อะไรคือแรงบันดาลใจให้คุณอยากเป็นนักวาดการ์ตูน?

ใครที่มีความใฝ่ฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูน หรือนักวาดรูปประกอบ รวมทั้งแบ่งปันผลงานให้เพื่อนๆ ชมกัน สามารถโชว์ผลงานได้ที่นี่

Moderator: B.Comics, พี่บี

Yoziila~*
ติดต่อ:

อะไรคือแรงบันดาลใจให้คุณอยากเป็นนักวาดการ์ตูน?

โพสต์ โดย Yoziila~* »

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อสอบถามแหล่งที่มาของแรงบันดาลใจของเพื่อนๆ ว่าได้มาจากไหนกันบ้าง
เผื่อว่าเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ จะทำไปใช้ได้บ้างครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมได้แรงบันดาลใจให้เข้ามาสู่วงการนี้จาก

- เกมส์ เพราะชื่นชอบในการสร้างสรรค์สิ่งต่างๆ ในตัวเกมส์มากๆ ทั้งในเรื่อง ออกแบบฉาก ตัวละคร ทักษะ เอฟเฟค และอื่นๆ
ที่ทำให้จินตนาการณ์มันระเบอดออกมาได้เรื่อยๆ โดยเพราะ การดีไซน์ ชุดต่างๆ ของตัวละคร อาวุธ และฉากที่สวยงาม

- การ์ตูนที่ชื่นชอบ โดยส่วนตัวผมชอบการตูนที่ลายเส้นมากครับ ถ้ารายเส้นถูกใจจะพยายามหามาอ่านจนได้และจะพยายาม
เลียนแบบอยู่เสมอ

2 อย่างนี้ก็มากพอสำหรับผมแล้วล่ะครับ เพื่อนๆ ได้แรงบันดาลใจจากไหนบ้าง บอกกันหน่อยนะครับ
?Page Narinraks Gallery?
http://www.facebook.com/Narinraks

ภาพประจำตัวสมาชิก
JackTheRipPer

Re: อะไรคือแรงบันดาลใจให้คุณอยากเป็นนักวาดการ์ตูน?

โพสต์ โดย JackTheRipPer »

มาจาก

- อ่าน Berserk โอ้วพระเจ้า มันจะขีดๆเขียนๆเฉียงๆอะไรเยอะขนาดนั้น ตัวละครเยอะมากฉากอลังการ
ฆ่าฟันเลือดสาดเต็มจอกระเด็น หูย !! ใช่เลยใช่ อยากวาด ( นั้น !!! วาดตั้งแต่นั้นมา )
ยังไม่จบ ไปเจอนี่เลยเรื่องนี้ Air gear โอ้ววว ตัวละครอะไรมันจะแตกต่างกับ Berserk ขนาดนั้น โอ้ววว
บะระฮึม !!! อยากวาด ( นั้น !!! เกิดอาการอยากผสมแนว )

- ดูหนัง โอ้ว อะไรมันจะอลังการขนาดนั้น แปลงร่างจากคูโบต้า เป็นตัวอะไรไม่รู้ไถนาทั้งวี้ทั้งวัน ใครเป็นคนคิด
อยากคิดได้ อยากมีไอเดียยิ่งกว่านั้น ( นั้น !!! อยากวาดเป็นแนวของเรา ตั้งแต่นั้นมา )

- เห็นคนอื่นวาด บ๊ะ อะไรมันจะเก่งขนาดนั้น คนไทยเราวาดได้ขนาดนี้เลยเหรอ โอ้ว โลกนี้ช่างกว้างใหญ่ยิ่งนัก
อยากวาดให้ได้แบบนั้น สวยๆแบบนั้น ( นั้น !!! อยากโชว์ วาดใหญ่เลย )

ของผมก็มีเท่านี้แหละครับ ระบายออกมาหมดละ

ของคนอื่นหากมีแบ่งปันกนมั่งนะครับ อยากรู้ ฮ่าๆ ~
รูปภาพ

cicel147

Re: อะไรคือแรงบันดาลใจให้คุณอยากเป็นนักวาดการ์ตูน?

โพสต์ โดย cicel147 »

เป็นคนชอบอ่านการ์ตูนค่ะ แล้วก็ชอบวาดรูปมากๆ(ถึงวาดไม่สวยก็เถอะ)
ตอนอ่านการ์ตูนก็คิดว่ามันสนุกดี อ่านไปก็หัวเราะไป ร้องไห้ไป เขินไป
มันเกิดความรู้สึกต่างๆมากมาย เลยคิดว่า ถ้าเราได้วาดการ์ตูนให้คนอื่นเขาอ่านแล้วเค้ายิ้มได้เนี่ย
คงจะดีไม่ใช่น้อยเลยทีเดียว
I WiLL LoVe YoU AnD WaiT FoR YoU FoReVeR
รูปภาพ

ต้นอ่อน

โพสต์ โดย ต้นอ่อน »

ก็วาดรูป แล้วสนุก แค่นั้นก็เพียงพอแล้ว
ยิ่งงานเราได้สร้างคุณค่า และความพอใจให้กับใคร มันก็ยิ่งน่าปลื้มใจใหญ่

Evanesce

โพสต์ โดย Evanesce »

1.คืออยากวาดเพราะอยากวาดค่ะ
จำไม่ได้แล้วเหมือนกันว่าเริ่มชอบวาดตั้งแต่เมื่อไหร่ มารู้ตัวอีกทีก็ติดงอมแงมไปแล้ว.....OTL
2.เพราะอยากให้คนชมค่ะ(ออกแนวเรียกร้องความสนใจ แหะๆ) โดยเฉพาะแม่ที่ชอบพูดตรงจนทำร้ายจิตใจวาเรื่อย 5555+
3.มาจากความอิจฉาที่ทำไมคนอื่นทำได้แล้วทำไมเราทำไม่ได้ เลยวาดมาเรื่อยๆแล้วก็มองแต่งานของคนที่เก่งกว่าตลอด
พยายามฝึกวาด จนพอเก่งกว่าคนนั้นแล้วก็หาคนที่เก่งกว่านั้นไปเรื่อยๆน่ะค่ะ=A=;;

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

อืมมม แรงบันดาลใจเหรอคะ อาจเป็นเพราะชอบวาดรูปมาตั้งแต่เด็กๆ เวลาวาดก็มีคนชมและได้รับการสนับสนุน
และก็ชอบอ่านการ์ตูน ถ้าเกิดเป็นการ์ตูนที่ชอบก็จะพยายามเลียนแบบให้สวยที่สุดเท่าที่จะทำได้ (ฮา)
ไปๆ มาๆ ก็อยากลองแต่งดูบ้าง อยากวาดให้คนอื่นชมว่าสนุก มีอารมณ์ไปกับการ์ตูน ซึ่งปัจจุบันก็ยังทำไม่ได้สักที ฮาา =w= ;;
แต่จะพยายามให้ถึงที่สุดพ่ะย่ะค่ะ!!

Yoziila~*
ติดต่อ:

อืมๆ
http://www.facebook.com/Narinraks

Marionet

โพสต์ โดย Marionet »

ชอบน่ะครับ ตั้งกะสมัยเด็กแล้ว อยากวาดการ์ตูน

แต่หลังจากเรียนๆๆ และเรียน จบมาก็ไปทำงานทำให้ลืมผมความฝันแบบนี้ไปเสียหมด

แต่ตอนนี้ผมอยากทำ อยากวาดมากๆ วาดการ์ตูนอาจจะดูไม่มีความสำคัญหรือไม่มีค่าในสายตาใครๆ แต่สำหรับผมมันคือทุกสิ่ง

อาจจะดูเวอร์ไปแต่ ถ้าผมทำได้ จะดังหรือไม่นั้นไม่สำคัญกะผม แต่ถ้าบนแผงหนังสือมีงานของเราอยู่ ผมก็อยากซึมซับความรู้สึกดีใจที่ได้ทำสำเร็จแบบนั้นซักครั้งบ้าง 5555+

ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูล+แต่งเรื่อง+ออกแบบตัวละคร ไว้จะเอามาลงให้พิจารณากันครับ
ทั้งที่เป็นพาลและบัณฑิต ทั้งที่มั่งมีและยากจน ล้วนมีความตายเป็นเบื้องหน้า

00cat00

โพสต์ โดย 00cat00 »

แรงบันดาลหรอค่ะ คงมาจากพี่สาวตั้งแต่ป.1ได้อะค่ะ
เพราะตอนนั้นพี่สาวของเราวาดภาพการ์ตูนสวยมาก เราเลยอยากที่จะชนะพี่สาวด้วยความเป็นบ้าตอนเด็กๆ= = ต่อจากนั้นก็พยายามฝึกฝนตนไปเรื่อยๆตลอดมาจนป.5 ได้มั้งค่ะ พี่สาวของเราเริ่มหยุดวาดภาพไปบ้าง ทำให้ตอนนี้เราเริ่มวาดเก่งกว่าพี่สาวจนได้-..- มันก็เลยอาจเป็นเพราะว่าเหตุนี้ละค่ะ เลยเริ่มชอบการ์ตูนขึ้นมาจริงๆจังๆ ไม่ว่าอะไรที่เกี่ยวกับการ์ตูนจะชอบไปเสียหมดทุกอย่างเลย-0-;; อีกอย่างมีคุณครูที่ต่อยสนับสนุนให้วาดด้วยนะค่ะ ตอนป.6ก็มีครูคนหนึ่งยอมสละเวลาช่วงเลิกเรียนมาสอนวาดภาพให้เราฟรีๆด้วยละค่ะ ซึ่งตอนนั้นก็มีเพื่อนอีกคนวาดด้วยเหมือนกัน พอมาม.1 ก็โดนจัดไปแข่งวาดภาพไทยประเพณีอีกเลย ฝีมือก็เลยพัฒนาแล้วยิ่งชอบมากขึ้นเข้าไปใหญ่อีกแน่ะ= =;; มาม.2ก็โดนจับไปแข่งแกมบังคับอีกรอบเหมือนกัน จนมาม.3นี่แหละค่ะ ที่ว่าจะหยุดแข่งละเหนื่อยใจ= = แต่ก็ยังชอบศิลปะโดยเฉพาะการ์ตูนมากที่สุดเลยค่ะ>.,< อีกอย่างม.3 เพื่อนชอบใช้แรงงานในการวาดรูปให้บ่อยๆ ความจริงก็ขี้เกียจวาดให้นะค่ะ แต่มันก็ชอบวาดอะนะ เอาไปเอามาเลยโดนใช้บ่อยๆซะงั้น=[]=;; สาเหตุหลักๆเลยอาจเป็นเพราะคุณเพื่อนๆของเราเองนั่นแหละค่ะ55555+ แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณพวกเขาละนะ
ทำในสิ่งที่ดี ตัวเองมีความสุข ไม่มีใครเดือดร้อน!!
เพจเราน้าา : https://www.facebook.com/pages/Pu_Gun/410372845719235
รูปภาพ

honeynut
ติดต่อ:

โพสต์ โดย honeynut »

พี่สาวซื้อการ์ตูนมาเต็มบ้านค่ะ
ตอนนั้นยังไม่เข้าอนุบาล จำได้ว่าตื๊อให้พี่อ่านให้ฟังจนโดนด่า ก็เลยไปขอให้พ่อสอน ก. ไก่ :D
อ่านไปอ่านมาก็นั่งวาดตาม แล้วก็ยึดการ์ตูนของพี่ที่ทิ้งๆ ขว้างๆ เป็นของตัวเอง
อ่านไปด้วย วาดไปด้วยก็เลยอยากเป็นนักเขียนการ์ตูน ^^

ตอนนี้ไปมีตติ้งเจอเพื่อนเก่า ส่วนใหญ่ก็จำได้ว่าทางนี้ชอบวาดการ์ตูน ก็ถามกันว่ายังวาดอยู่มั้ย
แน่นอน ยังวาดอยู่ วาดเยอะกว่าเก่าด้วย :D
รูปภาพ
รูปภาพ

Yoziila~*
ติดต่อ:

honeynut เขียน:พี่สาวซื้อการ์ตูนมาเต็มบ้านค่ะ
ตอนนั้นยังไม่เข้าอนุบาล จำได้ว่าตื๊อให้พี่อ่านให้ฟังจนโดนด่า ก็เลยไปขอให้พ่อสอน ก. ไก่ :D
อ่านไปอ่านมาก็นั่งวาดตาม แล้วก็ยึดการ์ตูนของพี่ที่ทิ้งๆ ขว้างๆ เป็นของตัวเอง
อ่านไปด้วย วาดไปด้วยก็เลยอยากเป็นนักเขียนการ์ตูน ^^

ตอนนี้ไปมีตติ้งเจอเพื่อนเก่า ส่วนใหญ่ก็จำได้ว่าทางนี้ชอบวาดการ์ตูน ก็ถามกันว่ายังวาดอยู่มั้ย
แน่นอน ยังวาดอยู่ วาดเยอะกว่าเก่าด้วย :D
อันนี้ฮาครับ ไปเริ่มตั้งแต่ ก. ไก่

ChorKung

โพสต์ โดย ChorKung »

อ่าน มังงะ ดู อนิเม ดูพวก อนิเมชั่น ฝรั่ง =w=

honeynut
ติดต่อ:

โพสต์ โดย honeynut »

ตอบ - Yoziila~*
555 ตอนนั้นทรมานกับการได้แต่มองภาพ อ่านหนังสือไม่ออกมากเลย จำได้จนวันนี้อะค่ะ
พ่อก็ต้องขายของไม่มีเวลาสอน ได้ไปโรงเรียนก็ดีใจมากจะได้อ่านหนังสือออกซะที
การ์ตูนที่ทำให้อยากเป็นนักเขียนการ์ตูนจริงจัง "อสูรน้อยกระซิบรัก" งานของ อ. อิเคโนะ โคอิ

Marionet
วาดการ์ตูนอาจจะดูไม่มีความสำคัญหรือไม่มีค่าในสายตาใครๆ แต่สำหรับผมมันคือทุกสิ่ง
อ่านแล้วเข้าใจเลย เราเคยผ่านความรู้สึกประมาณนี้มา เฟลจนเคยตัดใจจากการเป็นนักเขียนการ์ตูน
*มองซ้ายมองขวา* โชคดีที่บงกชให้โอกาส คิดถึงเรื่องนี้ทีไรก็อยากจะขอบคุณ บ.ก. หลายๆ หน
(แฮะๆ เขิน.... บ.ก. คงไม่ได้เข้ามาอ่านหรอกนะคะ) :oops:
แต่ถึงจะไม่ได้เป็นนักเขียนการ์ตูนเราก็เลิกวาดไม่ได้อยู่ดี : )
การวาดการ์ตูนมีค่านะคะ ทุกครั้งที่มีผลงานให้คนอื่นดูมันคือการแสดงว่าเรายังมีชีวิตอยู่
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

00cat00

โพสต์ โดย 00cat00 »

honeynut พูดได้ซึ้งมากเลยค่ะ ตรงใจมากๆ

"การวาดการ์ตูนมีค่านะคะ ทุกครั้งที่มีผลงานให้คนอื่นดูมันคือการแสดงว่าเรายังมีชีวิตอยู่"

สักวันจะเป็นแบบพี่ให้ได้นะค่ะ-..-(ต้องมีสักวันต้องมีสักวัน~?-0-;;)
ทำในสิ่งที่ดี ตัวเองมีความสุข ไม่มีใครเดือดร้อน!!
เพจเราน้าา : https://www.facebook.com/pages/Pu_Gun/410372845719235
รูปภาพ

ulgenfalcon99

โพสต์ โดย ulgenfalcon99 »

ส่วนใหญ่เป็นเพราะพี่สาว เราก็ลืมบอกไปว่าส่วนนึงเป็นเพราะพี่สาวเหมือนกัน ๕๕
00cat00 : พี่ก๊อต จักรพรรณ์มาเองวุ้ย ๕๕
สักวันอยากเป็นแบบพี่เหมือนกันค่ะ พี่ฮันนี่ :D

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง “ก้าวแรก(สู่นักวาดการ์ตูนมืออาชีพ)”