮาวทูไม่ก็แสงแบบเบสิกๆ ในการ์ตูน แต่เวลาลงสีทีไรแสงตามใจฉันทุกที ๕๕๕๕
ขอบคุณที่ช่วยเตือน นะน้องนิ้ง ใช่ป่าว ฮาๆๆ
พยายามฝึกฝนอยู่แล้วจ้า ฉากนี่คงต้องศึกษาเองแล้ว ^^

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

การใช้ปากกา..ก้มีส่วนทำให้อารมของภาพผิดเพี้ยนนะ.....แต่ลูกขยันเยอะจังยกนิ้วให้เลย...ปากกาหัวสักหลาดอย่าง ปิ๊กม่า..เฟเบอร์ ...เมกเกอร์..จะให้งานดูดีต้องใช้หลายเบอร์ครับ เส้นนอกใหญ่ เส้นในเล้ก เปนต้น...

ขอเสนอ G-Pen ครับแท่งเดียวอยู่..โฮ่ๆๆๆ
รูปภาพ

Samajonz

aongartist เขียน:การใช้ปากกา..ก้มีส่วนทำให้อารมของภาพผิดเพี้ยนนะ.....แต่ลูกขยันเยอะจังยกนิ้วให้เลย...ปากกาหัวสักหลาดอย่าง ปิ๊กม่า..เฟเบอร์ ...เมกเกอร์..จะให้งานดูดีต้องใช้หลายเบอร์ครับ เส้นนอกใหญ่ เส้นในเล้ก เปนต้น...

ขอเสนอ G-Pen ครับแท่งเดียวอยู่..โฮ่ๆๆๆ
G-pen น่าจะใช้ยากนะครับ กลัวมันเลอะมากเลยใช้ปากกาจุ่มหมึก ชอบทำเละเทะไปหมด T^T
ปากกาผมมีหลายเบอร์ แต่ชอบใช้ หัว 0.1-0.2 ตัดเส้น ยิ่งเส้นใหญ่มันคุมให้คมยากจริงๆ

Samajonz

รูปภาพ

มาประหยัดพลังงานกันเถอะ 555

Choco_Minto

คนนี้คุ้นๆว่ามาจาก hyouka *A*
ไม่เคยดูหรอกค่ะ รู้จักแต่ชื่อเรื่อง 5555
วาดแอบเหมือนนะเนี่ย แต่มือยังแปลกๆอยู่ค่ะ ฝึกบ่อยๆเน้อ >O<
รูปภาพ

Samajonz

Choco_Minto เขียน:คนนี้คุ้นๆว่ามาจาก hyouka *A*
ไม่เคยดูหรอกค่ะ รู้จักแต่ชื่อเรื่อง 5555
วาดแอบเหมือนนะเนี่ย แต่มือยังแปลกๆอยู่ค่ะ ฝึกบ่อยๆเน้อ >O<
ลองไปหามาดูนะสุกมากเรื่องนี้ ภาพสวยแถมฉากต่างๆทำได้ดี ^^

Samajonz

รูปภาพ

เผามากลองฝึกๆสัดส่วนดู T^T

aongartist

โพสต์ โดย aongartist »

ลากเส้นยาวโดยใช้ หัวสักหลาดถ้าหยุดยกขึ้นแล้วลากต่อจะให้อารมณ์เส้นไปด้วยกันค่อนข้างยากครับ.....

แต่ไม่มีอะไรเกินความพยายามครับๆฝึกฝนไปเรื่อยเด๋วก้สวยได้..เปนกำลังใจให้ครับ =D> =D> =D>
รูปภาพ

Samajonz

aongartist เขียน:ลากเส้นยาวโดยใช้ หัวสักหลาดถ้าหยุดยกขึ้นแล้วลากต่อจะให้อารมณ์เส้นไปด้วยกันค่อนข้างยากครับ.....

แต่ไม่มีอะไรเกินความพยายามครับๆฝึกฝนไปเรื่อยเด๋วก้สวยได้..เปนกำลังใจให้ครับ =D> =D> =D>
ช่วงนี้ไม่มีไอเดียเลย เซงมาก
ผมฝึกฝนอยู่ แต่กำลังจับจุดอะไรได้บ้างเลยยังไม่วาดเต็มที่ซักที เหมือนอีกนิดมันจะเจออะไรดีๆเข้าแล้ว ^^

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

อ่า เห็นพระเอกจากเฮียวกะแล้วง่วง ๕๕๕๕ น้องว่าภาพนี้สวยเลยนะ ฟีลดีอ้ะ =w=
อีกภาพน้องก็ว่าโอแล้วนาา สัดส่วนเิร่มคงที่ สู้ๆ >w<

Choco_Minto

สัดส่วนเริ่มดีขึ้นแล้วค่ะ ><
พยายามต่อไปน้า
รูปภาพ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”